ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่ารถแบรนทั่วไปที่วิ่งกันตามท้องถนนเขามีบริการอัพ Firmware ไหมครับ?  (อ่าน 4213 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
คือผมสงสัยน่ะครับ เช่นรถยี่ห้อ Toyota, Honda, Nissan, Mitsubishi
ผมแทบไม่เห็นข่าวคราวให้อัพ Firmware ของ ECU หรืออะไรใดๆ เลยน่ะครับ
ทั้งที่ BMW, Benz, Volvo ที่เป็นรถฝั่งยุโรป
และรถอเมริกันบางค่ายเช่น Ford เห็นมีให้อัพแก้ไขกันสนุกสนาน
หรือว่าต้องมีปัญหาจริงๆ ถึงจะอัพให้ เพราะเท่าที่สังเกตของผมคือ
รถแบรนตลาดทั่วไปจะมีการอัพ Firmware ให้กับตัว MC บ้างบางตัว
แต่ตัวก่อน MC ก็ยังคง Firmware เดิมอยู่อย่างนั้นน่ะครับ  :-\
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sammy_

สงใสด้วยคน
รถผม Dmax06 ได้เครมเครื่องใหม่ แล้วก๋ได้ Fw ตัวใหม่ซึ่งผมคาดว่าเป็นตัวเดียวกับ 08-11 เพราะเสียงเครื่อง(หัวฉีด)จะดังว่ารุ่น 05-07  Fw ช่วงนั่นเสียงเครื่องนุ่มมากๆ ที่แรกไอ่ผมก็คิดว่าเครื่องเราผิดปรกติ แต่ฟังจากรถหลายๆคันมันเป็นอย่างที่ผมว่าจริงๆ บางที่ก็คิดว่าอยากๆได้ Fw ของ 05-07 เหมือนกันครับอยากให้เครื่องเงียบๆนุ่มๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ทราบแค่

Prius อัพวิทยุ
Fiesta อัพเกียร์ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆการอัฟพวกนี้ไม่ใช่การอัฟที่สนุกสนานเลย
มันเต็มไปด้วยความจำใจและต้องการเติมเต็มของที่ขาดความสมบูรณ์
บางอย่างถ้าทำมาดีแล้วเราก็ไม่มีความจำเป็น  เหมือนรถที่มันฉลาดๆแบบcivic fdคนหลายคนคงได้รู้แล้วว่ามันดีทั้งเกียร์และเครื่อง
แต่แบบเฟียสต้าหลายคนก็คงพอจะรู้ว่าเรายังคงรออยู่ ทั้งเกียร์และเครื่องที่มันยังโง่อยู่มากพอดู

ถ้าถามว่าชอบแบบไหน ผมคงเลือกแบบcivicดีกว่า
ส่วนตัวที่ขับรถมา มักพบว่าเกียร์รถ toyota honda เป็นอะไรที่โอเคมาก ส่วนnissan mazda ford mitsubishi ผมว่ามันยังมีอะไรที่ขาดอยู่สำหรับการขับขี่ อันนี้ไปเจอกับบางรุ่นมาเลยรู้สึกแบบนี้

ผมว่าอันไหนที่มันไม่ดี และสามารถแก้ที่เฟริมได้ก็น่าจะรีบแก้ให้ลูกค้า มันถือเป็นความรับผิดชอบต่อสังคมด้วยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 23:51:09 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เพราะรถ ยุโรปเทคโนโลยีเยอะกว่าครับ

ส่วนรถญี่ปุ่น เทคโนโลยีไม่เยอะเท่า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จริงๆการอัฟพวกนี้ไม่ใช่การอัฟที่สนุกสนานเลย
มันเต็มไปด้วยความจำใจและต้องการเติมเต็มของที่ขาดความสมบูรณ์
บางอย่างถ้าทำมาดีแล้วเราก็ไม่มีความจำเป็น  เหมือนรถที่มันฉลาดๆแบบcivic fdคนหลายคนคงได้รู้แล้วว่ามันดีทั้งเกียร์และเครื่อง
แต่แบบเฟียสต้าหลายคนก็คงพอจะรู้ว่าเรายังคงรออยู่ ทั้งเกียร์และเครื่องที่มันยังโง่อยู่มากพอดู

ถ้าถามว่าชอบแบบไหน ผมคงเลือกแบบcivicดีกว่า
ส่วนตัวที่ขับรถมา มักพบว่าเกียร์รถ toyota honda เป็นอะไรที่โอเคมาก ส่วนnissan mazda ford mitsubishi ผมว่ามันยังมีอะไรที่ขาดอยู่สำหรับการขับขี่ อันนี้ไปเจอกับบางรุ่นมาเลยรู้สึกแบบนี้

ผมว่าอันไหนที่มันไม่ดี และสามารถแก้ที่เฟริมได้ก็น่าจะรีบแก้ให้ลูกค้า มันถือเป็นความรับผิดชอบต่อสังคมด้วยนะ

ถ้ามีแล้วไม่แจ้งให้ลูกค้าทราบ ไม่ถือว่าเข้าข่ายว่าปกปิดข้อมูลหรอกเหรอครับ?

ยกตัวอย่างเช่น Honda Jazz ตัว MC ที่มีการเปลี่ยนแปลง Firmware บางอย่าง แต่ตัวเดิมไม่มีน่ะเหรอครับ?
ผมไม่ทราบหรอกครับว่าเขาปรับปรุงอะไรไปบ้าง ถ้าเป็นเพียงแค่ปรับปรุงหน้าตาใหม่แต่ได้ Firmware ใหม่ก็น่าคิดอยู่นะครับ

ประเด็นของผมอยู่ที่ว่าแม้จะมีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ เกิดขึ้นโดยที่ลูกค้ารู้อยู่แล้ว หรืออาจไม่รู้ ก็น่าจะมีการแจ้งอะไรมาบ้างน่ะครับ
เนื่องจาก Firmware เป็นโปรแกรมคอมพิวเตอร์ชนิดหนึ่งอยู่เหมือนกัน แม้ว่าจะเขียนไว้ดีแค่ไหน ก็ยังมีทางที่ปรับปรุงให้ดีขึ้นได้อีก
หรืออาจมีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ ที่ได้รับการแก้ไข ก็น่าจะมีการแจ้งให้ลูกค้ารับทราบถึงการเปลี่ยนแปลงบ้างน่ะครับ

ยกตัวอย่าง Benz ซึ่งแต่ละครั้งที่มีการเข้าศูนย์ แล้วช่วงนั้นมี Firmware ใหม่ให้ปรับปรุง
ทางศูนย์เขาก็แจ้ง และปรับปรุง Firmware ให้ลูกค้าทันทีเลยนิ่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 02:41:54 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Chaloemchat

• Newbie
  • *
ผมว่านะครับน่าจะมีการพัฒนาระบบแล้วให้มีการอัฟต่อๆไปครับ