ผู้เขียน หัวข้อ: เสียค่าโง่ ถอยรถเข้าซองอย่าเชื่อใจใครถ้าไม่ใช่ญาติ  (อ่าน 13961 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
มีเรื่องมาเล่าครับวันนี้พาครอบครัวไปซื้อของที่ห้างแห่งหนึ่ง
ผมขับกระบะ d4d เก่าๆ ไปนะครับ แบบว่ารอยเต็มคันรถ
อ่ะได้ที่จอดละเสียบเลยละกันสถานที่จอดค่อนข้างคับแคบนิดนึง
โดยผมถอยหลังเข้า ด้านขวามี กระบะ 4ประตูจอดหัวทิ่มอยู่
ส่วนคนขับอยู่บนรถ มากัน4คน คนขับ เจ้าของรถกะเมีย แล้วก็เด็ก
พี่คนขับก็โบกๆ ให้ผมถอยเข้ามาโลด ผมก็มองแต่ท้ายรถกะมือพี่แกโดยไม่ได้ดูข้างหน้า
ว่ากระจกมันข่วนท้ายรถแกไปแล้ว เจ้ที่มาด้วยก็ตบรถผมให้หยุด
เฮียเจ้าของรถท่าทางเซงมาบอก ลงมาเลยๆ เอ้าลงก็ลง ดิ้ รอยข่วนเท่าขี้เล็บมันจะเท่าไหร่กัน
รอยสีขาวยาวประมาณ 10 เซน(กระจกรถผมสีเงิน) กว้างประมาณ 1 มิล รถไม่บุบนะครับ แบบว่าขัดหน่อยก็ออกครับ
ผมก็บอกให้แม่พาลุกสาวไปเดินเล่นให้ห้างก่อนเด๋วผมจัดการตรงนี้แปบ
เจ้บอกก่อนเลย จะให้เจ้เท่าไหร่ เดี๋ยวเจ้ไปทำเอง ผมก็ไม่อยากเสียเวลามีธุระอีกเยอะ
แต่ๆๆ ท่าทางของเฮียกะเจ้มันไม่สบอารมผมเสียเลย ตกลงผมผิดคนเดียวหรือ ผมก็เลยบอกว่า
ผมรู้ว่าผมผิด ผมขอโทษนะพี่พร้อมยกมือไหว้ แต่ท่าทาง เฮียกะเจ้ยังเดือดๆอยู่ (ทั้งที่รถแกนี่รอยขนแมวเต็มรอบคันเฮ่อทำเหมือนรถป้ายแดงไปได้)
รอยแค่นี้ขัดออกนะพี่ สีมันไม่ได้กินลึกเลยนี่มันรอยสีกระจกรถผมนะ ขัดนิดหน่อยก็ออกแล้ว แต่ไม่เป็นไรพี่ผมมีประกันชั้น 1 เดี๋ยวตามมาให้ (รถเก่าแต่มี ชั้น 1 นะคร้าบส่วนรถเจ้น่ะ ใหม่กว่าผมแต่ชั้น 3)
ก็คุยกันสักพัก ว่าจะเอาไงกันดีต่างคนต่างไม่อยากเสียเวลา เจ้ก็จะให้จ่ายเงินท่าเดียว
ผมเลยบอกว่า พี่ถ้าพี่ไม่โบกให้ผมถอยผมจะไม่ว่าไรเลยนี่พี่โบกผมก็ถอย ผมผิดเหรอพี่  (ก็ใครมันจะไปคิดว่าจะมีคนโบกรถให้ไปชนรถตัวเอง) Ha
เฮียเจ้าของรถก็ถามว่าใครโบกให้ถอย ผมก็ชี้ไปที่น้องชายแก คนขับมา เฮียแกก็เลยเงียบๆไป
คนขับก็กวนตีนมาเลยครับสงสัยกลัวพี่ด่า พูดสวนมาว่า ถ้าผมบอกว่าผมไม่ได้โบกแล้วจะทำไรผมได้
ผมฟังอยู่นี่อึ้งเลยครับ เลยบอกไปว่า มันก็เรื่องของพี่ผมไม่ซีเรียสหรอกครับมีประกันจัดการให้อยุ่แล้ว (แต่ในใจน่ะอยากบอกว่า อ้าวไมพูดหมาๆงี้ละ)
สักพักประกันมาก็ตกลงกันได้เรียบร้อย พี่คนขับรถก็มาคุยกะผมดีเลยทีนี้ ว่าเออมันขัดออกนะ เฮียแกจุกจิกอะเป็นผมผมไปแล้ว บลาๆๆ
แต่จิงๆผมก็ไมได้โกดแกหรอนะเข้าใจว่าหวังดีโบกให้ผม ประกันผมมาไวมากจากที่เกิดเหตุ 25 กิโล มาถึงก่อน ประกันของเจ้แกอีก ประกันเจ้แกอยุ่หน้าห้างเลย
อันนี้แอบฮาแกมาถามผมว่าทำประกันของที่ไหน ไม่เรื่องมากดี
จบละครับจะถอยรถก็อย่าเชื่อใจใครเดี๋ยวจะซวยเหมือนผม

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
อ่านจบ ญาติกันผมก็ไม่เชื่อครับ ดูเองดีกว่าครับ
ว่าแต่ประกันของอะไรครับ ทั้งสองฝ่ายครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ adis

แหมนะ...นิด ๆ หน่อย ๆ น่าจะมีน้ำใจกันบ้าง ใครจะตั้งใจให้เฉ๊่ยวให้ชนล่ะครับ
แต่ดีแล้วล่ะครับเป็นบทเรียนที่ดี สำหรับผมเหมือนกัน
 เรื่องที่คนอื่นโบกให้นี่ สู้เราดูด้วยตัวเองดีกว่า ชัวร์กว่าเยอะครับ
 แล้วเรื่องกล้องมองหลังนี่ก็มีนะครับ เพือนผมมันซื้อมาให้ช่างติดตั้ง ไม่รู้ช่างติดตั้งยังไงครับ
เพื่อนผมมันมองกล้องนี่ล่ะครับ  แต่ถอยชนรถคันอื่นมาสองครั้งแล้ว เหมือนกับมีมุมบอดด้านข้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ udis

แหมนะ...นิด ๆ หน่อย ๆ น่าจะมีน้ำใจกันบ้าง ใครจะตั้งใจให้เฉ๊่ยวให้ชนล่ะครับ
แต่ดีแล้วล่ะครับเป็นบทเรียนที่ดี สำหรับผมเหมือนกัน
 เรื่องที่คนอื่นโบกให้นี่ สู้เราดูด้วยตัวเองดีกว่า ชัวร์กว่าเยอะครับ
 แล้วเรื่องกล้องมองหลังนี่ก็มีนะครับ เพือนผมมันซื้อมาให้ช่างติดตั้ง ไม่รู้ช่างติดตั้งยังไงครับ
เพื่อนผมมันมองกล้องนี่ล่ะครับ  แต่ถอยชนรถคันอื่นมาสองครั้งแล้ว เหมือนกับมีมุมบอดด้านข้างอ่ะครับ

555+

ผมเดาว่าในอนาคต D-max ออกรุ่นกล้องด้านข้างรายแรกของโลกแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าเสียดายเวลาครับ ครั้งหลังระวังให้มากกว่านี้นะ

และจริงๆแล้ว สมัยที่ผมเคยทำงานเป็นเด็กเก็บค่าจอดรถ นายบอกว่า ถ้าโบกให้เขาแล้วเป็นอะไร เรา liable นะ

ออฟไลน์ Buffy

ตรงทางแยกเลี้ยวขวา ยามหมู่บ้านผมเคยโบกรถให้ชนกันแล้ว

ประกันมาถึง ถามคนขับทั้งสองคันใครผิด

คนขับทั้งสองคนพร้อมใจกันชี้นิ้วไปที่ คุณยามว่า

เค้าผิด!!

ออฟไลน์ hutzero

ของมันพลาดกันได้

แต่ถ้าเป็นผมจะไม่คุยอะไรมาก  บอกแค่ว่ารอประกันมาเคลียร์อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
สงสัยเจ๊กับเฮียจะอยากได้ตังมากกว่า

เป็นผม ถ้ารถรอยเยอะอยู่แล้ว มีรอยเพิ่มนิดหน่อย ผมไม่ว่าอะไรหรอก

วันก่อน จอดติดไฟแดง พี่วินมอเตอร์ไซค์ยังมาชนสเกิร์ตหลัง เปิดประตูไปดู แกพูดมาก่อนเลย "โอ้ยๆ เจ็บ พี่ ผมไม่มีเงินเลย เนี่ย มีลูกเมียต้องเลี้ยง คันหน้าเค้าเบรกกะทันหัน" (ไอ้เราก็คิดในใจ แล้วไมไม่ไปชนคันนั้นฟระ?) ลงมาดู รอยนิดหน่อย สเกิร์ตร้าว ไม่ได้เป็นอะไรมาก เลยปล่อยไป

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าถอยรถ ถ้ามันไม่ใช่มุมมืดแบบมองกระจกไม่เห็นจริงๆ ดูเองดีที่สุดครับ

สงสัยคนโบกคงมองแต่ท้ายเหมือนกัน 55+

ออฟไลน์ Despinaauto

แฟนผมก็เคยครับ  รปภ.โบกให้รถแฟนออกจากซอง  ที่จอดรถร.พ.รามา มันจะแน่น  ออกยาก  แฟนขับออกยามบอกพ้น ห่างเยอะ  ที่ไหนได้ยางรถไปโดนรถที่จอดข้างๆเป็นรอยยาง แค่ 1 cm.

เจ้าของรถมาพอดี  รปภ.ก็ยอมรับว่าผิด แต่เขาไม่ใช่คนขับ รอยลบก็คงออกเพราะเป็นรอยยาง  แต่เจ้าของรถคันนั้นไม่ยอมก็เลยให้ประกันมาจัดการ

เสียเวลาไปเก์อบ 2 ชม. ผลที่ตามมาสิ้นปีเราไปต่อประกันชั้นหนึ่ง  บอกเราเคลมครั้งนี้แค่ครั้งเดียว  ไม่มีส่วนลดให้  จ่ายเบี้ยเต็มๆ

ออฟไลน์ grev

อ่านจบ ญาติกันผมก็ไม่เชื่อครับ ดูเองดีกว่าครับ
ว่าแต่ประกันของอะไรครับ ทั้งสองฝ่ายครับ
 ;D ;D ;D
ของผมเมืองไทยประกันภัยครับ คู่กรณีธนชาตครับ

ออฟไลน์ gttle

ผมก็เคยครับเด็กรับรถครับบอก "เหลือครับพี่หักซ้ายถอยเลยๆ.....ครืด...โดนรถข้างๆ เด็กรับรถบอกอ้าวไม่เหลือแล้วเหรอพี่..แสรดก็ถอยตามมรึงมองน่ะแหละยังจะมาถามอีกตกลงที่บอกนี่ไม่ได้ดูให้เลยใช่มั๊ย"

ออฟไลน์ TTL

ผมก็เคยครับเด็กรับรถครับบอก "เหลือครับพี่หักซ้ายถอยเลยๆ.....ครืด...โดนรถข้างๆ เด็กรับรถบอกอ้าวไม่เหลือแล้วเหรอพี่..แสรดก็ถอยตามมรึงมองน่ะแหละยังจะมาถามอีกตกลงที่บอกนี่ไม่ได้ดูให้เลยใช่มั๊ย"
ตัวดีเลยไอเด็กรับรถเนี่ยแหละ พ่อผมเคยไปล้างรถที่ๆนึงแถวพัฒนาการ พอดีServiceรถที่ ATBอยู่แล้ว
พ่อผมก็ถอย ดันไปเชื่อเด็กโบกรถ แม่มโบกยังไงก็ไม่รุ้ไปเชื่อมันได้ไง  โครม!!! เต็มๆFDเลย รถผมไม่เป็นไรเป็นแค่รอย แต่FDกระโปรงยุบ
แต่FDก็ดีนะครับไม่มีปัญหาอะไรเลย เคลียร์ประกันก็เสร็จ..สรุป จะใครโบกรถอย่าเชื่อครับ ดูเองดีที่สุด แต่บ้างคน ญาติที่รู็จักโบกโคตรเก่งเลย
555 แบบว่า ท่าก็ใช่ +แม่นยำ บ้างคนเหลืออีกโคตรเยอะตะโกนอย่างกะชนเลย

ออฟไลน์ redsun

คนโบกรถบางคน ขับรถไม่เป็นนะครับ
บางคนโบกแล้วชอบเอาตัวมาขวางทางอีก (เอาเข้าไป)
ถ้าพลาดมาตัวเราเองคือคนที่รับผิดชอบครับ
ทางที่ดีต้องเผื่อเหลือเืผื่อขาดเอาไว้ครับ จะได้ไม่พลาดครับ

ออฟไลน์ O_o"

เพื่อนสาวผมคนหนึ่งเคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันเวลาถอยรถเข้าซอง ตอนขับรถเป็นใหม่ๆ ไปจอดตามห้างต่างๆ หนักใจมากๆ

มันเลยใช้วิธี เอาหน้ารถขับเข้าไป อย่าน้อยมันบอกว่า ขับเอาด้านหน้าเข้า มันว่ายังเห็นชัดกว่า กะได้ง่ายกว่า ตอนถอยออกไม่เท่าไร

หลังๆมามันไปทำเครื่องเสียง+กล้องหลังเลย ถอยเข้าซองง่ายขึ้น แต่มันก็ชอบขับรถเอาหน้าเข้าเสมอ ไม่ค่อยถอยเข้าซอง

เพื่อนสาวผมคนหนึ่งเคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันเวลาถอยรถเข้าซอง ตอนขับรถเป็นใหม่ๆ ไปจอดตามห้างต่างๆ หนักใจมากๆ

มันเลยใช้วิธี เอาหน้ารถขับเข้าไป อย่าน้อยมันบอกว่า ขับเอาด้านหน้าเข้า มันว่ายังเห็นชัดกว่า กะได้ง่ายกว่า ตอนถอยออกไม่เท่าไร

หลังๆมามันไปทำเครื่องเสียง+กล้องหลังเลย ถอยเข้าซองง่ายขึ้น แต่มันก็ชอบขับรถเอาหน้าเข้าเสมอ ไม่ค่อยถอยเข้าซอง
เอาหน้าเ้ข้าก็ถูกครับ

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *

อยากบอกว่า ที่เมกา ฝรั่งไม่มีคำว่าถอยเข้าซองนะครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ (จอดเข้าซองตามห้าง ไม่ขนานถนน)

ปกติเอาหน้าเข้าหมด ถ้าคันใหนเอาหลังเข้านี่แทบจะสันนิษฐานว่าคนต่างชาติขับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ผมถอยรถไม่เคยเชื่อใครครับ..
เหลือข้างหน้า-ข้างหลัง คืบเดียวยังถอยได้
แต่ต้องใช้เวลานิดนึง

ออฟไลน์ myalexxp

เอาหน้าเข้าดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ 2k

เฮียแกไม่ฉลาดที่พยายามจะแถให้ตัวเองชนะ คนของตัวเองโบกจนเสียเรื่องแต่จะแถให้ได้เลยทำเป็นพูดถ้าบอกไม่ได้โบกแล้วจะทำไม?..............พูดแบบนี้กับคนหลายคนเฮียแกเจ็บตัวได้ง่ายๆ เพราะมันคือคำพูดของคนไม่รับผิดชอบ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
แฟนผมโบก ไม่เคยเชื่อเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

เป็นผม ต่อย ก่อนค่อยเรียกประกันครับ อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

จะบอกว่า ตอนออก ถอยออกยากว่าอีก เพราะมันอาจจะมีรถมาขวาง
ทั้งขวางทั้งแคบ   ดีอยู่ตรงที่โขมยจะเลือกคันนี้คันสุดท้าย
เพราะเอาออกยาก
พูดจากประสปการณ์นะครับ   
แม้จะเป็นเซียนในการจอดก็เถอะ
ถอยออกจากช่องจอดในห้าง ยากกว่าถอยเข้าช่องจอดนะครับ...

จะบอกว่า ตอนออก ถอยออกยากว่าอีก เพราะมันอาจจะมีรถมาขวาง
ทั้งขวางทั้งแคบ   ดีอยู่ตรงที่โขมยจะเลือกคันนี้คันสุดท้าย
เพราะเอาออกยาก
พูดจากประสปการณ์นะครับ   
แม้จะเป็นเซียนในการจอดก็เถอะ
ถอยออกจากช่องจอดในห้าง ยากกว่าถอยเข้าช่องจอดนะครับ...

อยากบอกว่า ที่เมกา ฝรั่งไม่มีคำว่าถอยเข้าซองนะครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ (จอดเข้าซองตามห้าง ไม่ขนานถนน)

ปกติเอาหน้าเข้าหมด ถ้าคันใหนเอาหลังเข้านี่แทบจะสันนิษฐานว่าคนต่างชาติขับ
ที่เมกาเขายังทำได้ แต่ถ้าดูตามเรื่องแวดล้อม ที่จอดบ้านเราที่มักจะแคบกว่า ก็อาจทำให้ยากขึ้นนิดหน่อยครับ
ญาติผมเกิดเป็นอเมริกันอ่ะ มันเข้าจอดได้ทั้งสองแบบ นับว่าเป็นต่างชาติหรือเปล่าครับ 555

ที่บอกว่าจะออกยาก เพราะมันจะมีรถมาจอดปิดทาง
เลื่อนแล้วก็ยังเหลือช่องนิดนึง
ถอยไม่ดี มีเฉี่ยว