ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ!! ตัดสินใจระหว่าง prius, cruze diesel, focus2012  (อ่าน 10177 ครั้ง)

ออฟไลน์ LateTeenager

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผมขับ crv 2.0E ติด LPGอยู่ครับ แต่มีเหตุจำเป็นต้องยกให้ญาติครับ ตอนนี้เลยจะซื้อรถใหม่ แต่เลือกไม่ถูกระหว่าง
1. Prius top option
2. Cruze 2.0 diesel
3. รอ focus tdci
โดยปกติแล้ว
1.ผมจะขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ รับส่งลูกเช้า-เย็น
2. ขับออกต่างจังหวัด ปีนึงไม่เกิน 10 ครั้ง ไกลสุดก็หัวหินครับ
3. ไม่เอารถเครื่องเบนซิน เพราะไม่อยากเอามาติดgas แล้ว
4. ขับทางไกล ใช้ความเร็วประมาณ100-140 ไม่เกิน 160 แน่ๆครับ
5. โดยปกติแล้ว เวลาขับทางไกล เท้าผมจะไม่นิ่ง ชอบเหยียบๆปล่อยๆ เลยกินน้ำมันเยอะกว่าคนอื่นขับ

ผมมีเงื่อนไขตามนี้นะครับ ช่วยแนะนำผมหน่อย เลือกไม่ถูกจริงๆ :)

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
Prius top option
ขับรถในเมืองเอาดีเซลมาก็กินอยู่ดีแหละครับ
ไฮบริดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
โดยปกติแล้ว
1.ผมจะขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ รับส่งลูกเช้า-เย็น

Prius น่าสนนะครับ มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้อยู่แล้ว...

ออฟไลน์ beerrl

ขับในเมืองส่วนใหญ่ Prius คือคำตอบครับ  Hybrid กับการขับขี่ในเมืองให้ความคุ้มค่าสูงสุดแล้วครับ ลุยเลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

NgoH

• บุคคลทั่วไป
 Prius  ขับในเมืองประหยัดที่สุด

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

เชียร์ Prius อีกเสียงครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ Nyquist

ถ้าขับในเมืองก็คงเป็น Prius แหละคับ

แต่อยากให้คำนึงถึงค่าน้ำมัน(เบนซินกับดีเซลที่ต่างกันอยู่หลายบาท) และค่าตัวที่เพิ่มขึ้นไปด้วยอีกประเด็นนะครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

Prius ครับ  ลงตัวทุกอย่าง

ออฟไลน์ giggogcoo

• Newbie
  • *

3. ไม่เอารถเครื่องเบนซิน เพราะไม่อยากเอามาติดgas แล้ว
5. โดยปกติแล้ว เวลาขับทางไกล เท้าผมจะไม่นิ่ง ชอบเหยียบๆปล่อยๆ เลยกินน้ำมันเยอะกว่าคนอื่นขับ

จากสามข้อนี้ แนะนำ prius เลยครับ ชอบเหยียบๆปล่อยๆ ยิ่งประหยัดครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พริอุสครับ .. ซีก็ได้

แล้ววิ่งทางหลวงน่ะ มี cruise control ให้ใช้แล้วนะครับ รถสมัยนี้

• **
Criuse control ผมก็ใช้นะครับ แต่ว่า ผมไม่ค่อยชินกับมันเท่าไร แล้วถนนเมืองไทย u turn มันเยอะใช้แล้วเดี๋ยวก็ต้องกดใหม่

ออฟไลน์ Diavolo

• **
จากโจทย์
ต้อง Prius ครับ ได้ตัวท็อปด้วย เยี่ยม

ออฟไลน์ auopa

• Newbie
  • *
ถ้าความประหยัด พรีอุสน่าจะดีกว่า แต่ผมไม่แน่ใจว่าหลังจากนั้น แบตเสื่อมค่าแบตเท่าไร แล้วคุ้มกับค่าน้ำมันไหม ลองคิดละกันคับ ผมไม่แน่ใจ

ส่วนถ้าเป็น New Ford Focus  ผมว่ากินขาดหมด option เทพมากๆ แต่ความประหยัดอีกเรื่องนะคับ
แต่ถ้าเป็นดีเซล อันนี้ยังไงผมก็ชอบมากกว่า ไฮบริดครับ
ดีเซล กำลังดี ซ่อมง่าย พังยาก

ออฟไลน์ baddream11

prius ดูดีนะ แต่ตัวรถก็แพงกว่าเค้า   เอาสส่วนต่างนั้นมาเติมน้ำมันได้เป็น 10 ปีเลย
แถมค่าบำรุงรักษายังคงเป็นคำถาม ซึ่งจะยังไงคงมากกว่ารถธรรมดาอยู่แล้ว ถ้าจะคำนึงถึง
ความประหยัด ผมว่าไม่น่าใช่ ถ้าซื้อเพราะใจรักก็โอเคอยู่  ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Prius ครับ..

Focus Diesel ไม่รู้จะมาตอนไหน..

Cruze ไม่น่าสนใจเท่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
แบตเสียซ่อมเป็นเซลล์ค่ะ ไม่ใช่เปลี่ยนทั้งลูก (เคยเห็นคนในเว็บคลับโพสไว้)

ปีหน้ามีแจ๊สไฮบริด Prius c แอคคอร์ดไฮบริด (ประกอบในประเทศ)
เรื่องแบตคงไม่น่ากลัวเท่าไหร่ พี่โตประกันให้ 5 ปี+5 (ออกค่าแรงตอนซ่อมหรือเปลี่ยน)

ออฟไลน์ PAN

รักโลก ประหยัด เสียงเงียบ ลำโพงเสียงเริ่ดเวอร์ ออฟชั่นจัดเต็มอลังการ = prius

แรง ประหยัด สวย = focus TDCi

เป็นผมผมจะรอดู focus TDCi นะครับ ถ้ามันไม่ค่อย OK ก็เอา prius ละครับ

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
พริอุสดีกว่าครับ ครูซตัดทิ้งได้เลย มันกินในเมือง ส่วนโฟกัส ไม่รู้ว่าอัตตรามันเท่าไหร่

พรีอุสยังประหยัดอีกด้วย
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Lhorn

• **
นั่นสิครับ ไม่รู้ว่าเจ้าตัว Ford Diesel  TDCI ตัว 2012 จะมาเมื่อไหร่ ผมรอจับจองอยู่เหมือนกันครับ

• **
ขอมาupdateนืดนึงครับ :)

ตอนนี้ผมตัดcruzeไปเรียบร้อยแล้ว แต่ตอนนี้ยังลังเลระหว่าง รอ focus tdci กับ prius
ผมลืมบอกไปว่า
ลูกชายผมมี2คน คนนึงสูง 184 cm อีกคนสูง 174 cm

ถ้าเอาfocus มันจะนั่งสบายรึเปล่า กลัวขาคนโตติด

ออฟไลน์ madboy

ใช้งานในเมืองเย๊อะๆ เชียร์ prius คร้าบ ;D