ผู้เขียน หัวข้อ: Zafira ในบ้านเรายังอยู่หรือไปครับ  (อ่าน 10098 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Zafira ในบ้านเรายังอยู่หรือไปครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:00:16 »
บ้านเรามี plan จะขายตัวใหม่มั๊ยครับ ผมว่ารุ่นนี้ก็ขายดีอยู่นะครับ เห็นคนใช้กันเยอะ

ภาพ spy กำลังเทสไดร์ฟที่จีน

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: Zafira ในบ้านเรายังอยู่หรือไปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:03:47 »
หมดโอกาสครับ ยากด้วย

keanetona

Re: Zafira ในบ้านเรายังอยู่หรือไปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:09:35 »
ตัวแทนของซาฟิร่าคือเชฟฯแคปติว่าไงครับ อันนี้เฮียจิมเคยเขียนไว้ในเวปต้องห้าม

ส่วนโอกาสที่โอเปิลจะมาขายในบ้านเราเท่ากับ 0% ครับ เพราะเขาไม่เอาตลาดแถวๆบ้านเราแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:29:08 »
ดับไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 17:36:11 »
กลับมาเถิดวันวาน
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 18:16:03 »
gen แรก (zafira A) เป็นรถที่ดีมากๆครับ ผมใช้มา 8 ปีก่อนจะขายมาออก prius mc

ถ้า chevrolet เลี้ยงต่อเอา zafira B เข้ามาขาย ผมว่าก็น่าจะพอฟัดพอเหวี่ยงกับ wish , stream  ได้ในช่วงนั้น แต่จู่ๆก็หายไปเฉยเลย  :-\

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 18:19:47 »
Zafira ไม่ได้เกิดแล้วล่ะ
รอลุ้น MP7 จากอินโดละกันว่าจะมามั้ย  8)

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 18:24:00 »
เมื่อก่อนเป็น MPV ที่ขายดีมากๆ จนกระทั่งการมาถึงเมืองไทยของ Wish ทำให้........
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 19:50:56 »
เมื่อก่อนเป็น MPV ที่ขายดีมากๆ จนกระทั่งการมาถึงเมืองไทยของ Wish ทำให้........

การมาของ Wish ไม่มีผลอะไรเลยต่อ Zafira เพราะตลาดรถ MPV บ้านเราถูกจุดประกายโดย Zafira ทั้งขายภายในและส่งออกมากมาย
Wish มาทีหลังมากๆ...แบบ Zafira ขายกันจนตลาดจะวายแล้วนั้นแหละ
 และการไม่มี Zafira รุ่นต่อมาก็เป็นแผนการตลาดภายในของจีเอ็มเองว่าจะตัดสินใจเอารถอะไรมาขึ้นสายการผลิตครับ
 Zafira เป็นรุ่นสุดท้ายของโอเปิลจริงๆ ที่จีเอ็มเอามาผลิตบ้านเรา หลังจากนั้นก็เอาแดวูมาดัดแปลงทางวิศวกรรมและผลิตขายตลอดมา

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 20:02:11 »
ไม่เกี่ยวกับกระทู้เท่าไหร่ แต่รูป zafira ด้านบน นี่ไฟหน้าหรือบูมเมอแรงกัน แปลกดีแฮะ แต่ไฟท้ายสวยมากเลยทีเดียว  ;D ;D

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 21:10:57 »

ที่แข่งกับซาฟิร่าจริงๆคือ Stream ครับ แต่ Stream งานประกอบสุดห่วยจากอินโดเลยโดนซาฟิร่าโฆษณาเสียดสีว่าเหมือนทำจากกระดาษ และ โฆษณา "สเต็ก กับ ซูชิ" กว่าวิชจะเข้ามา ซาฟิร่าก็โรยราไปมาก เหยื่อของวิชเลยกลายเป็น Stream ครับ และ ด้วยสเป็คที่คนญี่ปุ่นยังมองตาปริบๆกับล้อ17 VSC และช่วงล่างหลังอิสระ

สำหรับชั่วโมงนี้ ราคานี้ เหลือแต่ อินโนวา เพราะสเปซแวกอนก็ปิดไลน์ไปแล้ว ไม่งั้นก็เวนจูรี่ไปเลย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:03:44 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นท์ครับ ..

ถ้าตัวแทนของตัวแทนของซาฟิร่าคือเชฟฯแคปติว่า อยากให้มีอะไรมาดลใจพวกบริหารสูงๆให้ซาฟิร่าใหม่มาแทน trailblazer .. เพี๊ยง
!

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:12:18 »
เมื่อไม่กี่วันก่อน ได้มีโอกาสทดลองขับ Zafira เครื่อง 1.8 ของเพื่อนครับ
รถปลายปี 2000 เป็นตัวนำเข้าทั้งคัน สภาพจัดว่าดีมาก (อย่างน้อยก็ในสายตาของผม) วิ่งไม่ถึงแสน เข้าศูนย์ตลอด

ฟีลลิ่งแน่นกว่าที่เคยคิดไว้เยอะมาก สไตล์รถยุโรป (ไส่ล้อ 17) ทั้งการเกาะูถนน อัตราเร่ง ถือว่าเกินความคาดหมายของผมพอสมควร แต่ไม่ได้ลองจับเวลาดู
ไม่คิดว่า มินิแวนหน้าตาธรรมดาๆ แถมดูท่าจะวิ่งแล้วโคลงเคลงๆ เครื่อง 1.8 ดูยังไงก็น่าจะวิ่งไม่ออก จะสร้างความประัทับใจได้ขนาดนี้

เอ้ะ หรือว่ามันไปไส่โชคแต่งมาหว่า

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 02:28:09 »
ไปนานแล้วจ้า

Zafira เป็นรถที่ขับดีกว่า เมื่อเทียบกับรถในราคาใกล้เคียงกัน หรือพิกัดเดียวกัน

สนใจมือสองอยู่เหมือนกัน เรื่องซ่อมไม่กังวล กังวลแต่เรื่องอะไหล่ เท่านั้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 02:42:03 »
ไปนานแล้วจ้า

Zafira เป็นรถที่ขับดีกว่า เมื่อเทียบกับรถในราคาใกล้เคียงกัน หรือพิกัดเดียวกัน

สนใจมือสองอยู่เหมือนกัน เรื่องซ่อมไม่กังวล กังวลแต่เรื่องอะไหล่ เท่านั้น

อะไหล่รู้ที่ รู้อู่นอก สบายครับตัวนี้ อิอิ

opel//Zafira
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Tongkutsu

• Newbie
  • *
  • Moving Forward
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:23:40 »
ซาฟิร่าเป็นรถที่ดีมากๆนะครับ ผมในฐานะคนใช้รถรุ่นนี้ต้องบอกเลยว่าตัวรถนั้นดีมากๆไม่มีการลดต้นทุนในด้านวัสดุเลย ใครที่ใช้รุ่นนี้อยู่คงทราบดีนะครับ

ตัวรถเองก้มีสมรรถนะที่ดีมากๆ ทั้งการเกาะถนน อัตราเร่ง เสียตรงที่บริโภคจุเอาเรื่องเหมือนกัน และซาฟิร่าไม่ได้มีปัญหาจุกจิกกวนใจอะไรเลยครับ

ผมเองก็เสียดายมากๆที่เชฟโรเลตเองไม่ทำตลาดรถรุ่นนี้ต่อเพราะในเยอรมันเองgen3ก็ออกมาแล้ว จะมีก็แต่เจ้าครูซที่ทำให้มีกลิ่นอายของastraมาบ้าง

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 00:44:35 »
ใช้มาอยู่ 7 ปีเต็มก่อนคว่ำ
ตัวรถดีมั้ยหรอ..... ก็ดีที่สุดเท่าที่เคยมีในบ้านแล้วแหละ
ทั้งเรื่องเบาะพับที่เป็นเอกลักษณ์มาก 7 ที่นั่ง และพับได้เรียบทั้งคัน ขนของได้เยอะมาก
เครื่อง 2.2 150แรงม้าก็กระฉับกระเฉงดี
ส่วนช่วงล่างก็จุดเด่นของเค้าเลยแหละ    บางคนที่เคยขับๆมาก็ไม่รู้เลยนึกว่าช่วงล่างเป็น multi link แต่ที่จริงเป็นคานบิดเหมือน Altis เหมือน Jazz นี่แหละ
หนักแน่นเกาะถนนสุดๆ ขับสนุกมากๆ คล่องตัวในเมือง หนักแน่นตอนเดินทางไกล 180 กับรถทรงกล่องแบบนี้ยังชิวๆ

พูดถึง Zafira นึกถึงอะไรก็ตามโฆษณานี้เลยแหละ