ผู้เขียน หัวข้อ: เกร์คืออะไร  (อ่าน 6097 ครั้ง)

ออฟไลน์ VARIT

• Newbie
  • *
เกร์คืออะไร
« เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 01:32:14 »
  ผมเคยเห็นคนโพสประมาณว่า ซื้อรถจากเกร์  ไอเกร์เนี่ยมันคืออะไรหรอครับ รถจดประกอบหรืออะไรอะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: เกร์คืออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 02:59:38 »
Grey Market ผู้นำเข้าอิสระ ครับ
เช่น SEC Eton BRL เป็นต้น

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 05:04:13 »
Grey มันเป็นคำทับศัพท์ที่ใช้กันมานานแล้วครับ ซึ่งจะว่าไปมันก็ไม่ถูกซักเท่าไหร่  แต่ที่ถูกต้องจริงๆ ต้องใช้คำว่า" ผู้นำเข้าอิสระ" มากกกว่าจ้าาา

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 06:58:46 »
ทำไมถึงไม่ถูกล่ะครับ

คำเรียก Grey Market ก็เป็นคำที่ใช้เรียก ผู้นำเข้าอิสระ โดยเฉพาะ
ตามพฤติกรรมการทำธุรกิจที่ ก้ำกึ่งว่าถูกหรือผิดกฎหมาย เพราะเป็นการขายของซ้ำซ้อนกับตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
ไม่ได้รับการแต่งตั้งจากบริษัทผู้ผลิตรถยนต์อย่างเป็นทางการ แล้วก็มีการหลีกเลี่ยงกลไกภาษีมากหรือน้อยแล้วแต่กรณี
เนี่ยแหละ ถึงได้เรียกว่า Grey Market เพราะมันไม่รู้ว่าจะถูกหรือผิดกฎหมายดี มันไม่ขาว หรือดำ ไปทั้งหมดซะทีเดียว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 07:06:56 »
เ้ข้ามาอ่านตอน แรก คิดว่า เกย์ คือ อะไรจริงๆ ;D

ผมว่า Gray Market นี่คนเรียกติดหูมากๆ

แต่อาจจะใช้คำนี้ได้ไหม

ผู้นำเข้ารถยนต์อิสระ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 07:14:24 โดย SilverG »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 07:18:43 »
Grey มันเป็นคำทับศัพท์ที่ใช้กันมานานแล้วครับ ซึ่งจะว่าไปมันก็ไม่ถูกซักเท่าไหร่  แต่ที่ถูกต้องจริงๆ ต้องใช้คำว่า" ผู้นำเข้าอิสระ" มากกกว่าจ้าาา

ผมให้น้ำหนักคำนี้มากกว่าครับจริงๆ เพราะบางเจ้าเป็นตัวแทนจำหน่าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 09:31:44 »
   บางที่ก็ใช้เป้นที่ฟอกเงิน

คำเรียก Grey Market ก็เป็นคำที่ใช้เรียก ผู้นำเข้าอิสระ โดยเฉพาะ
ตามพฤติกรรมการทำธุรกิจที่ ก้ำกึ่งว่าถูกหรือผิดกฎหมาย เพราะเป็นการขายของซ้ำซ้อนกับตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
ไม่ได้รับการแต่งตั้งจากบริษัทผู้ผลิตรถยนต์อย่างเป็นทางการ แล้วก็มีการหลีกเลี่ยงกลไกภาษีมากหรือน้อยแล้วแต่กรณี
เนี่ยแหละ ถึงได้เรียกว่า Grey Market เพราะมันไม่รู้ว่าจะถูกหรือผิดกฎหมายดี มันไม่ขาว หรือดำ ไปทั้งหมดซะทีเดียว

ผมคิดแบบนี้เช่นเดียวกันครับ   ดังนั้น grey  ไม่มีทางได้เงินจากผม    เพราะผมไม่สนับสนุนอะไรที่ไม่ชัดเจน....

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 10:14:58 »
Grey Market ผู้นำเข้าอิสระ ครับ

BRG ครับ
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:05:43 »
ชายเหนือชายไงครับ 555

คำตอบดีๆอยู่ข้างบนหมดละ

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 11:14:35 »
กลายเป็นกระทู้ ขุดทอง 555

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 15:29:40 »
   บางที่ก็ใช้เป้นที่ฟอกเงิน

ผมคิดแบบนี้เช่นเดียวกันครับ   ดังนั้น grey  ไม่มีทางได้เงินจากผม    เพราะผมไม่สนับสนุนอะไรที่ไม่ชัดเจน....

มันก็ไม่ใช่อย่างนั้นทั้งหมดนะครับ ถ้าตัดการดูแลหลังการขายออกไป สมมติว่ารถคันละล้าน ขายในต่างประเทศ ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการตั้งราคาขายในประเทศไว้ ล้านห้า ผู้นำเข้าอิสระเห็นว่าเขานำเข้ามาขายรวมภาษีต่าง ๆ แล้วขายได้ถูกกว่าล้านห้าเขาก็นำเข้ามาขายครับ ก็ชัดเจนดีครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:02:58 »
คุณแน่ใจหรือครับว่า เขารวมภาษี จ่ายภาษี ถูกต้องครบตามที่ภาครัฐกำหนดเอาไว้?

เพราะความจริง เป็นอย่างไร ไม่มีใครรู้ครับ ว่าจะจ่ายจริงหรือเปล่า? หรือยัดใต้โต๊ะที่ไหนหรือเปล่า?

ดังนั้นใช้คำว่า Grey Market ถูกต้องแล้วครับผม

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:53:01 »

BRG ครับ

F1 ด้วยครับ

ผมเคยได้ยินมาว่าในวงการเกรย์นี่ร้อนแรงขนาดว่ามีคนเอาปืนมายิงถล่มบริษัทคู่แข่ง ไม่ทราบว่าจริงเท็จเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 12:02:47 »
เคยได้ยินว่าพวกเกรย์เอารถมือ 2 สภาพเนี้ยบๆขายด้วย

ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่านะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ GOETZE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 15:40:58 »
จะว่าไป grey... มันก็มีในหลายวงการ ไม่เพียงแต่รถยนต์อย่างเดียว

เสื้อผ้าเกรย์
อาหารเกรย์
ยาเกรย์
อาหารเสริมเกรย์
etc...

จะอะไรก็ตาม ในเมื่อกฏหมายที่ใช้กันอยู่ ก็ใช้กันมาตั้งแต่ปีมะโว้ และก็ยังคงคิดจะใช้ต่อไป เพื่อให้โกงกินกันอิ่มหนำสำราญสบายใจทั่วหล้าแบบนี้

ทุกอย่างที่เป็น เกรย์ ก็ยังคงขายได้อยู่ตลอดกาลนาน...

ภาษีรถแพงเห... ข้ออ้าง = เพื่อนำไปปรับปรุง และพัฒนาระบบ บลาๆๆๆ (ผลคือ ถนนเห่ๆ ในทั่วไทย ที่คิดจะเจอได้)
ภาษีน้ำมันแพง.. ข้ออ้าง = เพื่อให้มีน้ำมันใช้ในราคาไม่แพงในยามลำบาก

คนอย่างเราๆ ก็ เสียภาษีแพงๆ โง่ๆ ให้กับ พวกโกงกินกันต่อไปเพื่อให้มันอิ่มหนำสำราญ

สุดท้าย มันก็ไม่มีประเทศไหน ไม่มี คอร์ปรับชั่น ...

ทำงานและใช้ชีวิตให้มีความสุข ดีกว่าครับ