โพลล์

จะดีหรือไม่ ถ้าเราเอาไฟ Eco ในรถรุ่นใหม่ๆ ออก เพื่อแก้ปัญหาการขับรถแนว ช้าเกินไป

เอาออกดีมาก
9 (17.3%)
ไม่ต้องดีกว่า
43 (82.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 49

ผู้เขียน หัวข้อ: จะดีหรือไม่ ถ้าเราเอาไฟ Eco ในรถรุ่นใหม่ๆ ออก เพื่อแก้ปัญหาการขับรถแนว ช้าเกินไป  (อ่าน 8486 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากถามครับ ว่า ทุกท่านคิดว่าไฟ Eco(และหน้าปัด real time) นี่เป็นตัวปัญหา ของ รถขับช้าในถนนบ้านเราหรือไม่

เพราะเท่าที่อ่านใน facebook มา มีการถกเถียงเรื่องนี้มากๆ ว่า ไฟ Eco ทำให้คนขับช้าลง ไม่ตามจังหวะ แต่วิ่งขวาสุด

คิดอย่างไรกันครับ  ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ดาบสองคมถ้าคนใช้เป็นก็เหมือนเตือนตัวเองไม่ให้ขับซิ่งเกินไป แต่บางคนก็มาเกินไปจะเอาประหยัดโดยไม่สนใจเพือนร่วมทางก็ไม่ไหวเหมือนกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TorTy

ประหยัดเพื่อโลกนะดีแล้วสิ่งที่ต้องแก้คือพฤติกรรมการขับขี่รวมทั้งกฎหมายที่บังคับใช้ได้จริงมากขึ้น
จะเป็นทางออกที่ดีกว่า

ออฟไลน์ porasit33

ถ้าจะ  "เพื่อแก้ปัญหาการขับรถแนว ช้าเกินไป" มันดูเป็นเหตุผลที่ไม่เพียงพอหละครับ
สมัยนี้คนมีรถขับมากขึ้น ความหลากหลายของการขับมากขึ้น
ฉะนั้น แก้ที่ตัวเราดีกว่าครับ ง่ายดี แซงไปโลด 55+

ออฟไลน์ Nyquist

เอาไว้ก็ดีนะครับ แต่อยากให้เพิ่มระบบเตือนตอนไฟ ECO แสดง ...กรุณาชิดซ้าย กรุณาชิดซ้าย กรุณาชิดซ้าย....   ;D

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
ขับช้าชิดขวาไปโทษไฟ ECOได้ไงกันครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
ECO กับขับช้าวิ่งขวา มาจับคู่กันได้ยังไงหว่า
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับช้าชิดขวาไปโทษไฟ ECOได้ไงกันครับ
นั่นสิครับ ไม่เห็นเกี่ยวเลย

แล้วทำไมไม่มีใครคิดให้ติดระบบด่าตีนผีบ้างล่ะ

ออฟไลน์ YF-19

มันเป็นเรื่อง มารยาทในการขับขี่  และจิตสำนึกของการใช้ถนนร่วมกัน   

"ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับไฟ หรือกับรถ"  ครับ คนบังคับให้รถวิ่งครับ "ต้องแก้ที่คน"
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Headman

เปลี่ยนนิสัยคนขับดีกว่าครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Devil13

ถึงไม่มีไฟ Eco ก็ยังมีคนขับช้าแช่ขวาอยู่ดีครับ
มันอยู่ที่คนมากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณเต้ จะยกหัวข้อมาคุยจาก Facebook ก็ต้องยกมาให้ครบครับ
อย่ายกมาแค่เสี้ยวนึง แล้วกลายเป็นว่า ผมกลายเป็นเป้าให้คนอื่นด่าเล่นแบบนี้

Facebook ที่คุยกันอยู่ มันเกิดจากการที่ผมและท่านอื่นอื่น เจอประสบการณ์
รถ Eco Car ทั้งหลาย ขับช้า เกะกะ วิ่งคู่ขนานกับรถเลนอื่นอื่น บางครั้งก็วิ่ง 90 แช่ขวา
ไม่ยอมเร่งแซง ไม่ยอมหลบ ไม่สนรถหลังใดใดทั้งสิ้น อยากจะประหยัดอยู่คนเดียวคันเดียว

ในนั้นแสดงความคิดเห็นกันหลากหลาย แต่ผมเองที่ยกขึ้นมาว่า บางทีการติดตั้งไฟ Eco
อาจจะทำให้เกิดปัญหานี้ได้ เพราะหลายคนก็เริ่มคุยกันว่า ขับรถเล่นให้ไฟ Eco ติดตลอดเวลา
สนุกดี ประหยัดด้วย แต่คุณสนุกอยู่คนเดียว ขับกดกดยกยกคันเร่งให้ไฟติด ไม่ได้เป็นจังหวะ
คันหลังจะชนกันตายเอา เพราะจะไปรู้ได้ยังไงว่ารถคุณไฟ Eco มันจะโผล่ขึ้นมาตอนไหน

ผมไม่ได้บอกว่าไฟ Eco คือต้นเหตุเดียวของการขับช้าแช่ขวาเลยแม้แต่น้อย

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
+++ ขับรถนะ ไม่ไช่เดินพาเหรด !!!!

GreenG

คุณเต้ จะยกหัวข้อมาคุยจาก Facebook ก็ต้องยกมาให้ครบครับ
อย่ายกมาแค่เสี้ยวนึง แล้วกลายเป็นว่า ผมกลายเป็นเป้าให้คนอื่นด่าเล่นแบบนี้

Facebook ที่คุยกันอยู่ มันเกิดจากการที่ผมและท่านอื่นอื่น เจอประสบการณ์
รถ Eco Car ทั้งหลาย ขับช้า เกะกะ วิ่งคู่ขนานกับรถเลนอื่นอื่น บางครั้งก็วิ่ง 90 แช่ขวา
ไม่ยอมเร่งแซง ไม่ยอมหลบ ไม่สนรถหลังใดใดทั้งสิ้น อยากจะประหยัดอยู่คนเดียวคันเดียว

ในนั้นแสดงความคิดเห็นกันหลากหลาย แต่ผมเองที่ยกขึ้นมาว่า บางทีการติดตั้งไฟ Eco
อาจจะทำให้เกิดปัญหานี้ได้ เพราะหลายคนก็เริ่มคุยกันว่า ขับรถเล่นให้ไฟ Eco ติดตลอดเวลา
สนุกดี ประหยัดด้วย แต่คุณสนุกอยู่คนเดียว ขับกดกดยกยกคันเร่งให้ไฟติด ไม่ได้เป็นจังหวะ
คันหลังจะชนกันตายเอา เพราะจะไปรู้ได้ยังไงว่ารถคุณไฟ Eco มันจะโผล่ขึ้นมาตอนไหน

ผมไม่ได้บอกว่าไฟ Eco คือต้นเหตุเดียวของการขับช้าแช่ขวาเลยแม้แต่น้อย

ขอโทษครับ คุณเนย ผมเขียนไม่ละเอียดเองครับ

แต่ผมอ่านมา

คิดว่าหัวข้อนี้น่าสนใจ เป็นแนวคิดที่ดีมาก

เพราะเคยอ่านเจอในคลับ มีคนที่มองหน้าปัดตลอดเวลาจนเกือบเกิดอุบัติเหตุมาแล้ว

แต่ผมก็ว่ามันแล้วแต่คน ไม่มีไฟ eco real time ก็ขับแบบนี้ก็มีครับ

Chariot

ปัญหามันอยู่ที่ลิงหลังพวงมาลัย ที่ไม่รู้จักกาลเทศะในการขับรถมากกว่า  >:(

keanetona

ปัญหามันอยู่ที่ลิงหลังพวงมาลัย ที่ไม่รู้จักกาลเทศะในการขับรถมากกว่า  >:(

อนึ่ง รถที่ไม่มีไฟ ECO หลายต่อหลายคันก็วิ่งช้าแช่ขวาจนเขาด่าแม่กันก็เยอะแยะนะครับ

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ติดไปไฟเตือนขับรถเร็วเกินกำหนดบ้างละ ครับ ;D ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"

+10 Like!!!  ถูกใจที่สุดครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Ishida

ผมว่าการมีไฟโน่นนี่ติด ๆ ดับ ๆ มันกวนสายตาเวลาขับกลางคืนนะครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ beebird

ผมว่าน่าจะมีแปะเป็นสติกเกอร์ไว้แถวๆคอนโซล ว่า " เมื่อไฟ Eco สว่างหมายถึงขณะนี้คุณขับอยู่ในระดับประหยัดน้ำมันเชื่อเพลิงที่ดี และควรชิดซ้ายหรืออยู่ในช่องทางที่เหมาะสม เพื่อความปลอดภัยแก่ตนเองและเพื่อนร่วมถนน " ครับ  จะลอกออกก็เอา อย่างน้อยจะได้เตือนสติคนขับมั่ง

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมไม่สนใจเอามาเป็นอารมณ์ เเซงได้ก็เเซงครับ หงุดหงิดเสียสุขภาพจิตเปล่า ๆ

ไม่อยากหวังให้คนอื่นได้ดั่งใจเรา   :-X

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แก้ที่คน ไม่ใช่ที่ของ

ของเค้าผลิตมาเอาใจกลุ่มที่ชอบพูดว่า "ทำไมกินน้ำมันจัง(วะ)"

ก็เลยทำออกมาให้ดูเป็นไกด์ว่า "คุณ" ขับแบบนี้ สิ จะได้ประหยัด (โว้ย)

แต่เค้าไม่ได้บอกให้คุณไปวิ่งขวางทางคนอื่นเค้า >_<!

ออฟไลน์ tommaris

จะเป็นรถ eco car รถที่มีไฟโชว์ว่าประหยัด  รถที่คนขับงกค่าน้ำมัน
รถที่คนขับกำลังจะทุบสถิติประหยัดน้ำมันของตัวเอง

แก้ที่ "คน" ทั้งนั้น  อย่าไปโทษรถ