ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการกินน้ำมันเครื่อง ของ gti mk6 ครับ  (อ่าน 4802 ครั้ง)

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
วิ่งมาเดือนกว่าๆ ขึ้นเตือน check oil level มาสองรอบแล้วครับ รอบแรกตอน 2000 km รอบนี้ ตอน 3900 km
เข้าศูนย์ไปตรวจสอบไม่พบรอยรั่ว และทำการ top up ให้ในครั้งแรก แต่ครั้งที่สองเมื่อว่ันจันทร์ ช่างลองเปลี่ยน ตัว pcv ให้ เข้าใจว่ามันคือ วาล์วดูดไอที่เผาไหม้ของเชื้อเพลิง พยามถามรายละเอียดแต่ไม่ค่อยเข้าใจว่า มันจะช่วยเท่าไหร่ครับ

น้ำมันศูนย์ใช้ Castrol syn 0w30 ครับ (ตามคู่มือ)

รบกวนถามท่านผู้รู้เผื่อทราบครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการกินน้ำมันเครื่อง ของ gti mk6 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:48:45 »
ลองสอบถามในคลับดูด้วยนะครับ

ถ้า check แล้ว น้ำมันไม่พร่อง ก็น่าจะเกิดจาก ระบบ เซนเซอร์ต่างๆครับ

ลองเปลี่ยนศูนย์ดูก็ได้ครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

Re: สอบถามเรื่องการกินน้ำมันเครื่อง ของ gti mk6 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:09:04 »

ถ้า check แล้ว น้ำมันไม่พร่อง ก็น่าจะเกิดจาก ระบบ เซนเซอร์ต่างๆครับ

ลองเปลี่ยนศูนย์ดูก็ได้ครับ ;D ;D ;D

ขอบคุณคุณหมอครับ
check dipstick แล้ว พร่องจริงๆ ครับ ลงไปเกือบๆ min ได้ถามๆ ท่านอื่นอยู่บ้าง เข้าใจว่ามีกินบ้าง แต่ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้น่ะครับ
ศูนย์เค้าก็ไม่ได้ งอแง อะไรครับ แต่ผมคงเยอะไปหน่อย อยากรู้ละเอียด พอถามเค้าอธิบายแล้วผมไม่ค่อยเข้าใจ ก็เลย ลองถามๆ ท่านอื่นเผื่อเจอเหตุคล้ายๆ กันและมีทางแก้น่ะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:53:21 »

ขอบคุณคุณหมอครับ
check dipstick แล้ว พร่องจริงๆ ครับ ลงไปเกือบๆ min ได้ถามๆ ท่านอื่นอยู่บ้าง เข้าใจว่ามีกินบ้าง แต่ไม่คิดว่าจะเยอะขนาดนี้น่ะครับ
ศูนย์เค้าก็ไม่ได้ งอแง อะไรครับ แต่ผมคงเยอะไปหน่อย อยากรู้ละเอียด พอถามเค้าอธิบายแล้วผมไม่ค่อยเข้าใจ ก็เลย ลองถามๆ ท่านอื่นเผื่อเจอเหตุคล้ายๆ กันและมีทางแก้น่ะครับ

รถ VW วาล์วน้ำเปิดที่ 87 องศา น้ำมันเครื่องในอ่าง ประมาณ 95-100  น้ำมันเครื่องบนผนังสูบท่อนล่าง 150-200 เหนือแหวนขึ้นไปในท่อนเผาไหม้ 300- 500 องศา

Castrol 0W-30 HTHS อยู่ที่ 3.5 ที่ 150องศา

คิดว่าน่าจะหายที่นี่แหละครับ

เปลี่ยนยี่ห้อดูครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:16:51 »
ส่วนตัวผมเห็นว่า มันลดจริง แต่ปริมาณเท่านั้นไม่น่าจะ ทำให้ไฟเตือนได้นะครับ

รถโดยทั่วไปก็ มีการลดลงบ้างตามปกติอยู่แล้ว บางทีก็เติมขาดนิดขาดหน่อย

เท่าที่เคยเห็นมา ถ้าลดไม่ได้มาก ประมาณ 500 ml ขึ้นไป ไฟมันไม่น่าโชว์ได้ครับ

รถเพื่อน volvo s60 เครื่อง 2.0T โฉมที่แล้ว กว่าไฟจะโชว์ก็หมดไป 2 ลิตรแล้วครับ

จะให้พูดตอนนี้ ผมสรุปปัญหาแบบนี้ (ส่วนตัวผมคนเดียวนะครับ)

1. ไฟเตือน ซึ่งยังแก้ไม่ได้ ต้องหาสาเหตุว่า ทำไมไฟถึงเตือน

2. น้ำมันพร่อง จากที่เล่ามาผมว่า พร่องอยู่ในเกณฑ์ปกติ ซึ่งไม่น่าเป็นสาเหตุที่จะทำให้ไฟเตือนได้ครับ

ฉะนั้นตอนนี้ จะเหลือปัญหาข้อเีดียวคือ อะไรเป็นสาเหตุทำให้ไฟโชว์ ทั้งที่น้ำมัน ไม่รั่ว ไม่หายไปไหน ศูนย์ต้องหาคำตอบนี้ครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ waterside

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 15:19:42 »
ผมเข้าใจว่ารถใหม่โดยทั่วไป  ตามปกติไม่ควรกินน้ำมันเครื่องอย่างนั้นนะครับ  อาจมีเว้นบางรุ่นซึ่งเป็นลักษณะเฉพาะของเครื่องยนต์รุ่นนั้น ๆ เท่านั้น  ซึ่งก็น่าจะน้อยรุ่นมากครับ

สำหรับ Golf GTI MK6 นี้  ผมเองก็ใช้อยู่  และใช้มาเกือบ ๒ ปีแล้ว  ตั้งแต่ใช้มาไฟเตือนน้ำมันเครื่องยังไม่เคยติดเลยสักครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 15:21:17 โดย waterside »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 15:29:05 »
ขอโทษทีครับ ปล่อยไก่เต็มๆเลย

ผมดันไปเข้าใจว่า น้ำมันเครื่องลดลงมา วัดจากก้านวัด เป็นมิลลิเมตร(จากคำว่า ลงไปเกือบๆ min )

ทั้งที่ จริงมันลงจาก  Max - Min   

ถ้าลดขนาดนั้นก็ กินผิดวิสัยจริงๆล่ะครับ คงต้องหาสาเหตุกันต่อครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 15:38:21 »
ไม่ลองอู่นอกดูเหรอครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 15:41:32 »
ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดครับผม รีบพิมพ์ไปนิด
ตัวก้านวัด อยู่ที่  Min ครับ ค่อนไปทางด้านล่างครับ

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 15:55:40 »
ศูนย์ไหนครับเนี่ย
ถ้าอยู่ในประกันก็ใช้ให้คุ้มเลยครับ
ส่วนตัวไม่เคยเจอแนวนี้เลย

ออฟไลน์ tunnnnnn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 06:33:50 »
เข้ามาเป็นกำลังใจครับ...

VW Golf 1.4tsi (อายุ 4 เดือน) ที่ผมใช้อยู่ก็มีปัญหา เครื่องสั่น ตอน ออกตัวเกียร์ต่ำ เหมือนกันครับ   
ช่างศูนย์ "จูน" แก้หใ้หลายทีแล้วไม่หายสักที
สงสัยเหลือเปลี่ยนอะไหล่ "หัวฉีด" อย่างเดียว...   : (