ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ครับ : วันนี้เกือบตายเพราะสิบล้อขับไม่รู้เรื่องและคนขับคุยโทรศัพท์  (อ่าน 3704 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
วันนี้ผมกับคุณพ่อไปส่งของที่ อ.สังคม จ.หนองคาย เอา Triton ไป ขับไปถึงเขต อ.น้ำโสม ถนนแถวนั้นเป็น 2 เลนเล็กๆ ตอนนั้นพ่อผมคุยโทรศัพท์อยู่

จู่ๆมีรถสิบล้อถอยออกมาโดยมีท่อนไม้โผล่ออกมาจากท้ายประมาณ 1-2 เมตรแบบกินพื้นที่ถนนไปเลย 1 เลน แล้วมันโผล่ออกมาพรวดเดียวแบบใกล้ๆประมาณ 50 เมตร

ข้างทางเป็นบ้านเรือนตั้งอยู่ ถนนแคบๆเลนเดียว ถ้าหักหลบแล้วมีรถสวนมาคงไม่รอด ถ้าชนเข้าเต็มกับแผ่นไม้คงจะเละ เพราะไม้ที่โผล่ออกมาเป็นไม้แบบไม้กระดาน

แล้วท่าทางจะเเข็งด้วย วิ่งมาร้อยนึง แต่ก็หักหลบพ้นมาได้ เกือบไปลงข้างทาง คุณพ่อผมขับมือเดียวด้วย ผมตกใจเยี่ยวแทบราด ตอนนั้นคิดในใจว่าไม่น่าจะพ้น ยังไงก็ต้อง

โดน แต่ก็พ้นมาได้เลยมาจอดข้างทาง ด่ามันไปชุดนึง แล้วมันก็ไปแบบไม่ีมีสำนึก ขอโทษซักคำไม่มี มันน่าตบยิ่งนัก เลยอยากเตือนพี่ๆว่าขับรถต่างจังหวัดถนน

แคบๆระวังด้วยนะครับ สติต้องตั้งมั่นกับพวงมาลัย และที่สำคัญโทรไม่ขับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2012, 17:45:57 โดย SP »

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผิดกันคนละครึ่งเลยนะครับ ไอ้สิบล้อนั่นคงทำอะไรไม่ได้ แต่ฝ่ายคุณ หาหูฟังไร้สายบลูทูธไว้ เดี๋ยวนี้ไม่แพง แล้วใคร่คุยคุยไป

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ขับต่างจังหวัดพวกขับสิบล้อมันดานหมาจริงครับ บางทีเราขับมา 130 อยู่เลนขวา อยู่ดีแซงขึ้นมาเฉยเลย ทั้งที่เราอยู่ใกล้ๆมันซะแล้ว  เวลามันจะแซง  มันจะชอบแซงก่อนแล้วตีไฟ พวกนี้น่าเอาปืนยิงมันชิบหายเลย

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
สิบล้อสันดารเสียก็เยอะ
แต่
คนขับดีๆก็มีนะครับ

ผมเจอแถวเส้นบ้านบึง-แกลง เค้าจะตบไฟบอกตลอดว่าให้เราแซงได้หรือยังไม่ให้เราแซง แรกๆไม่เข้าใจสัญญาณ จะแซงซ้าย เกือบชนท้ายสิบล้ออีกคัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยังโชคดีครับที่ไม่เป็นอะไร เป็นไปได้ก็อย่าคุยโทรศัพท์ขณะขับรถนะครับนอกจากเสียสมาธิแล้วยังต้องบังคับรถมือเดียวอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SP

มานั่งพิจารณาดูดีๆแล้วโทรศัพท์มีส่วนนิดนึงตรงที่ควบคุมรถ เพราะถ้าใครเจอแบบที่ผมเจอก็หลบแทบไม่ทันเหมือนกันครับ

พวกเล่นออกมาพรวดเดียวแล้วกินเลนไปเลย 1 เลน ไม้กับรถห่างกันไม่เยอะแค่ 50 เมตร แต่ก็ยอมรับครับว่าโทรศัพท์ก็มีส่วนจริงๆ

จนถึงตอนนี้ยังเสียวไม่หายเลยครับ นึกถึงทีไรก็กระตุกต่อมตกใจได้ตลอด สงสัยต้องไปทำบุญแล้วล่ะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ประมาทร่วม... ฝ่ายนึงก็ไม่ใช้ Handfree อีกฝ่ายก็ถอดระยะกระชั้นชิดเกิน

ออฟไลน์ Devil13

โชคดีนะครับที่ไม่เป็นอะไร กลับบ้านแบบปลอดภัย  :D

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
ถนนสองเลนติดกัน วิ่ง 100 หรอ
ไม่เร็วมากไปหรือ