ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ใหมครับว่ารถจะเปลี่ยนวิธีการขับของคุณถาวร  (อ่าน 8943 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ของผมนี่กลับกันนิดหน่อย

ถ้ารถที่ผมขับ แรงมากๆ ผมจะขับเรื่อยๆ ชิลๆ
เพราะทนทำใจตอนเห็นเข็มน้ำมัน มันหล่นเอาๆ ไม่ค่อยจะได้

ยกเว้น แต่เวลาเจอพวกเกรียนๆ มาจี้ตูด ก็ จะหลบให้ แต่ถ้าหลบแล้ว ยังมาวอแวอีก ก็จะจัดการตามแต่
รูปแบบของรถเรา และสภาพการณ์ตอนนั้น จะเอื้ออำนวให้พอทำได้

เช่นวันนี้ ก็เพิ่งเจอมาทั้ง Vigo สีดำ เปลี่ยนกระจังหน้า ทะเบียน กระเจี๊ยว 1989 จี้ไฟน่ารำคาญ
ก็เลยกดปรู๊ดไป แซงแล้วข้นไปอยู่ทางขวา ติดรถคันข้างหน้า พวกก็ตามมาจี้ตูดอีก บนกาญจนาภิเษก
ช่วงบ่าย ก็เลย จำใจต้อง มุดๆๆ เพื่อหลบให้พ้น แต่ดันมาลงด่านเดียวกันอีก เห็นหน้าคนขับก็รู้แล้วว่า
อย่าไปยุ่งเลย ให้มันหมุนตกข้างทางตายไปเองหนะแหละดีแล้ว สักวันหนึ่ง

พอเห็นช็อตที่มันจะเลี้ยวกลับรถ ก็รู้เลยว่า อันนี้คือ สันดานคนขับแล้วละ
พวกเล่นไปเปิดเลนสอง เลี้ยวกลับแบบไม่สนใจรถที่ต่อคิวอยู่เลย อันนี้ขาดการอบรมสั่งสอนเรื่องมารยาทการขับรถมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 02:11:56 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Carrera

กรณีพ่อผม  เปลี่ยนครับ  แต่ไม่ตลอด  ;D  แต่จะถาวรหรือเปล่าผมไม่รู้  ตั้งแต่เปลี่ยนจาก E34 มาเป็น Camry 

เมื่อก่อนนี่ ไม่เคยจะต่ำกว่า 120 เดี๋ยวนี้  แทบจะ 110 ตลอดทาง  ยกเว้น เค้าจะเบื่อๆ นี่ล่อไป 140-150 เหมือนกัน  :P

จากนิสัยเค้า  เหมือนเป็นคนชอบเล่นกับโค้งตอนเบื่อๆ  ขนาดแคมรี่ยังเล่นเอากรี้ดกร้าดไปทั้งรถเลยบางครั้ง  ;D

ตอนนี้ลองๆยุๆแหย่ๆ ท่านให้ไปลอง S60 Drive อยู่ (พอดีเค้าชอบรถขับสนุก)  ทั้งที่จริงๆเค้าอยากได้ W211 แต่ ผมกลัวมันจะจุกจิก กับเบนซ์มือสอง เลยลองแนะนำรุ่นใหม่ๆดูดีกว่า   ;D  รถใหม่ๆ อุ่นใจดี เวลาเดินทางไกลและเข้าศูนย์   ;D

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
สตราด้า คันสีแดง -- อันนี้ั้พ่อและแม่ไม่ค่อยกล้าเหยียบครับ เพราะมันเป็นเครื่อง VG Turbo กินน้ำมันเกิ๊นน แต่ถ้าบู๊ก็บู๊ได้ครับ 140-150 ชิลๆ
PJS -- เหยียบเต็มตีนครับ !!
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ HYDE--

E39 ติดแก๊ส เต็มตีนครับ ถ้ารีบน้อยก็ 120-150 ถ้ารีบมากก็ 160-200 ส่วนนึงเพราะคิดว่าเป็นแก๊ส จะซิ่งยังไงก็ โลละ 2 บาท

แต่พอเป็น H1 เปลี่ยนเลยครับ ไม่ค่อยมีอารมจะซิ่ง ก็แน่หล่ะ รถตู้จะไปซิ่งที่ไหน ถึงเครื่องจะแรงพอตัวก็เถอะ บวกกับกลัวจะซดน้ำมันด้วยครับ

มีวันนึงไปขับ Vios ตัวแรกของเพื่อน สภาพถือว่า ไม่ดีสักเท่าไหร่ ติด CNG  ซึ่งอืดกว่าตอนใช้น้ำมันชัดเจนมากๆ ผมขับแค่ 90-100
เพื่อนผมจ้องหน้าผมด้วยความอึดอัดสุดๆ ผมก็เพิ่มเป็น 120

รถคันแรก Mitsu Champ เหยียบจนพังคาตีน อยู่กลางถนนเกษตร-นวมินทร์ ขายหน้าสุดๆ 5555+

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนครับถ้าควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่อยู่ เครื่องแรงยิ่งเหยีบยิ่งเพลินโดยไม่รู้ตัว
ยิ่งถ้ารถใหญ่แล้วด้วยเร็วเท่าใหร่แล้วไม่ค่อยรู้สึกครับ
ทางที่ดีเราต้องควบคุมตัวเองครับ ;D

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
Re: เป็นไปได้ใหมครับว่ารถจะเปลี่ยนวิธีกา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2012, 23:45:09 »
ผมว่าเปลี่ยนครับ แต่ไม่เปลี่ยนถาวร แต่จะเปลี่ยนไปตามรถที่ขับ

อย่างที่บ้านผมถ้าคุณพ่อกับคุณแม่ผมขับ...

Accord G7 = 120-140 บางทีก็ทะลุไป 160
Navara = 100-110 ถ้าเหยียบเต็มๆก็ไม่เคยเกิน 140
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE