ผู้เขียน หัวข้อ: Tein basic wagon กับ kyb sr ฟิลลิ่งการขับต่างจากโช็คเดิมแค่ไหนคับ  (อ่าน 11445 ครั้ง)

ออฟไลน์ tatanoi

• Newbie
  • *
พอดีสนใจจะเปลี่ยนโช็คนะคับ พอดีเจอราคา tein ใช้เเล้ว5000โล สภาพใหม่มาก
ในราคาพร้อมส่งมาถึงไทยในราคา 22000บาท รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ
ขอบคุณมาก ;D

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ใส่รถอะไรล่ะครับ
เทยิน น่าจะเริ่ดกว่า
แต่ KYB SR ก้อจะแนวนุ่มเดิม แต่ปลดอาการเวียนหัวทิ้งไปในตระกูลแวนพี่โตเค้า

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
SR สูงเท่าเดิม ใช้สปริงเดิม (เพราะเปลี่ยนแค่โช๊ค)
ความนุ่มจากสปริงเดิมๆยังอยู่ แต่จะได้ความกระชับขึ้น อาการโยนๆหายไป

Tein ไม่มีข้อมูลตัว Basic Wagon แต่น่าจะแข็งกว่าเดิมพอสมควร
เรื่องหนึบน่ะ หนึบขึ้นแน่ๆ สาดโค้งได้เลย(แต่ยางจะรับไหวหรือเปล่า)
ส่วนตัวผมเลือก SR แต่เจอ Tein ราคานี้ก็มีหวั่นๆเหมือนกันเพราะมันพอๆกับ SR เลย

ออฟไลน์ tatanoi

• Newbie
  • *
ใส่ stepwgn spada คับ ไปเปิดดูเล่นๆใน yahoo jp
เห็นราคาแล้วมันยั่วใจเหลือนเกินคับ ไม่รู้ว่าจะเอาดีหรือเปล่า ;D

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
ใส่ stepwgn spada คับ ไปเปิดดูเล่นๆใน yahoo jp
เห็นราคาแล้วมันยั่วใจเหลือนเกินคับ ไม่รู้ว่าจะเอาดีหรือเปล่า ;D

ผมไม่เคยนั่ง step wgn ด้วยเลยเดาไม่ออกว่ารถเดิมๆบุคลิกเป็นยังไงครับ และเราอยากให้เป็นอย่างไร
อย่างที่พวกเราบอกกันครับ ถ้านำมาใช้กับรถแนว 7 ที่นั่ง อ้างอิงจากโช้คเดิมๆติดรถโตโยต้ามา จะมีบุคลิกให้ตัวมาก ความหนืดน้อย เน้นวิ่งในเมืองซับแรงสั่นสะเทือนดีมาก
แต่การทำงานของโช้คอัพ ถ้าอ่อนไป เวลาวิ่งเร็วๆจะโยน หยุดตัวยาก ทำให้เรานั่งไปจะเวียนหัวเหมือนนั่งเรือ
เราจึงต้องการสิ่งที่หนืดขึ้น กับสเตปรถบ้าน สปริงเดิม และถ้าคุณใช้รถโตโยต้าผมจะไม่ลังเลเลยที่จะให้เลือก KAYABA SR ในราคาต้นละคู่หน้าประมาณ 10000 คู่หลังประมาณ 7500 เพราะมีหลายท่านลองมาให้แล้ว ไม่ต้องมั่วเอง เพราะมันแก้ข้อเสียประจำตระกูลได้อย่างที่บอก

แต่ถ้าเดิมๆ เจ้า step wgn มีความหนืดอยู่แล้ว นั่งแล้วไม่เวียนหัว แต่อยากได้กระชับมากๆ อาจจะต้องไป เทยิน ครับ แต่เราก้อไม่รู้ว่าของที่เราสั่งสภาพเป็นยังไง ต้องอาศัยเครดิตคนขายครับ

จริงๆแล้วโช้คมันคนละระดับกันค่อนข้างชัดเจนครับ เทยินจะไฮโซกว่า
ตัดสินใจได้ยังครับ?

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Basic Flex Wagon ステップ ワゴン スパーダ RK5
หน้า 5.0 k หลัง 6.0 k

พวก Basic เน้นขับสนุกมากกว่าครับ
ไม่ได้เหมาะกับการเอาไป ห้าว อะไรที่ไหน

โดยปกติพวกที่มีคำว่า Flex เพิ่มเข้ามาในชื่อ . . ค่า K จะเท่ากันกับพวกธรรมดา
แต่ตัวนี้จะดีกว่าตรงที่เป็น Full length ปรับ สูง ต่ำ ที่กระบอกโช๊คได้

ลอง search หาตัวนี้น่าจะเวิกกว่า