ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามคนที่ใช้Nissan Almera ครับ  (อ่าน 9666 ครั้ง)

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
อยากสอบถามคนที่ใช้Nissan Almera ครับ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 19:31:48 »
คือว่าจะได้รถประมาณปลายพฤษภา  ครับ  แล้วก็เป็น Nissan คันแรกของบ้านด้วย  ก็มีคำถามกับคนที่ใช้อยู่ว่า

1.ช่วงล่างเป็นอย่างไรมั่งครับ  เหมือนกับ VIOS ไหมครับ  นิ่ม แข็ง หรือมีลักษณะอย่างไรมั่งครับ

2.เวลาเร่งแซง เวลาออกตัว (ของเกียร์ธรรมดา) เป็นอย่างไรบ้างครับ

3.ระบบ Idaling Stop นั้นมีในเกียร์ธรรมดาด้วยหรือเปล่าครับ

4.ความคล่องตัว เช่น จอดเข้าซอง ซิกแซกเวลาจราจรติดขัด เมื่อเทียบกับพวก City VIOS เป็นอย่างไรมั่งครับ  ที่ขอเทียบข้ามชั้นเพราะว่าเห็น Body มันใหญ่กว่านิดๆครับ

ที่ต้องถามก็เพราะว่าผมไม่มีโอกาสได้ไปทดลองขับครับ  เพราะที่บ้านอยู่ดีๆ ก็นึกจะซื้อก็ซื้อเลยครับ  แล้วผมก็ไม่ได้กลับบ้านช่วงปิดเทอมด้วยครับ  ขอบคุณครับ
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ drugprofile

Re: อยากสอบถามคนที่ใช้Nissan Almera ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 19:36:27 »
ไม่ตอบหมดทุกข้อ เพราะที่บ้านท่านซื้อไปแล้ว รอให้ท่านไปสัมผัสเอง  ;D ;D ;D

เอาเป็นว่า พวงมาลัย เบามากเกินไป รู้สึกไม่มั่นใจ เวลาขับ 120 (ยิ่งเข้าโค้ง ยิ่งรู้สึกกังวล)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: อยากสอบถามคนที่ใช้Nissan Almera ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 19:58:21 »
อยากรู้อาการรถเป็นยังไง ลองไปดูคลิปของ Max TV ในยูทูปครับ
ได้คำตอบแน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 20:28:06 »
ตอบข้อ 4 ให้ครับ ว่าถ้าขับรถประจำ มันก็ไม่ต่างกับ Vios เลยครับ ผมไม่รู้สึกว่ามันจะถอย หรือซิกแซกยากอะไร  (ปกติขับ Mighty-X ก็ไม่มีปัญหาเรื่องความคล่องตัวอยู่แล้วครับ) แต่พวงมาลัยมันเบากว่ามากครับ
ส่วนออกตัว ผมเคยแต่ March แต่มันคงเหมือนกัน ก็พบว่าใช้ได้ครับ เอาว่าถ้าจะวัดกันจริงๆ ออกตัวจริงจังก็ไม่หนีวีออสเกียร์ออโต้ครับ (แต่ออกเกียร์ 2 นี่เลี้ยงคลัชกันเหนื่อยครับ)

ออฟไลน์ anubiz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 20:50:16 »
คือว่าจะได้รถประมาณปลายพฤษภา  ครับ  แล้วก็เป็น Nissan คันแรกของบ้านด้วย  ก็มีคำถามกับคนที่ใช้อยู่ว่า

1.ช่วงล่างเป็นอย่างไรมั่งครับ  เหมือนกับ VIOS ไหมครับ  นิ่ม แข็ง หรือมีลักษณะอย่างไรมั่งครับ

2.เวลาเร่งแซง เวลาออกตัว (ของเกียร์ธรรมดา) เป็นอย่างไรบ้างครับ

3.ระบบ Idaling Stop นั้นมีในเกียร์ธรรมดาด้วยหรือเปล่าครับ

4.ความคล่องตัว เช่น จอดเข้าซอง ซิกแซกเวลาจราจรติดขัด เมื่อเทียบกับพวก City VIOS เป็นอย่างไรมั่งครับ  ที่ขอเทียบข้ามชั้นเพราะว่าเห็น Body มันใหญ่กว่านิดๆครับ

ที่ต้องถามก็เพราะว่าผมไม่มีโอกาสได้ไปทดลองขับครับ  เพราะที่บ้านอยู่ดีๆ ก็นึกจะซื้อก็ซื้อเลยครับ  แล้วผมก็ไม่ได้กลับบ้านช่วงปิดเทอมด้วยครับ  ขอบคุณครับ

หลังจากได้รับรถวันนี้ วิ่งไปกลับ กทม- ระยองนะครับ ขอตอบประมาณนี้
1.เสียงในห้องโดยสาร ช่วงล่าง พอๆกลับ VIOS ครับ ออกจะนิ่ม+ยั้ว นิสหน่อย (หรือผมขับเร็วก็ไม่รู้ 110-120) เส้นใต้ทางด่วนบางนาตราด ถนนเน่าๆ
2.ไม่ทราบ
3.เกียรธรรมดา ไม่มีครับ
4.ความคล่องตัว อันนี้แล้วแต่คนหน่ะครับ

สรุป วันนี้หลังจากได้รับรถ เดินทางไป 500 กว่า กม.(4 คน รวมผมด้วย) รู้สึกประทับใจครับ การออกตัวก็ไม่ถือว่าช้ามาก แล้วแต่เรากดคันเร่ง
AVG 17  โล/ลิตร E20

ออฟไลน์ Family man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 22:12:45 »
 เท่าที่ almera ใช้มาการแซงการออกตัว vios ดีกว่าครับ
 ช่วงล่าง vios ได้เปรียบที่ความเร็วที่สูงกว่าเกิน 100 ขึ้นเห็นผลแต่ไม่มากนัก
 ความคล่องตัวซิกแซกธรรมดาไม่ต่างกัน ได้พวงมาลัยเบาๆมาช่วย
 แต่ที่ almera ได้เปรียบชัดเจนเลยคือความกว้างภายในที่ใหญ่กว่า
 นั้งสบายไม่รู้สึกอึดอัดครับ

ออฟไลน์ Okino

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 22:55:45 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ  เพราะจะได้ทำความเคยชินกับอาเมร่าได้เร็วขึ้นครับ :)
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 07:56:10 »
ไม่ต้องเทียบอัตราเร่งหรอกครับ อัลเมร่าสู้ไม่ได้ทั้งต้นทั้งปลายอยู่แล้ว
อัลเมร่า วิ่งซัก 130 ก็เริ่มตื้อแล้วครับ แต่ช่วง 0-120 ถือว่าพึ่งพาได้

ช่วงล่างจากที่เคยลองขับอัลเมร่ามา ถือว่าพอๆกัน
วีออสเบากว่านิดหน่อย หน้าไวกว่า ส่วนอัลเมร่า ออกแนวคล่องตัว แต่ไม่ได้ไวมากมาย ขับกำลังสบาย

ความประหยัด ถ้าเหยียบๆกดๆ กินไม่ต่างกัน
แต่ถ้าขับนิ่งๆ ไม่รีบ อัลเมร่าประหยัดมากๆ
ในเมืองรถติดๆ อัลเมร่าประหยัดกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ PowerOil

• **
  • ก็แค่ขับYaris คันเล็กๆ"ได้โปรด.....อย่าเบียดผม"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 08:27:41 »
พวงมาลัยเบาครับ แม้เปลี่ยนมาใช้ล้อขอบ16 แล้วก็ตามตอนแรกคิดว่ามันหน้าจะหนักเพิ่มอีกสักหน่อย แต่มันก้เบาอยู่ดีครับ

อันนี้รถแฟนใช้เองเลยพอได้ลองขับบ้างการเปลี่ยนเกียร์ อืม......แทบไม่รู้สึกเลยCVTมันกันไปเรื่อยๆอารมณ์ ชิลๆ ;)
>>>I LOVE HEADLIGHTMAG!!!<<<

http://www.facebook.com/chanwut.suksomrean <<แอดมาคุยเล่นกันได้ครับ^^

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2012, 09:21:08 »
ผมใช้รุ่นวี เกียร์ออโต้ ยางเดิม 185/65/15 เปลยี่นเป็น 195/60/15 พวงมาลัยดีขึ้น แต่ก็เบาอยู่ดี

เมื่อวานเดินทาง 300กม. แช่ 110-120 สายเอเชีย

ก็"เอาอยู่"นะ อาจเพราะก่อนหน้าผมขับแต่รถบรรทุก+รถกระบะเก่าๆ

อี20 ทำได้ 17 โลลิตร เหมือนกัน นั่ง2คนแอร์ออโต้ 26 องศา

ขาไปบรรทุกมะพร้าว 70 ลูก ท้ายห้อย กิน 15.6 โลลิตรทีเดียว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Biddy

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 08:25:24 »
เวลาขับทางไกล เวลาจอดติดไฟแดง เครื่องสั่นมากไหมครับ?