ผู้เขียน หัวข้อ: M2กับSwift Eco  (อ่าน 5920 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixza69

• Jr. Member
  • **
M2กับSwift Eco
« เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:22:00 »
รบกวนด้วยครับ

คือ ผมเล็งไว้สองรุ่น คือ สวิฟท์ GL กับ M2 Groove AT

อยากให้พี่ๆช่วยออกความคิดเห็นส่วนตัว แปะรีวิว เหตุผล หลักการ ทีครับ

ผมเลือกไม่ถูกจริงๆ แต่ไปจองสวิฟท์ไว้แล้ว แต่เซลล์ไม่สนใจ ตอบคำถามไม่กระจ่าง ผมเกรงว่าจะไม่ทันคืนภาษี

ส่วนเหตุผลที่ผมลังเล
1. M2 มานานปัญหาไม่ค่อยมี ฟีดแบ็คดี แต่โลเทคโนโลยี ไม่สวยเท่าสวิฟท์
2. ผมกลัวว่าอาจต้องเดินทางไกล กลัวน้องสวิฟท์ไม่ไหว
3. สวิฟท์ประหยัดน้ำมันกว่า
4. การใช้งานระยะยาว

กระทู้นี่ตั้งขึ้น ไม่ได้ตั้งใจส่อแวว หรือล่อเป้า อยากได้ความเป็นกลางอ่ะครับ
เพราะมัน คือ รถคันแรกในชีวิตผม และของครอบครัวผม ( แต่ผมใช้เอง )

ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
Re: M2กับSwift Eco
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 20:53:28 »
ตอนแรกไปที่โชว์รูม Suzuki(สกลนคร) เซลบอกว่าได้รถเดือนสิงหาคมหรือกันยายนทั้ง ๆ ที่ก่อนเข้าไปโทรไปถามบอกได้ปลายพฤษภา

ด้วยความที่ไม่อยากรอจนหายอยากก็เลยกะจะไปออก M2 เหมือนกันเพราะได้รถเร็ว

แต่พอไปลองแล้วรู้สึกได้เลยว่ามันไม่ได้แรงไปกว่า Swift เลย ช่วงล่างก็พอ ๆ กัน แต่ภายใน M2 ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

ที่สำคัญคือจ่ายแพงกว่าตั้งประมาณแสนนึง เลยตัดสินใจโทรไปถามโชว์รูมมุกดาหาร เซลมีรถตัวท็อปสีส้มได้รถพฤษภาคม เลยตัดสินใจจองไปเลย ทั้ง ๆ ที่ไม่ค่อยชอบสีส้มเท่าไหร่ แต่ขี้เกียจรอ และไม่อยากจ่ายแพง

ลืมบอกไป ผมได้ไปโชว์รูม Ford ถามเรื่องเจ้า Fiesta ด้วย แต่เซลไม่มีข้อมูลอะไรเลยเกี่ยวกับตัว 1.5 รถได้เมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เลยมองผ่านไปเลย
ข่าวเหนื่อยใจกับโชว์รูม Ford น่าจะเป็นเรื่องจริง ๆ มาก ๆ

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 23:58:46 »
 ที่บ้านผมมีทั้ง 2 ทั้ง swift ตัวเก่าเครื่อง 1.5 ครับจากที่ขับแล้ว mz2 ขับมันส์กว่าชัดเจนช่วงล่างก็หนึบกว่าครับส่วนข้างใน swift  ได้ air auto อย่างเดียวที่ดูดีกว่าอย่างอื่นนั้นดูโบราณมากครับส่วนเรื่องความสิ้นเปลืองต้องบอกว่าพอๆกันครับแต่ 2 อาจจะกินกว่านิดๆถ้าในเมืองนะครับอันนี้เทียบกับตัว 1.5 ด้วยกันนะครับส่วนตัว eco ยังไม่เคยลองแต่คิดว่าถ้าทางไกลมาสด้า 2. ไม่มีปัญหาครับวิ่งอยู่เรื่อยๆก็มั่นใจดีครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 00:09:06 »
โจทย์เดียวกันเลยครับ ผมเลือก M2 เนื่องจากคิดถึงเรื่องติดแก๊ส ของแถมมากมาย จนส่วนต่างราคาไม่เป็นประเด็น อัตราเร่งดีกว่าชัดเจน  แต่ภายในสวยน้อยกว่าหน่อยครับ

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:04:13 »
โจทย์เดียวกับผมครับ ลองช่วยตอบเท่าที่ผมได้หาข้อมูลมานะ

1. M2 มานานปัญหาไม่ค่อยมี ฟีดแบ็คดี แต่โลเทคโนโลยี ไม่สวยเท่าสวิฟท์
- ปัญหาไม่ใช่ไม่มีนะครับ หลักๆก็คือมีเรื่องเกี่ยวกับพวงมาลัยและกลิ่นเหม็นไหม้เวลาคิกดาวน์ ปัญหาค่อนข้างจะยืดเยื้อด้วย
ส่วนที่ถือว่าเป็นDefectที่ยังไม่ได้แก้ไขแต่มองว่าพอรับได้ คือเรื่องรอยยับของเหล็กเสาAที่เป็นออกมาจากโรงงานทุกคัน กับสีพ่นไม่เรียบช่วงล่างๆของตัวถัง
แต่ล่าสุดเหมือนแนวโน้มจะดีขึ้น เรื่องพวงมาลัยก็มีสั่งพาร์ตจากญี่ปุ่นเข้ามาแก้ปัญหา เรื่องเหม็นไหม้ก็เห็นคนในคลับช่วยๆกันแก้ไขได้บ้างแล้ว

2. ผมกลัวว่าอาจต้องเดินทางไกล กลัวน้องสวิฟท์ไม่ไหว
- ถ้านั่งไม่เกิน3-4คน บรรทุกสัมภาระไม่เยอะในเส้นทางไม่ใช่ประเภทอ่างขาง อินทนนท์ หรือแม่มาลัย สวิฟต์ก็ไปได้ครับ
แต่ถ้านั่ง5คน สัมภาระเต็มรถ ใช้เกียร์ไม่เป็น ให้เป็นM2ขึ้นอินทนนท์ก็มีสิทธิ์เหงาครับ

- คงจะตามนี้ครับ

- สวิฟต์ยังเพิ่งจะส่งมอบรถได้ กว่าจะเห็นกันว่ารถมีDefectอะไรบ้าง ก็คงใช้เวลาพอสมควร
ส่วนM2ก็ตามข้อแรกครับ เรื่องศูนย์บริการในอีกไม่กี่ปีก็คงจะไม่ต่างกันมากนัก สวิฟต์ยังมีศูนย์น้อยมาก
ส่วนมาสด้าตอนนี้มีเยอะก็เหมือนจะเท่านั้น ฟีดแบ็กจากคนในคลับเห็นดีๆอยู่ไม่มากเท่าไหร่ แต่ถ้าอยู่ในกทม.เป็นหลักก็คิดว่าพอไว้ใจได้

.-_-.

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:01:59 »
ตอบแบบกลางๆ ง่ายๆนะครับ
ถ้าเป็นรถคันแรกและคันเดียวของจขกท. ผมแนะนำรถตลาด
ถ้าในกรณีนี้แนะนำ M2 ครับ จบ...

แต่ถ้าเป็นรถคันที่2 ลองมอง swift ใหม่ดูก็ดีครับ เครื่องเล็กก็จริงแต่ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ
วัสดุและอุปกรณ์ภายในกินขาดไปเลยเอ้า..
ห้องโดยสารทั้งด้านหน้า และด้านหลังผมว่ากว้างและโปร่งสบายกว่า M2 ครับ
ด้านหลังของ M2 ผมหัวติดเพดานแล้วอ่ะครับ สวิฟไม่ติดนะ เหลืออีกฝ่ามือนึงได้ (สูง 170นะ นั่งแบบกร่างๆหน่อย 555++)
 อัตราเร่งพอใช้ได้ทีเดียว ( ตอนเทส ไม่เกิน 80 นะครับ เกินจากนี้ถามพี่จิมมี่แทนแล้วกัน >< )

M2 ก็มีปัญหาครับไม่ไช่ไม่มี ตามพี่หัวข้อข้างบน
    อันนี้เห็นด้วยกับ จขกท นะครับ ไม่ใช่รถไม่ไหว แต่ถ้าเสียกลางทางเนี่ยน้องสวิฟท่าจะลำบากกว่านะครับ
เสริมให้อีกนิดครับ ถ้าเดินทางไกล แนะนำเคริ่อง 1500 ดีกว่าครับเวลาแซงอุ่นใจกว่า

การกินน้ำมันแนวโน้มคงดีว่าแหละ เป็น eco car
    ณ ปัจจุบัน M2 มีภาษีดีกว่าครับ

ไปลองขับก่อนซื้อด้วยนะครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  :D

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:56:31 »
กรณีนี้แนะนำ Mazda2 ครับ
เท่าที่ไปลอง Swift มาความโปร่ง ความสบาย ผมมองต่างกับด้านบนแหะ
ผมมองว่า Mazda2 นั่งสบายกว่าทั้งหน้าและหลังแบบชัดเจนมากๆ

แต่เหตุผลหลักๆ ผมมองเรื่องศูนย์บริการมากกว่า Suzuki ตอนนี้ศูนย์น้อยเกินไปครับ
น้อยเกินจนรู้สึกไม่ปลอดภัยในช่วงเวลาเราวิ่งต่างจังหวัด = =''

ถึงศูนย์ Mazda จะไม่ได้เยอะอย่าง Toyota หรือ Honda
แต่อย่างน้อยผมก็เคยใช้บริการช่วยเหลือฉุกเฉินของ Mazda มาแล้ว ถือว่าดีเลยครับ

ลองคิดกลับกัน ถ้าเป็น Suzuki สิ บรึ๋ยย (ใครจะไปรู้ว่าปัญหาหรือเรื่องฉุกเฉินจะเกิดตอนไหนล่ะ เนอะ)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 13:07:11 »
ขอแจงอีกนิดนึง

คือ หลังจากกระแสที่ว่า เบาะหลังมันไม่สบาย  ผมเลยกังวล  เพราะพี่ชาย + พ่อ ผมอ้วนมาก  แต่ส่วนใหญ่ขับคนเดียว จะเดินทางหลายคน คือ ตอนเดินทางไกล

ปีนึงผมเดินทางไกล 150 โล หลายครั้ง แทบทุกเดือน และ 500 โล ปีละประมาณ 2-3 ครั้ง  สมองซีกนึง เลยเอนไปทาง M2 อ่ะครับ

แต่ใจมันเทให้สวิฟท์ เพราะผมเน้นประหยัด

เรื่องแก็สผมก็คิดนะครับ  แต่กลัวจังเลย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 13:36:21 »
ขอแจมนิดนึงครับ

ผมใช้ Mazda MPV Mazda3 Ford Explorer และ Ford Escape มีปัญหาเหมือนกันทุกคันเลยคือพอใกล้ๆถึงแสนกิโลปุ๊บ เกียร์จะเริ่มมีอาการกระตุก เวลามาเร็วๆแล้วเบรคแรงๆ เกียร์ตบแรงมากๆ

พอถึงแสนกิโลอาการเริ่มเป็นหนักขึ้นๆ จนบางครั้งคิกดาว์นแล้วเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนจนเกือบเกิดอุบัติเหตุเลยครับ

ไม่ทราบว่ามีท่านใดเจอแบบผมบ้างมั้ยครับ ที่ผมงงคือ Fortuner กับ Jazz วิ่งไปจะสองแสนแล้วยังไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 17:22:00 »
ตอบคุณ PKS8
ผมใช้ 3 อยู่ครับ เกินแสนมาสักพักนึงแล้ว ไม่มีปัญหานี้ครับ เกียร์ยังปกติอยู่เลย

ตอบของ จขกท ต่อ
ถ้าเน้นประหยัดแบบไม่ได้ติดแก๊ส ยังไง Swift ก็ประหยัดกว่าแน่นอนครับ
แต่ถ้าจะคิดถึงเรื่องติดแก๊ส Swift ก็น่าจะประหยัดกว่าอยู่ดี (อ้าว??) แต่ !!
- Mazda2 เครื่องใหญ่กว่า ยังไงก็น่าจะลากถังแก๊สได้ดีกว่า
- การที่เครื่องยนต์จะทำงานได้แย่ลงจากการใช้แก๊ส เช่น การทำความเร็วหรือเร่งแซง เครื่องใหญ่ก็ยังดูโอเคกว่า
- ความปลอดภัยครับ ผมไม่มั่นใจ รถสั้นๆ แล้วติดถังแก๊สครับ (กรณีนี้ผมมองว่า 2 มีตัว Sedan ให้เลือก)

ผมเคยเห็นรถท้ายตัดติดถังโดนัทแล้วโดนชนมา ชนไม่หนัก แต่อีกนิดเดียวจะโดนถังแก๊สแล้ว
ถ้าชนหนักกว่านี้ไม่อยากคิดเลยครับ ว่าจะเป็นยังไง

เป็นผมถ้าโจทย์คือความประหยัดผมจะเลือกแบบนี้ครับ
- วิ่งใ้ช้งานไม่เยอะ ผมเลือก Swift ไม่ติดแก๊สครับ ถือว่าประหยัดพอตัว โอเคแล้ว
- แต่ถ้าวิ่งเยอะ ผมติดแก๊สแน่นอนครับ ประหยัดกว่ากันเยอะมากกกก กรณีนี้ผมเลือก 2

แต่ถ้ามองภาพรวม ผมก็ยังให้ 2 อยู่ดีแหละครับ = =''

ออฟไลน์ Korn Coconut

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:20:11 »
ผมอยู่ชลบุรี ใช้ M2 ศูนย์บริการดีมากๆ ดูแลเอาใจใส่ดี ช่างมาคุยด้วยตัวเองเกือบทุกครั้ง :D

ขอออกความเห็นนิดเดียวว่า Eco car น่าจะเหมาะกับใช้ในเมืองอย่างเดียวครับ ถ้าออกถนนใหญ่ทางไกล เส้นไหนบ้างที่ไม่มีรถบรรทุก ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:57:46 »
ถ้าเอาสวิฟท์จะทันเหรอครับ เมื่อบ่ายวันนี้ผมไปดูที่โชว์รูมมาเซลล์บอกว่าถ้าจองสีขาวตอนนี้ก็ได้รถมกราคมแต่ถ้าสีอื่นที่ไม่ค่อยมีคนสนใจก็ได้เร็วกว่าหน่อยขนาดมีแค่รถโชว์นะเนี่ยรถเทสไดร์ฟจะมาปลายเดือน

ป.ล. แฟนผมบอกไม่สวยหง่ะ วีออสสวยกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 00:49:45 »
M2 ค่อนข้างรอรถนานเหมือนกันครับ ผมจอง 27 ธ.ค. 54 เพิ่งรับรถไม่นานนี้เอง บางท่านที่จองพร้อมผม ยังไม่ได้รับรถเลย

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 15:40:44 »
สวิฟท์ผมจองไปตั้งแต่ 1 เมษา เซลบอกรับรถ มิถุนา

แต่มาคิดอีกที อาจยกเลิกจอง ไปเอามาสด้า2 ที่เซลล์แจ้งว่าไม่เกิน 1-2 เดือน

ทำไมถึงคิดเปลี่ยน ก็ตามเหตุผลข้างบนครับ