ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความฝันของผมหน่อยครับ (Teana)  (อ่าน 8300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
สอบถามความฝันของผมหน่อยครับ (Teana)
« เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 16:27:55 »
หลังจากเห็น All New Teana 2012 ที่เพิ่งเปิดตัวไปไม่นานแล้ว แบบว่าโดนมากมายครับ เห็นว่ามีกำหนดการเข้ามาจำหน่ายในบ้านเราปลายปีหน้า ผมเลยคิดว่าถ้าไม่มีตัวแปรใหม่มาเพิ่มเติม 1 ปี กว่าๆจากนี้ ก็อยากจะสอย Teana สักคัน

แต่ผมอยากรู้ว่าจะต้องเตรียมตัวด้านรายจ่ายอย่างไรดีครับ รบกวนช่วยคิดคำนวณหน่อยครับ

ปัจจุบัน ผมใช้ Tean 250 XV ปี'09 (ลอตแรก) รุ่นมีซันรูฟ แต่ไม่มี Navi ครับ (ตอนนั้นซื้อสด ไม่มีภาระอะไร) ถ้าผมอยากเอาคันปัจุบันไปเทิร์น โดยคิดว่า ณ ตอนนั้นน่าจะขายได้ราคาประมาณ 1 - 1.1M รถผมวิ่งเยอะ แต่ไม่เคยมีอุบัติเหตุ สภาพเดิมๆทุกอย่าง

ส่วนราคาขายของ New Teana คิดว่าน่าจะประมาณ 1.6M (คิดว่าไม่เอา Navi เหมือนเดิม ยกเว้นว่ามี ออฟชั่นอื่นๆเพิ่มเข้ามาด้วย ก็อาจจะเอารุ่น TOP)

ดังนั้น ถ้าผมดาวประมาณ 1.1 ล้านบาท ผ่อนต่ออีก 5  แสนไม่เกิน 3 ปี ผมจะต้องผ่อนต่อเดือนประมาณเท่าไหร่ครับ? และถ้าอยากผ่อนไม่เกินเดือนละ 15000 บาท ต้องผ่อนกี่ปี หรือวางเงินดาวเพิ่มอีกเท่าไหร่ครับ?

ขอบคุณมากครับที่ช่วยสละเวลาคำนวณให้ พอดีตั้งใจไว้ว่าปีหน้าจะเปลี่ยนรถอยู่แล้วครับในราคา 1.3 - 1.7M ตอนแรกมอง Prius แต่เจอเทียน่าใหม่ ใจละลายเลยครับ    เลยอยากรีบวางแผนเอาไว้ล่วงหน้า เพื่อที่ความฝันจะได้เป็นจริงหน่ะครับ

* แก้ไข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 17:28:43 โดย Deaw_BenZ'' »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: สอบถามความฝันของผมหน่อยครับ (Teana)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 17:21:10 »
ดาว 1.1 แสนคงไม่ได้มั้งครับ
เจ้าของกระทู้หมายถึง 1.1 ล้านหรือเปล่าครับ  ;D

Re: สอบถามความฝันของผมหน่อยครับ (Teana)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 17:27:43 »
ว๊ากกก 1.1 ล้านครับ รีบพิมพ์ไปหน่อยอ่ะครับ อิอิ ;D ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 17:39:31 »
หมายถึงรุ่นปี 2013 ใช่มั้ยครับ

ถ้าใจอยากได้และไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ก็อย่าลังเลเลยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:03:56 »
หมายถึงรุ่นปี 2013 ใช่มั้ยครับ

ถ้าใจอยากได้และไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ก็อย่าลังเลเลยครับ

ใช่ครับ แฮะๆ ใจอยากได้ แต่ก็อยากทราบตัวเลขคร่าวๆเหมือนกันอ่ะครับ อยากจะเตรียมตัวล่วงหน้าซักหน่อย
ปล. เทียน่าปัจจุบัน เป็นมรดกมากจากของคุณพ่ออ่ะครับ แต่คันในอนาคตคงต้องจัดการเองทั้งหมด ไม่อยากรบกวนที่บ้านแล้วอ่ะครับ ^^

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:20:12 »
ผมว่าถึงตอนนั้นต่อให้ตั้งขายเอง 1.1 ล้านไม่ได้แน่นอนครับ ผมว่าพอรุ่นใหม่ราคาคงร่วงไปที่ 8-9 แสนมากกว่า รถญี่ปุ่นขนาดนี้พอรุ่นใหญ่รุ่นเก่าโฉมแรกราคาเหลือประมาณครึ่งนึงเป็นมาตราฐานไปแล้ว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:23:23 »
teana J32 ตอนนี้ถ้าโฉมที่คุณบอก ก็ตัวเดียวกับผมครับ 1.55 ล้าน ราคาตอนนี้ได้ 1 ล้านครับ

ถ้ารอถึง กลางปีหน้า แล้วเทริน คงได้ เต็มที่ 850,000 ครับไม่เกินนี้ แน่นอน  ;)

ส่วนต่าง 700,000 ครับ ;D

แล้วถ้ารอโฉมใหม่มาแล้วค่อยคิดเทริน ก็คงได้แค่ 800,000 น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2012, 18:25:08 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:32:20 »
ผ่อนไม่เกินเดือนละ 15000 ไม่เกิน 3 ปี สรุปว่าทั้งหมด 540000 บาท รวมดอกเบี้ย

ใช้คันเก่าต่อเถอะครับ ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไร ซื้อก่อนก็เก่าก่อน เดี๋ยวก็มีรุ่นใหม่ออกมาอีก ก็อยากใหม่อีก  ;D

ออฟไลน์ ch>.<

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 18:49:01 »
ตอนรุ่นใหม่ออกผมว่าราคาอาจจะตกเยอะนะครับ ยิ่งรถวิ่งเยอะด้วย ดูจากราคาแคมรี่ตัวเก่า2.4 2008ตอนนี้เปรียบเทียบ
อาจจะได้ 1m พอดีหรือน้อยกว่านิดหน่อยครับ ถ้ารุ่นท๊อปๆราคาเดิมๆ1.6-1.7ก็น่าจะเหลือราวๆ 6-700k ครับ ก็คงผ่อนเดือนละราวๆ 15000 4 ปีครับรวมดอกเบี้ย
หรือถ้าขายคันเก่าได้มากกว่านี้นิดหน่อยก็คงผ่อนลดลงมาไม่ต่ำกว่าเดิมมากนักไม่เกินพันนึง จริงๆราคารถรุ่นใหม่น่าจะสูงกว่าเดิมเสมอครับ ดูแคมรี่ไฮบริดตัวใหม่เป็นต้นล่อไปล้านแปดเกือบล้านเก้า ตัวเก่าก่อนตกรุ่นนี้รวมส่วนลดแล้วไม่ถึงล้านหกเลย

เจ้าของกระทู้อยากได้ก็คงต้องเก็บตังค์ๆ อ้อถ้าที่บ้านมีรถเหลือมีคันอื่นใช้ขายก่อนรุ่นใหม่ออกสักพักน่าจะราคาดีกว่าครับ
ส่วนผมอยากได้คงต้องทำใจ  :'(

ตัวเก่าก็สวยอยู่ใช่เล่นแล้ว  ;)
แต่ตัวใหม่ก็นะ Nissan เขาร้ายกาจจริงๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:19:15 »
โอ๊ะ ราคามันจะหล่นไปเหลือแค่ 850K เองเหรอครับ ตกกะใจเลย เห่อๆ ใช้รถ 4 ปีนี่ โดนค่าเสื่อมไปปีละ 2 แสนเลยรึเนี่ย >__<" แต่โฉมหม่ที่มันจะมาก็ช่างเย้ายวนใจเหลือเกิน จิงๆที่บ้านก็ใช้มาทั้งแต่ J31 แล้ว ไม่นึกว่าของใหม่ก็ทำให้ตัดใจไม่ลงจิงๆ

แต่ถ้าต้องผ่อนหนักๆแล้ว ผมอาจจะเปลี่ยนใจไป Prius ก็ได้มั้ง (อีกใจนึงทุกวันนี้ค่าน้ำมันเฉลี่ยนเดือนละ 9000 โดนอาทิตย์ละ 1 ถัง ก็ทำให้หนักใจได้เหมือนกัน) ไม่รู้ว่า Teana จะมี ไฮบริดตามมาด้วยรึป่าว?

ออฟไลน์ ch>.<

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:41:30 »
โอ๊ะ ราคามันจะหล่นไปเหลือแค่ 850K เองเหรอครับ ตกกะใจเลย เห่อๆ ใช้รถ 4 ปีนี่ โดนค่าเสื่อมไปปีละ 2 แสนเลยรึเนี่ย >__<" แต่โฉมหม่ที่มันจะมาก็ช่างเย้ายวนใจเหลือเกิน จิงๆที่บ้านก็ใช้มาทั้งแต่ J31 แล้ว ไม่นึกว่าของใหม่ก็ทำให้ตัดใจไม่ลงจิงๆ

แต่ถ้าต้องผ่อนหนักๆแล้ว ผมอาจจะเปลี่ยนใจไป Prius ก็ได้มั้ง (อีกใจนึงทุกวันนี้ค่าน้ำมันเฉลี่ยนเดือนละ 9000 โดนอาทิตย์ละ 1 ถัง ก็ทำให้หนักใจได้เหมือนกัน) ไม่รู้ว่า Teana จะมี ไฮบริดตามมาด้วยรึป่าว?

ค่าเสื่อมนี้ราวๆ 100-200k มาจากรุ่นใหม่ออกครับ ขายสิ้นปีนี้อาจจะได้ 1m
ตัวไฮบริดคงไม่มีตามมา ศูนย์นิสสันบ้านเราไม่พร้อมขนาดนั้นแน่ๆครับ แม้แต่hondaผมว่ายังมั่นใจไม่ค่อยจะได้สำหรับไฮบริด

ค่าน้ำมัน 9000 โหดอยู่ครับคงใช้รถเยอะจริงๆเปลี่ยนเป็นพรีอุสผมว่าขับตัวเก่าเก็บเงินไปจ่ายค่าน้ำมันน่าจะดีกว่า คิดว่าคงจ่ายไหวไม่ต้องเอาเงินมาผ่อนเพิ่มอีก 15000 ด้วยครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:43:39 »
   รอดู accord  ใหม่ด้วยครับ  คงออกพร้อมๆ teana  จะได้มีตัวเลือกเยอะๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:44:56 »

จะดีสุดคือ ขายก่อน ตัวใหม่ครับ จะได้ราคาอยู่

แต่เดือนล่ะ 9,000 เองเหลอครับ ก็ไม่เยอะน่ะ แฟนผมวิ่ง เดือนล่ะ 14,000 ครับ 2 ปี แสนโลไปแล้วครับ

ตอนนี้ได้แก้สมาช่วย ก็สบายหน่อยครับ เหลือเดือนล่ะ 5-6 พันครับ ( แก้ส และน้ำมัน)

ถ้าใช้ เทียน่าอยู่ไม่ต้องไปดู prius ครับ ถ้าซื้อมาแล้วจะช้ำใจครับ แบบว่า คงรับวัสดุภายในไม่ได้แน่ๆ

มีพี่คนนึง ใช้A33 อยู่ไปออก prius เขาhappy อยู่เรื่องประหยัดเรื่องเดียวครับ แต่ต้องทนกับภายในของมัน แต่ต้องทำใจ เพราะ

ซื้อมาแล้ว และพี่เขาว่าถ้าเทียน่าใหม่มาจะซื้อมันทันที่ ไม่อยากใช้รถที่เราไม่อยากอยู่กับมัน แบบนี้อีกแล้ว

ตอนแรกพี่เขาว่าจะซื้อ J32 MC นี้แหละครับ แต่ผมให้เขาดูรูป Teana 2013 เขาบอก รออออได้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:48:34 »
อ้อ ขอบคุณครับ คงต้องดูกันอีกทีว่า หนึ่งปีข้างหน้า จะมีรายได้ต่อเดือนมากกว่าเดิมรึป่าว (หวังว่าจะมากขึ้น อิอิ) อย่างไรก็ตามค่อนข้างไปทางอยากเปลี่ยนของใหม่ซะมากกว่า 555+ ไม่ได้เว่อร์อะไรขนาดนั้น แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยอยากใช้รถเกิน 5 ปีน่ะครับ

ปล. Accord ใหม่คงต้องอยู่ในตัวเลือกแน่ๆแหละครับ เพียงแต่ว่าระยะหลังๆนี้ผมล่ะไม่ค่อยปลื้มกับดีไซด์รถใหม่ของค่ายนี้เท่าไหร่เลย มันมีแต่ ทรงๆทรุดๆ ยังไงก็รู้ครับ (คหสต.นะครับ)  ;D

ไงคงต้องรอดูกันต่อไป เพราะอีกนานมากครับ ^___^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 19:57:58 »

จะดีสุดคือ ขายก่อน ตัวใหม่ครับ จะได้ราคาอยู่

แต่เดือนล่ะ 9,000 เองเหลอครับ ก็ไม่เยอะน่ะ แฟนผมวิ่ง เดือนล่ะ 14,000 ครับ 2 ปี แสนโลไปแล้วครับ

ตอนนี้ได้แก้สมาช่วย ก็สบายหน่อยครับ เหลือเดือนล่ะ 5-6 พันครับ ( แก้ส และน้ำมัน)

ถ้าใช้ เทียน่าอยู่ไม่ต้องไปดู prius ครับ ถ้าซื้อมาแล้วจะช้ำใจครับ แบบว่า คงรับวัสดุภายในไม่ได้แน่ๆ

มีพี่คนนึง ใช้A33 อยู่ไปออก prius เขาhappy อยู่เรื่องประหยัดเรื่องเดียวครับ แต่ต้องทนกับภายในของมัน แต่ต้องทำใจ เพราะ

ซื้อมาแล้ว และพี่เขาว่าถ้าเทียน่าใหม่มาจะซื้อมันทันที่ ไม่อยากใช้รถที่เราไม่อยากอยู่กับมัน แบบนี้อีกแล้ว

ตอนแรกพี่เขาว่าจะซื้อ J32 MC นี้แหละครับ แต่ผมให้เขาดูรูป Teana 2013 เขาบอก รออออได้

ครับผมใช้น้ำมันเฉลี่ยอาทิตย์ละ 1 ถัง เติมทีประมาณ 2100-2300 อ่ะครับ (พยายามให้ได้ถังนึงเกิน 600 กม. แต่ก็ไม่ค่อยรอดเท่าไหร่) อันนี้เป็นค่าเฉลี่ยที่ไม่ได้ออกเที่ยว ตจว.ครับ ส่วนใหญ่จะไปๆมาๆ กทม. -ราชบุรี บ้าง  ตอนนี้วิ่งไป 120k กว่าแล้ว (ช่วงแรกๆที่พ่อใช้วิ่งโหดครับ ขับไม่ได้หยุดเลย)

อย่ากรณี Prius ที่เข้ามาอยู่ในรายการที่สนใจ จิงๆเป็นที่เทคโนโลยีกับความประหยัดแหละครับ ค่อนข้างให้น้ำหนักมากกว่าวัสดุภายใน (แต่ก็ไม่ถึงกับไม่แคร์เลย)

ส่วน Teana ที่โดนผมมากที่สุดคงเป็นเรื่องดีไซด์กับเครื่องยนต์แหละครับ แต่แอบห่วงเรื่องเกียร์สุดๆ เนื่องจากคันปัจจุบันเคลมเกียร์ไปแล้ว 1 รอบ และ"มีความรู้สึกว่า"มันกำลังจะไปอีกรอบแล้ว!! ตอนนี้เลยพยายามขับแบบใจเย็นๆเท้านิ่งๆอ่ะครับ ;D (หาเรื่องประหยัดไปในตัวด้วย)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:23:44 »
ถ้ามีงบพอจะออก teana และสนใจในตัว hybrid ทำไมไม่มอง camry hybrid ดูละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:26:13 »
ถ้ามีงบพอจะออก teana และสนใจในตัว hybrid ทำไมไม่มอง camry hybrid ดูละครับ

แฮะๆ พอดีผมไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่กับ Camry อ่าครับ >__<" ยิ่งไฟท้ายนี่..ไม่สวยเลยง่ะในความรู้สึกผมนะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:33:28 »
ผมว่าพอถึงปี 2013 ที่teana ออกแล้วcamry น่าจะมีการ minorchange ไฟท้ายนะผมว่า

ไว้ถึงเวลาค่อยเลือกอีกทีก็ได้นะครับ เวลานั้น95อาจขึ้นถึง50 ท่านอาจจะเลือก hybrid โดยไม่สนไฟท้ายก็ได้นะ  ;D ;D ;D ;D ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:38:38 »
ไม่รอดู Prius plug-in ก่อนเหรอครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:51:13 »
ลองเอาไปคำนวณดูครับ

ใช้ตามที่พอใจเถอะครับ ถ้าคิดว่าส่วนต่างเยอะไปแล้วรับคนเก่าที่ต้องใช้ยาวได้ก็ใช้ต่อไป แต่ถ้าอยากได้มากแล้วไม่ได้เดือดร้อนอะไรและอยากให้รางวัลกับตัวเองก็จัดได้เลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:57:29 »
ผมว่าพอถึงปี 2013 ที่teana ออกแล้วcamry น่าจะมีการ minorchange ไฟท้ายนะผมว่า

ไว้ถึงเวลาค่อยเลือกอีกทีก็ได้นะครับ เวลานั้น95อาจขึ้นถึง50 ท่านอาจจะเลือก hybrid โดยไม่สนไฟท้ายก็ได้นะ  ;D ;D ;D ;D ;D

:o :o ทุกวันนี้หากไม่มีสปอนเซอร์รถผมก้อซด E20 อย่างเดียวแหละครับ 555+ แต่ลิตรละ 50 อาจจะทำให้ไฟท้ายสวยขึ้นมาจิงๆก็ได้นะครับ หุหุ ;D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 20:59:36 »
ไม่รอดู Prius plug-in ก่อนเหรอครับ
 ;D ;D ;D

มีเวลาอีกปีกว่าๆ open ให้หมดทุกคันคร้าบบบบบ อิอิ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2012, 21:39:16 »
D Segment ญี่ปุ่น 7-8 ปี ราคาตกไปครึ่งนึงแล้วครับ

ตีว่า ตกปีล่ะ 6-7%
ถ้ารถตกรุ่น ก็ยิ่งมีแนวโน้มจะตกลงอีก ถ้าวิ่งเยอะก็ตกลงอีกนิดๆหน่อยๆ
ทางเต้นมันก็หาเรื่องกดเราได้ตลอดแหละครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 08:27:58 »
จะรอฝันเป็นเพื่อนครับ ผมเองก็รอ New Teana เหมือนกัน Camry ไปดูมาแล้วไม่ประทับใจวัสดุภายในเลยทั้งๆที่เป็นรุ่น top ต่างจากตอนไปดู Teana 2.0 หรือ S60 ลิบลับ ถ้าตัวใหม่มาอาจจะได้ Nissan คันแรกในชีวิตครับ ผมว่าเค้าทำรถเนี้ยบดีไม่ว่ารุ่นเล็กรุ่นใหญ่เนี้ยบเหมือนกันหมด  ;)

แต่ ...ถ้า Silphy ออกมาสวยกว่า อาจจะไม่รอนะครับ อิอิ  ;D

ออฟไลน์ Dejdazzle

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 14:43:20 »
แนะนำให้รอ2L ตัวใหม่ครับ 8)

ออฟไลน์ Biddy

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 16:07:36 »
ได้ยินรายการ Speed talk ว่า Hybrid ประหยัดในเมือง วิ่งยาวก็กินตามเครื่องอะครับ ลองเช็คดูก็ดีครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 11:45:28 »
ขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งคร้าบบบ