ผู้เขียน หัวข้อ: สเปรสารพัดประโยชน์ไม่ควรใช้ตรงไหนของรถบ้างครับ  (อ่าน 6738 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 ถามเป็นความรู้ที่ถูกต้องหน่อยครับ ว่าพวกสเปรไล่ความชื้นหรือกันสนิม เวลาใช้กับรถ บริเวณไหนควรใช้และบริวเณไหนไม่ควรใช้บ้างครับ
 สำหรับผมเวลาล้างรถเสร็จจะฉีดห้องเครื่องบริเวณสายพาน ขั้วไฟฟ้าต่าง ๆ แต่ไม่ถึงกับถอดกล่องฟิวฉีดลงไปนะครับ
นอกจากนี้ผมก็ฉีดบริเวณ จานเบรคด้วย
  ไม่แน่ใจว่ามันมีผลดีผลเสียยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ฉีดสายพานเคยได้ยินมาว่ามันจะทำให้ยางเสื่อมสภาพเร็วนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ไม่ควรฉีดที่สายพานครับ จะทำให้สายพานลื่น  (อาจทำให้พวงมาลัยแข็ง ไฟรูปแบตฯโชว์ ฯลฯ) และทำให้สายพานเสื่อมครับ
ไม่ควรฉีดที่ชิ้นส่วนยาง พลาสติคต่างๆ  ;D

ออฟไลน์ hutzero

เย้ยย!  ฉีดสายพานกับจานเบรคก็ม่องสิครับ   

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ที่คุณเอาไปฉีดนั่นล่ะครับที่เค้าห้าม ขั้วแบตเอาน้ำร้อนราด ถ้าขี้เกลือขึ้นครับ

จานเบรคล้างน้ำเปล่าให้สะอาดพอ มันต้องมีความฝืดครับ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
สงสัยเห็นจานเบรคมีสนิม  ;)

อย่าไปฉีดจานเบรคนะครับ อันตราย

ออฟไลน์ banch

ส่วนที่เป็นยางครับ บวมกันต่อหน้าต่อตาเลยครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
สเปรย์พวกนี้ ไม่ได้ครอบจักรวาล อย่างที่โฆษณานะครับ
มันจำทำหน้าที่กัดสนิมเหล็ก(กัดเหล็กนั้นแหละ) ให้หลุดออก เพื่อให้ชิ้นส่วนที่ติดขัด มีความคล่องตัวขึ้น

แต่ มันไม่ได้ทำหน้าที่หล่อลื่น นะครับ จำให้ดี

ทดสอบดูได้ กับโซ่จักรยานเก่าๆ
ระหว่าง น้ำมันเครื่อง กับ สเปรย์สารพัดประโยชน์ โดยการฉีดหรือหยดลงไป แล้วทิ้งไว้สัก 1 สัปดาห์
จะทราบได้ทันทีว่า โซ่ ที่ฉีดด้วย สเปรย์สารพัดประโยชน์ ไม่ได้มีความลื่นขึ้นเลย ตรงกันข้ามกับ โซ่ที่หยอดน้ำมันเครื่อง
แต่น้ำมันเครื่องไม่ได้กัดสนิมนะครับ
ควรใช้ สเปรย์สารพัดประโยชน์ เพื่อกัดสนิมก่อน แล้วค่อย ตามด้วยหยอดน้ำมันเครื่อง ถึงจะสมบูรณ์

อีกทั้งส่วนที่เป็นยางก็ไม่ควรใช้ สเปรย์สารพัดประโยชน์ เพราะจะกัดยางให้เสื่อมสภาพเร็วขึ้น

ดูตามข้างกระป๋องก็น่าจะรู้นะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ 6162002

หมายถึงพวก Sonax รึเปล่าครับ ถ้าใช่ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า
มันมีสมบัติเป็นทั้งสารหล่อลื่น และตัวทำละลาย
แต่มันไม่ได้หล่อลื่นดี และไม่ได้ทำละลายถึงขนาดกัดอะไรขาด 
แต่ด้วยความที่มันทำได้หลายอย่าง (แต่ไม่ค่อยดีจิงจังซักอย่าง) เลยเป็นที่นิยมครับ พกไว้กระป๋องเดียวจบเลย

เพราะงั้นอย่าไปฉีดกับส่วนที่เป็นยาง และถ้าจะใช้หล่อลื่นหนักๆ ใช้น้ำมันเครื่องดีกว่าครับ

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณทุก ๆ ท่านเลยครับ ได้ความรู้มาอีกเยอะ
ใช้ผิด ๆ มาซะนานครับ