ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความเห็นเรื่อง brand image หน่อยคับ?  (อ่าน 3883 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ข้อความเห็นเรื่อง brand image หน่อยคับ?
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 07:56:19 »
ส่วนมากจะเห็นมีแต่คนผู้ถึง brand image สำหรับผู้ใหญ่ 35+ เป็นส่วนใหญ่

วันนี้ผมจะมาถาม brand image สำหรับวัยรุ่น 20-25 บ้างคับ?

ยกมาจากกระทู้นี้คับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,20889.0.html

ทำไมผมถึงเลือกรถยี่ห้อตามนี้นั้นหรอคับ

ตามความรู้สึกผมแค่ต้องการรถที่โดดเด่นโดยที่ไม่ใช่ว่าราคาต้องแพงเสมอไป

ถ้า KIA ข้างในทำได้ขนาดนี้ผมก็ซื้อคับ คิดดูว่ารถไม่มีค่อยมีคนใช้ พอไม่มีคนใช้คนก็ไม่รู้ราคา

จากสิ่งที่เห็นความพรีเมียร์มันก็จะตามมาเอง

บ้างครั้งถึงรถราคาแพง แต่ด้วยความที่มันมีเยอะเกิน หรือเรียกว่าโหล ทำให้ความพรีเมียร์ของตัวรถหลายๆอย่างมันหายไป?

ในความรู้สึกของผมตอนนี้ที่คิดว่าเด่นคงมีแต่ Audi , VW , KIA ,SKODA   ส่วน VOLVO ดูแก่ไปนิด 

ข้อความเห็นเรื่อง brand image สำหรับ brand เหล่านี้หน่อยคับ Audi , VW , KIA ,SKODA ถ้าวัยรุ่นเป็นคนใช้
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ YenChar

Re: ข้อความเห็นเรื่อง brand image หน่อยคับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:04:09 »
มาสด้า3 อีกหน่อย 1.6 ออกมา กดราคาได้ต่ำลงอีก
มันเป็นรถที่ไม่ต้องแพง เครื่องไม่แรง แต่มันมีความเท่ในตัวของมัน
ดีไซน์ โฆษณา การขับขี่ บุคลิค ผมว่า มาสด้า3 ลงตัวมากๆกับราคาระดับนี้
(หากคิดถึงแค่ Image นะ)

อีกคันคือ ครูซ
มันเป็นรถที่เท่ ดูสง่างาม โดดเด่น เป็นตัวของตัวเอง
ต่อให้ขับแค่เครื่อง 1.6 แต่ใึีครจะรู้??

ไม่เหมือนอัลติส ถึงผมจะชอบอัลติสก็เถอะ
แต่จะมีซักกี่คนที่รู้ว่า 1.6 กับ 2.0 ต่างกันยังไง
บางคนขับ 2.0 หรู ดูดี แรงมหากาฬ แต่ไม่มีใครรู้ มันจะต่างอะไรกับ 1.6??

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: ข้อความเห็นเรื่อง brand image หน่อยคับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:38:36 »
มาสด้า3 อีกหน่อย 1.6 ออกมา กดราคาได้ต่ำลงอีก
มันเป็นรถที่ไม่ต้องแพง เครื่องไม่แรง แต่มันมีความเท่ในตัวของมัน
ดีไซน์ โฆษณา การขับขี่ บุคลิค ผมว่า มาสด้า3 ลงตัวมากๆกับราคาระดับนี้
(หากคิดถึงแค่ Image นะ)

อีกคันคือ ครูซ
มันเป็นรถที่เท่ ดูสง่างาม โดดเด่น เป็นตัวของตัวเอง
ต่อให้ขับแค่เครื่อง 1.6 แต่ใึีครจะรู้??

ไม่เหมือนอัลติส ถึงผมจะชอบอัลติสก็เถอะ
แต่จะมีซักกี่คนที่รู้ว่า 1.6 กับ 2.0 ต่างกันยังไง
บางคนขับ 2.0 หรู ดูดี แรงมหากาฬ แต่ไม่มีใครรู้ มันจะต่างอะไรกับ 1.6??

กดไลค์เลยครับ
เพราะในมุมมองผม ผมมองว่า รถที่ตลาดมากๆ อย่าง Altis แม้ว่าจะใช้ตัวท็อป 2.0
แต่มันดูไม่แพงหนะครับ
ในทางกลับกัน ถ้าเป็น Cruze ตัว 1.8 LS กลับรู้สึกดูแพงกว่า
อาจจะด้วยรูปลักษณืแค่ภายนอก และที่เราเห็นๆกันอยู่ท้องถนน
อะไรที่มันเยอะ มันจะเกล่อหนะครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:43:56 »
ผมชอบ Volvo C30
ผมว่าไม่แก่นะ
เห็นโฆษณา เป็นพระเอกแวมไพร์
เจาะกลุ่มวัย 20-25 แน่ๆ อ่ะครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 09:56:05 โดย Exhaust Emission »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 18:46:38 »
ส่วนมากจะเห็นมีแต่คนผู้ถึง brand image สำหรับผู้ใหญ่ 35+ เป็นส่วนใหญ่

วันนี้ผมจะมาถาม brand image สำหรับวัยรุ่น 20-25 บ้างคับ?

ยกมาจากกระทู้นี้คับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,20889.0.html

ทำไมผมถึงเลือกรถยี่ห้อตามนี้นั้นหรอคับ

ตามความรู้สึกผมแค่ต้องการรถที่โดดเด่นโดยที่ไม่ใช่ว่าราคาต้องแพงเสมอไป

ถ้า KIA ข้างในทำได้ขนาดนี้ผมก็ซื้อคับ คิดดูว่ารถไม่มีค่อยมีคนใช้ พอไม่มีคนใช้คนก็ไม่รู้ราคา

จากสิ่งที่เห็นความพรีเมียร์มันก็จะตามมาเอง

บ้างครั้งถึงรถราคาแพง แต่ด้วยความที่มันมีเยอะเกิน หรือเรียกว่าโหล ทำให้ความพรีเมียร์ของตัวรถหลายๆอย่างมันหายไป?

ในความรู้สึกของผมตอนนี้ที่คิดว่าเด่นคงมีแต่ Audi , VW , KIA ,SKODA   ส่วน VOLVO ดูแก่ไปนิด 

ข้อความเห็นเรื่อง brand image สำหรับ brand เหล่านี้หน่อยคับ Audi , VW , KIA ,SKODA ถ้าวัยรุ่นเป็นคนใช้

ความเห็นผมนะ
Audi จะเป็นวัยรุ่นแบบที่ดูเป็นผู้ใหญ่แล้วล่ะ
VW ก็เป็นวัยรุ่นที่ละอ่อนกว่า Audi
Kia วัยรุ่นแนวแปลก และละอ่อนกว่า 2 ตัวบน
Skoda จะเป็นวัยรุ่นที่เป็นเด็กเรียน แต่ใครอย่ามาแตะนะ มีอัด  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 19:47:43 »
เกิน 25 ไปเยอะแล้ว ตอบได้มั้ยครับ ฮ่าฮ่า

Audi >> ผมยกให้เป็น ของ Premium ระดับเดียว Benz และ BMW

VW >> ระดับรองลงมา ผมให้พอๆ กับ Volvo แต่ VW ดูวัยรุ่นกว่า

ถ้า Benz, BMW คือ Iphone  VW ก็คือ Blackberry   

Skoda >> รถยุโรป ที่เกรดต่ำลงมาอีกนิด เทียบเท่า หรือ เหนือกว่า รถญี่ปุ่นแบรนด์ดังๆ เจ้าตลาด แค่ นิดหน่อย 

เทียบกับยุโรปด้วยกัน ผมให้พอๆ กับ เปอร์โย และ ซีตรอง

Kia >> ด้อยกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นเจ้าตลาดนิดหน่อย

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ครับ