ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋งเบาะนั่งสูงๆ หายากจริงๆ  (อ่าน 6771 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
รถเก๋งเบาะนั่งสูงๆ หายากจริงๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 03:24:47 »
วันนี้ได้มีโอกาสนั่ง Suzuki APV จริงๆจังๆสักที พอดีว่าเจอแท๊กซี่่รุ่นนี้ตอนกำลังต้องการพอดี

ผมนั่งแล้วรู้สึกสบายดีครับ ได้หย่อนขานิดๆ ไม่เมื่อยก้นดี แถมเวลาลุกเข้าออกก็ทำได้สะดวกกว่ารถเก๋งอีกครับ

พอคราวนี้มานั่งรถออพตร้าที่บ้าน กลายเป็นรถนั่งไม่สบาย เพราะท่านั่งแบบหย่อนตูดของมัน

คราวนี้ก็เลยสงสัยว่า มีรถเก๋งรุ่นไหนมั่งที่ทำเบาะสูงๆ นั่งหย่อนขาสบาย เท่าที่จำได้ก็มี Volvo 940 และก็ PG 404 ของผมล่ะครับ

ขอถามว่า มีรถเก๋งสมัยนี้ในเมืองไทย รุ่นไหนที่เบาะนั่งสูงๆ เป็นแบบหย่อนขามั่งมั้ยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รถเก๋งเบาะนั่งสูงๆ หายากจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 04:08:49 »
C-Segment

TIIDA
Focus

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
Re: รถเก๋งเบาะนั่งสูงๆ หายากจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:03:58 »
TIIDA นั่งสบายจริงๆ ครับ CAPTIVA ยังนั่งไม่ค่อยสบายเลยเบาะเล็กกว่า

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 11:33:34 »
รถเก๋งจริงๆ คงหาลำบาก

อย่าง Tiida มันก็ไม่ได้สูงมากเท่า APV หรอกนะ

คุณลองหา Taxi Innova แล้วลองขึ้นไปนั่งเบาะหน้าดูครับ

ปล. APV ถึงเก้าอี้จะสูง นั่งหย่อนขาสบาย

แต่พื้นรถใต้เบาะแถวหน้า (แยกระหว่างพื้นรถกับห้องเครื่อง)
มันไม่เกะกะที่วางเท้าคุณเหรอครับ?

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 14:12:20 »
TIIDa สบายสุด สูงด้วย

Toyota ไม่มีเลย
honda civic เหมือนนั้ง บักเก็ท ซีท หรือผมอ้วนหว่าเบาะไม่สูงด้วย
ford focus สูงแต่แข็งโคตรๆ
lancer ไม่สูงแต่นั่งกำลังดี เบาะนิ่มก้น
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 21:42:44 »
อืม ตอนนั่ง APV ก็ไม่ได้สนใจ ที่วางเท้าเลยครับ แต่รุ็้สึกได้ว่ามันไม่เป็นปัญหากัับผมเลยครับ

ตอนนั่งอยู่ในรถก็ราวๆ ชั่วโมงนึง จากดอนเมืองมาวงเวียนใหญ่ ไม่รู้สึกเมื่อยอะไรเลย

เห็นคนพูดถึงแต่  Tiida ก็น่าลองนั่งครับ แต่อยากรู้อีกครับว่า ในรถแพงๆ มีเบาะนั่งสบายแบบนี้มั้ยครับ

จริงๆแล้ว ไม่จำกัดว่าเป็นเก๋งก็ได้ แค่ขอให้เป็นรถที่ไม่สูงมากแบบต้องปีนขึ้น/กระโดดลง แบบพวก SUV ทั้งหลาย

เห็นภายใน forester ก็น่านั่งเหมือนกันนะเนี่ย เบาะหนาดี ไม่สูงเท่าออฟโรดด้วย

http://www.caradvice.com.au/wp-content/uploads/2008/03/2009subaruforesterinterior2.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2009, 21:48:00 โดย Chariot »

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 16:34:32 »
รถเก๋งไม่รู้เมือนกันค่ะ แต่ถ้าเป็นมินิแวนก็ อแวนซ่า นั่งสบายที่สุด เบาะสูงพอดีพอดีค่ะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 21:31:20 »
SUNNY NEO ก็สูงเิดิดๆ อยู่เหมือนกันนะครับ