ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ เรื่องคำนวณค่างวด ผิดหรือเปล่าครับ  (อ่าน 7150 ครั้ง)

ออฟไลน์ Piresloso

• Newbie
  • *
ผมไปจอง Toyota Vios E ที่งาน Motorshow ครับ ราคา 615,000 บาท
ผมดาว์น 200,000บาท รวมเงินค่าจอง 5000บาท
ยอดที่ผมต้องผ่อนคือ 410,000 บาท ผ่อน 48 เดือน ดอกเบี้ย 2.25เปอร์เซ้นต์

ผมต้องจ่ายดอก 4 ปี 36,900บาท ยอดผ่อนรวม 446,900บาท
ถ้าผ่อน 48 เดือน ต้องจ่าย 9,310.41บาท 48 งวด

วันรับรถ ผมต้องจ่าย ค่าพรบ 646 บาท ค่าทะเบียน 2600บาท ค่ามัดจำป้ายแดง2000บาท

แต่เซลล์บอกผม ต้องผ่อน  9780 บาท 48 งวด ผมคำนวณผิดหรือเซลล์คำนวณผิดครับ
รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยครับ
http://pic.free.in.th/id/95b6524d8698457af4ec7d45abd30be7
ถ้าผิดกฎประการใดต้องขอโทษด้วยครับ ผมไม่มีความรู้ ทางด้านนี้จริงๆ

ออฟไลน์ apakorn

• Newbie
  • *
ผมว่า เซลส์คงคิดผิดแล้วหละครับ เพราะ ถ้า 9780 บาท มันต้อง ดอกเบี้ย 3.62 เปอร์เซนต์ มากกว่า

2.25 เปอร์เซนต์ที่คุณคิดมา น่าจะ 9310 บาท ต่อเดือน

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ดูแล้วก็งงตั้งแต่ ยอดจัดผ่อน แล้ว ไมมันได้ 430,500 บาทหว่า  ::)
แนะนำโทรหาเซลเลยครับ ตอนผมซื้อรถก็คิดแบบ Piresloso นั่นแหละครับเดะๆ

ออฟไลน์ Biddy

• Jr. Member
  • **
Sale คิดผิดครับ ว่าแต่ 200000 ตกลงรวมเงินจองหรือไม่รวมอ่ะ

ออฟไลน์ i-din

เค้าคิดประกันชีวิตไปด้วยหรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
เงินจอง ทั้งหมด 205,000฿ ครับ ราคานี้ แถมประกันครับ ผมลอชคิดคำนวณต้องผ่อน ~9,300 กว่าๆ โทรไปหาเซล ไม่รับสาย ตอนนี้ เริ่มกังวลแล้ว แต่ต้อชมองโลกในแง่ดีไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ต้องผ่อนเท่านี้ครับ 9310.416666666667 เท่าที่ จขกท. คิดมานั่นแล

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ทำประกันชีวิตให้ด้วยแน่ๆเลยครับ มัดมือชกอย่าไปทำครับ ปฏิเสธได้ครับ
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ redsun

9,311 บาทต่อเดือน ครับ

ออฟไลน์ modtuanoi

• Newbie
  • *
ผมคำนวนไม่เป็นนะครับ แต่รถผมหลังจากที่คิดราคาผ่อนแล้ว ตอนผ่อนจริงมันมี vat อีกครับ  อันนี้เซลเค้าคิดรวม vat  รึป่าวครับ

ออฟไลน์ udis

ผมคำนวนไม่เป็นนะครับ แต่รถผมหลังจากที่คิดราคาผ่อนแล้ว ตอนผ่อนจริงมันมี vat อีกครับ  อันนี้เซลเค้าคิดรวม vat  รึป่าวครับ

ป้ายแดงไม่มี VAT ต่อเดือนครับ

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
พี่โตนี่ เพื่อนผมก็เคยโดนคิด Vat 7% ด้วย ตอนนี้มันหายหน้าไปแล้ว ระวังด้วย เอาให้เคลียร์ครับ รถทั่งคัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาให้แน่ชัดที่เกินมาคืออะไร อย่าให้เค้าโกงได้นะครับ

ผมแนบไฟล์มาให้ ลองเอาไปคำนวณดู
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ผมทักท้วงทาง 0 เป็นรอบที่สอง คำตอบคือ ต้องผ่อน 9420 บาท 48งวด ทักท้วงรอบที่สาม โดยบอกรายละเอียด ตามที่ คุณ NINENOI ให้มาครับ ทาง 0 จึงตอบว่าขอโทษ สำหรับเรื่องที่เกิดขึ้น ยอดที่ผมต้องผ่อน 48 งวด คือ 9,310.42 บาท
รถมือหนึ่ง เค้ารวมภาษีมูลค่าเพิ่ม ร้อยละ เจ็ดเรียบร้อย ครับ ผมอยากฝากเรื่องนี้ เป็นอุทาหรณ์ ครับ ก่อนเซ็นสัญญา ต้องตรวจให้รอบคอบก่อนนะครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ตอนผมซื้อเซลล์ก็คิดผิด แต่คิดตกไป 4 ร้อยกว่าบาท เราก็ทักให้เค้าแก้น่ะ  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ baoview

• Newbie
  • *
เอาให้แน่ชัดที่เกินมาคืออะไร อย่าให้เค้าโกงได้นะครับ

ผมแนบไฟล์มาให้ ลองเอาไปคำนวณดู

เพื่อนกำลังจะออกรถ ผมเลยดาวโหลดตารางคำนวนไปให้ แต่มันติด Protection แก้ไขตัวเลขไม่ได้ เพราะมันต้องใส่ Password

เลยจะรบกวนขอ PW แก้ไข ได้ไหมอ่าครับ

หรือมีวิธีอื่นใด

ผมใช้ xls For Mac ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
น่านนนน ไง เกือบไปแล้วอีกราย แต่ผมว่าโดนกันเยอะนะ ว่ามะ

ออฟไลน์ 6162002

เค้าคิดประกันชีวิตไปด้วยหรือเปล่าครับ
ตามนี้ครับ ผมก็สงสัยเพราะดูใบราคามิตซู ดอกเบี้ยมันคำนวณมาแล้ว ค่าผ่อนมันเกินที่คำนวณหมดเลย เป็นร้อย

ประกอบกับล่าสุดเพิ่งทำไฟแนนซ์มาสด้า 2 กับธนชาติ  เขาก็อธิบายให้ฟังแล้วว่าจะมีประกันชีวิตให้ (ไม่ได้บังคับทำครับ แต่แนะนำให้ทำ เพิ่มแค่เดือนละประมาณ 200 ถ้าจะไม่ผิด ก็เลยทำไปครับ) 

เพราะงั้นก็คงประกันนี่แหละครับ (แต่ไฟแนนซ์ธนชาติ พูดจาห่วยมาก โทรไปถามก็ไม่ค่อยอยากรับ พูดจาเหมือนรำคาญ ยังสุดท้ายไฟแนนซ์ผ่าน เหอะๆ -*- )

ออฟไลน์ wooot

• Full Member

ขอบคุณมากครับ แต่ผมเห็นอีกเวป (คนรัก jazz) เอาเอกสารไฟแนนซ์มาให้ดู เขาคิดโดยหัก vat ออกจากยอดเต็มก่อน

แล้วคำนวนยอดจัดและดอกเบี้ยแบบที่สูตรที่ให้มา

เมื่อได้ยอดแต่ละเดือนแล้ว ก็คิด vat จากยอดผ่อนแต่ละเดือนบวกเข้าไป...

มันได้ผลเหมือนกันหรือเปล่าครับ...