ผู้เขียน หัวข้อ: Cruze เครื่องดีเซลเครื่องยนใหม่ ใครลองมั่งแล้วครับ  (อ่าน 11041 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
หลังจากทราบว่าครูซได้เปลี่ยนเครื่องยนต์ดีเซลเป็นตัวเดียวกะแคปติว่าแล้ว
อยากทราบว่ามีใครได้ลองมั่งรึยังครับ ว่าแรงขึ้นมั้ย ประหยัดขึ้นมั้ย เงียบขึ้นมั้ย
แล้วคุ้มค่าน่าซื้อมั้ย หรือจะรอโฟกัซดีเซลดี

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
หลังจากทราบว่าครูซได้เปลี่ยนเครื่องยนต์ดีเซลเป็นตัวเดียวกะแคปติว่าแล้ว
อยากทราบว่ามีใครได้ลองมั่งรึยังครับ ว่าแรงขึ้นมั้ย ประหยัดขึ้นมั้ย เงียบขึ้นมั้ย
แล้วคุ้มค่าน่าซื้อมั้ย หรือจะรอโฟกัซดีเซลดี

ไม่เคยขับเครื่องใหม่ แต่เห็นราคาแล้วผมว่ารอดู Focus ใหม่ก็ดีครับ ถ้ารอไหว

จริงๆแล้ว Cruze Diesel เป็นรถที่ผมชอบมากๆคันนึง แต่ C-Segment คันละ 1.25M นี่ผมว่าแพงไปนิด ถึงทุกๆอย่างจะดูลงตัว

ผมว่า option ประมาณนี้ ขายราคาเครื่องเก่ากำลังดี

แต่ถ้าราคานี้แล้วมี option เหมือนเจ้า Focus ใหม่ก็คุ้มครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
ถ้ารีบใช้รถผมว่ามันเป็นเก๋งดีเซลที่น่าใช้มากที่สุดในตลาดเวลานี้เลยนะครับ

ม้าที่เพิ่มขึ้น กับแรงบิดที่เพิ่มขึ้นอีก หลังจากของเก่าก็มหาศาลอยู่แล้ว

ถ้าไม่รีบก็รอ TDCi ครับ ผมว่า Option ของ Ford ให้มาเต็มกว่า Chev แน่นอน
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ wootcus

• Newbie
  • *
ยังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ แต่ก็จองไปแล้ว

เพราะตอนนี้ C-seg เครื่องดีเซล ไม่มีตัวเลือกอื่นเลยครับ

โฟกัสเก่าก็ขายไปหมดแล้ว ตัวใหม่ก็ยังไม่มา คาดว่าต้องรอนานถึงปีหน้า(รอไม่ไหว - -")

ส่วนตัวคิดว่าราคาเพิ่มขึ้น 83,000 แพงไปหน่อยครับ

เพราะถ้าตัวที่โชว์ในงานมอเตอร์โชว์ เป็นตัวที่ขายจริง ก็คงไม่มีออฟชั่นอะไรเพิ่มมาเลย แม้แต่ของเล็กๆน้อยๆ

เบาะยังปรับมือเหมือนเดิม ไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างก็ยังไม่มี ล้อแม็กลายเดิม ขนาดเดิม เหมือนได้เครื่องใหม่อย่างเดียว

ยิ่งถ้าเทียบกับโฟกัสตัวใหม่แล้ว โฟกัสกินขาด ทั้งเครื่อง+เกียร์ ออฟชั่นก็มาแบบจัดเต็ม 

วัสดุต่างๆ(เท่าทีดูในมอเตอร์โชว์) โฟกัสดูดีมากๆ ทั้ง พวงมาลัย คอนโซล เกียร์ ก้านไฟ เบรคมือ ฯลฯ ให้ความรู้สึกที่ประทับใจมากๆ

ทำให้ครูซที่จริงๆก้อค่อนข้างดีแล้ว ดูก๊องแก๊งไปเลย :-[

เบาะนั่งก็ให้ความรู้สึกที่สบายกว่า(ครูซค่อนข้างแข็ง :-\) เบาะตอนหลังยาว และสูงกว่าครูซ ทำให้นั่งสบายกว่า แต่ leg  room เหลือน้อยกว่า

ส่วนด้านหน้าผมชอบครูซมากกว่า เพราะ โฟกัสคอนโซนกลางใหญ่ทำให้รู้สึกอึดอัดไปหน่อย

ใครไม่รีบก็ลองดูโฟกัสก่อนครับ แต่ผมรอไม่ได้+ชอบหน้าตาภายนอกของครูซมากกว่าครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
รอ Focus ดีกว่าครับ ดูแต่ละระบบกินขาด cruze แถม cruze แพงเกินกว่าที่มันควรจะเ็ป็น

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ในระยะยาวครูสอาจมีปัญหาเรื่องแบตเตอรี่ครับ เนื่องจากภายในห้องเครื่องยนต์จะร้อนและอบกว่ารุ่นอื่นทำให้แบตไปเร็ว

ข้อมูลนี้ได้จากร้านแบตอยู่ร้านหนึ่งซืึ่งผมเพิ่งใช้บริการไปเลยพูยคุนกันเล็กน้อย เค้าบอกว่าแบตครูสจะไปเร็วกว่ารถรุ่นอื่น

แต่ผมว่าก็ไม่ร้ายแรงอะไรนะครับ อาจสิ้นเปลื่องขึ้นนิดหน่อย เทียบด้านอื่นๆยังถือว่ารถน่าใช้มากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แก้คันเร่งและสมองกลเกียร์หน่วงไปหรือยังครับ

ออฟไลน์ PREM

เคยลองเครื่องนี้ใน Captiva เทียบกับเครื่องเก่าแล้วเงียบกว่ากันพอสมควรครับ
แต่อย่าลืมว่า Cruze ดีเซลเก่า เป็นรถที่เสียงเครื่องดังเข้าห้องโดยสารมากๆๆ

ส่วนตัวคิดว่าราคา 1,248,000 แพงไปมากๆ ไม่คุ้มค่า
อยากให้รอ Focus TDCi ใหม่มากกว่า น่าจะแรงกว่าและประหยัดกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BOBOz

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาตอบครับ สรุปว่ายังไม่มีใครได้รอของจริงเลยซิเนี่ย

ออฟไลน์ big125

• Newbie
  • *
ไปลองที่ motor show อะครับยังไม่ได้ลองในช่วงเร่ง ตอน 80-120 ทำให้ ยังไม่แน่ใจว่ามันดีขึ้นมัยนะครับ

แต่โดยรวมชอบมากแรงดี ครับ เสียงก็ เงียบพอสมควรแต่ก็ยังได้ยินอยู่ครับแต่ผมยังไม่เคยลองตัวเก่านะครับ

ขับ เทียบ 1.8ม 2.0 มันกว่ามากๆครับ

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
ไปอ่านรีวิว captiva เครื่องใหม่ เป็นแนวแทน น่าจะคล้ายๆเดิม

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3482:ทดลองขับ-Chevrolet-CAPTIVA-2-0-VCDi-6AT-AWD-Minorchange-ปรับโฉมครั้งนี้-ดีขึ้นแค่ไหน&catid=74:compact-suv&Itemid=93

ออฟไลน์ beerrl

ยังไม่ได้ลองครับ
คิดว่า แรงขึ้น เล็กน้อย แต่ ความประหยัดน่าจะคงเดิมเพราะ เกียร์ 6 speeds เหมือนเดิม

แต่ราคาที่เพิ่มขึ้น แพงไปนิดนึงนะครับ

ส่วน Focus ดีเซลตัวใหม่ ราคาน่าจะมี 1.2Mb ขึ้นแน่นอนครับ

รถเครื่องดีเซลในรถเก๋ง หรือ SUV มาไม่มีถูกแน่นอนครับ ตอนนี้
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL