ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าเครื่อง 2.0 กับ 3.0 มันต่างกันตรงไหนครับ  (อ่าน 5685 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittipooh

• Newbie
  • *
1.กระบอกสูบไม่เท่ากัน
2.การกินน้ำมัน
3.แรงม้าจะต่างกันมากป่าวครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ถ้า technology ในยุคเดียวกัน พื้นฐานเครื่องคล้ายๆกัน
เครื่องใหญ่คือ 3000cc ให้แรงม้าที่มากกว่า แรงบิดมากกว่า กินน้ำมันมากกว่า ครับ

แต่ปัจจุบัน มีทั้ง turbo. วาล์วแปรผัน ระบบฉีดตรง ที่ทำให้รถเครื่องเล็ก แรงกว่า เครื่องใหญ่ได้ไม่ยากครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คำถามกว้างมาก

สำหรับเครื่องที่มีการทำงานเหมือนกัน เชื้อเพลิงขนิดเดียวกัน  ต่างกันเพียง ความจุกระบอกสูบ
แรงบิด  แรงม้า  ต่างกันมากอยู่แล้วครับ  

ส่วนใครประหยัดกว่าตอบยาก  สมมุติ เอา 2.0NA 3.0NA เบนซินทั้งคู่ วางใน C-segment  2.0 ก็มีแนวโน้มจะประหยัดกว่า

สมมุติ เอา 2.0NA 3.0NA เบนซินทั้งคู่ วางใน F-segment (เช่น S-class, Series7)   2.0 ก็มีแนวโน้มจะเปลืองกว่า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
ถามกว้างผมตอบกว้างครับ CC เยอะกว่า กินเยอะกว่า

ไม่ต้องคิดมากเลยครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาเป็นว่าลองดูแอ็กขอดรุ่นก่อน ที่มีทั้งเครื่อง 2.0l และ 3.0l ครับ คันแรกประหยัดน้ำมันกว่า คันหลังแรงกว่า บริโภคน้ำมันมากกว่า

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ถามแบบนี้ ขอตอบแบบนี้ ก็แล้วกันนะครับ

ถ้าเป็นปีเดียวกัน เทคโนโลยีเดียวกัน จะต่างกันตรงที่

เครื่อง 3.0 ใหญ่กว่า 2.0 เท่ากับ 50% หรือครึ่งหนึ่ง

เครื่องใหญ่กว่าแล้วทำไม
ก็แรงกว่า แล้วก็ กินน้ำมันมากกว่า

เป็นตรรก ที่ นอลมอล
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ HYDE--

ตามหลัก แน่นอนว่าเครื่อง 3.0 ก็ต้องแรงกว่า power band กว้างกว่า แรงมาในรอบที่ต่ำกว่า เสียงเครื่องแน่นกว่า แต่ก็กินน้ำมันมากกว่าเช่นกัน

แต่ในบางกรณี เครื่อง 3.0 ก็อาจประหยัดกว่า 2.0 ก็ได้ เช่น เครื่องเบนซิน 2.0 รุ่นเก่าๆ กะเครื่องดีเซล 3.0 ของรถยุโรปรุ่นใหม่ๆ

ออฟไลน์ MystogaN

กว้างเกิ๊น.... ถ้ามีตัวช่วยเช่นเทอโบมันก็ม้ามากกว่าได้ครับ ถ้ารถที่คุณสนใจอยู่มันเปลี่ยนเครื่องเป็น 2000 ดูที่ว่ามีเทอโบหรือเปล่า ??

โอเคนะครับ แรงกว่าและประหยัดกว่า ถ้าเครื่องเดิมๆ ยังไง 3000 มันก็แรงกว่า และถ้า 3000 เทอโบหละ ก็แรงชิบไงหละ อ้ออย่าลืม ภาษีเพิ่มอีกเท่าตัวนะจ๊ะ !! ;D

ออฟไลน์ YenChar

ลองคิดในมุมกลับกันนะครับ

เครื่อง 2.0 กับ 3.0 มองในสมรรถนะ แลกมากับอัตราสิ้นเปลือง และความจุ
เทคโนโลยีสมัยนี้ วาลว์แปรผัน ชิ้นส่วนลดแรงเสียดทาน เทคโนโลยีน้ำมันเครื่อง และโลหะวิทยา
ผมว่า เครื่อง 2.0 ให้ประสิทธิภาพในแง่ของความสมเหตุสมผลได้ดีกว่า

รถบ้านๆ ขับใช้งานทั่วไป 2.0 มันพอเหลือเฟือ
เพราะคนบางคน ตั้งแต่ขับรถมา ไม่เคยเหยียบคันเร่งมิดเหล็กรถด้วยซ้ำ
3.0 เหยียบคันเร่งแค่ 60% เทียบกับ 2.0 กดเต็มๆทีน เหยียบลงไป 90%
ให้อัตราเร่งแซงเป็นตัวเลขพอๆกัน
ถ้าไม่ได้ขับซิ่ง เดินทางไกลหลายร้อยกิโล ผมก็ไม่เข้าใจว่า 2.0 ไม่พอตรงไหน เหอะๆ

แต่อัตราสิ้นเปลือง โดยเฉพาะขับในเมือง ชานเมือง 2.0 หรือ 3.0 ก็จอดเหมือนกัน
3.0 ความจุมากกว่า 50% จึงไม่น่าแปลกใจ ที่ 3.0 จะกินน้ำมันกว่ามาก

ออฟไลน์ Despinaauto

คำถามกว้างมาก

สำหรับเครื่องที่มีการทำงานเหมือนกัน เชื้อเพลิงขนิดเดียวกัน  ต่างกันเพียง ความจุกระบอกสูบ
แรงบิด  แรงม้า  ต่างกันมากอยู่แล้วครับ 

ส่วนใครประหยัดกว่าตอบยาก  สมมุติ เอา 2.0NA 3.0NA เบนซินทั้งคู่ วางใน C-segment  2.0 ก็มีแนวโน้มจะประหยัดกว่า

สมมุติ เอา 2.0NA 3.0NA เบนซินทั้งคู่ วางใน F-segment (เช่น S-class, Series7)   2.0 ก็มีแนวโน้มจะเปลืองกว่า

ตามนี้ครับ   มีตัวอย่างการใช้งานจริง  รถผม accord 3.0 กับรถน้าและเพื่อน  camry  2.0  ใช้งานในกรุงเทพ ตจว.ผมขับ 140-160  สองคันนั้นขับ 120-130

วัดอัตราการกินนำ้มันจากที่เติม ผล เครื่อง 2.0 กินนำ้มันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ redsun

แรงบิดต่างกัน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
1.กระบอกสูบไม่เท่ากัน
2.การกินน้ำมัน
3.แรงม้าจะต่างกันมากป่าวครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ

ถามเอาไรครับ งง

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ถ้ารุ่นเดียวกันก็ 3.0เครื่องใหญ่กว่า แรงบิดสูงกว่า แรงม้าเยอะกว่า ขับสนุกกว่า กินน้ำมันกว่า

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ไม่บอกชนิดเชื้อเพลิงที่ใช้ และข้อมูลอื่นๆ
ขอตอบว่า 3.0 ใหญ่กว่า ครับ
'19 Honda Civic EL