ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความรู้เรื่องการเลือกเติมน้ำมันเบนซิน 91 95 หน่อยครับ  (อ่าน 38059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
ตามความเข้าใจของผม อาการเครื่องน๊อค ที่เคยเจอมา จากการเติมน้ำมันผิดประเภทของเครื่องยนต์ เป็นดังนี้ครับ
เวลา Start เครื่องใหม่ๆ เครื่องจะเดินปกติ แต่พอเครื่องร้อน เครื่องจะมีอาการเสียงดังผิดปกติ และถ้าเร่งเครื่อง เครื่องจะเดินสะดุดๆ เดินไม่เรียบ
ยิ่งเร่งจะยิ่งสะดุด ถามว่าขับได้ไหม ได้ครับ ก็ขับไปปกติ แต่เครื่องมันจะสะดุด เป็นจังหวะๆ 

ส่วนที่ผมบอกว่าสตาร์ไม่ติดเลย หมายถึง ถ้าเติมโซฮอลไว้ แล้วไม่ได้ขับเป็นสัปดาห์ รถจะสตาร์ทไม่ติดครับ ถึงสตาร์ทติดก็นานพอสมควรครับ 

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
เจอผมเต็มจะหนาว ผมเติมโซฮอล์ 91 ในรถที่ใช้ 95 ล้วน ไม่เห็นจะเขกเลย ;)

เครื่องขับก็ปกติดี ประหยัดตังด้วยครับ

อาจจะเป็นเพราะ Gas91 ใส่ เอทนานอลครับ ออกเทนเลยสูงขึ้น เทียบ ออกเทน95
แต่ถ้าเติมน้ำแดง (เบน91) น่าจะไม่รอดนะครับ

เพื่อความไม่สับสน น่าจะเอาเลขท้ายให้ตรงดีกว่า เผื่อผู้ไม่ชำนาญ อ่านอยู่ด้วย..  ;D

ออฟไลน์ 6162002

อ่านกระทู้นี้แล้ว ผมนึกถึงโฆษณา ที่อะไรก็ "แก๊สโซฮอล์" ผิด เลยครับ *-*

นี่ถ้ามีคนไปเติมดีเซลปตท. ที่เพิ่งปรับเป็นยูโร 4 แล้วเจ๊งขึ้นมาพอดี   รับรอง ปตท. ก็เละอีก ต่อให้อีกล้านกว่าคน ไม่มีปัญหาก็ตาม *-*

ส่วน91 ในทางทฤษฎี ก็วิ่งได้ไกลกว่า โซฮอล์ ทุกอออกเทนอยู่แล้วครับ   เพราะยังไงน้ำมันก็ค่าความร้อนสูงกว่าเอทานอล
แต่เรื่องจะเขกรึเปล่า อันนี้มันอีกประเด็นแล้วล่ะครับ - -

ออฟไลน์ LimitedEdition

เจอผมเต็มจะหนาว ผมเติมโซฮอล์ 91 ในรถที่ใช้ 95 ล้วน ไม่เห็นจะเขกเลย ;)

เครื่องขับก็ปกติดี ประหยัดตังด้วยครับ

อาจจะเป็นเพราะ Gas91 ใส่ เอทนานอลครับ ออกเทนเลยสูงขึ้น เทียบ ออกเทน95
แต่ถ้าเติมน้ำแดง (เบน91) น่าจะไม่รอดนะครับ

เพื่อความไม่สับสน น่าจะเอาเลขท้ายให้ตรงดีกว่า เผื่อผู้ไม่ชำนาญ อ่านอยู่ด้วย..  ;D

รถมันมี knock sensor ครับ มันเลยไม่เป็นอะไรมาก แต่ระยะยาวก็ไม่ดีหรอก
สำหรับคุณเต้อาจจะเป็นกรณีพิเศษ เพราะเลียคันเร่งให้วิ่งแค่ 40 กม./ชม.
เครื่องยนต์ยังไม่ได้รับโหลดอะไร ก็เลยไม่ได้น็อคออกมาชัดเจน แต่อย่าคิดจะเร่งแซงก็แล้วกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป

รถมันมี knock sensor ครับ มันเลยไม่เป็นอะไรมาก แต่ระยะยาวก็ไม่ดีหรอก
สำหรับคุณเต้อาจจะเป็นกรณีพิเศษ เพราะเลียคันเร่งให้วิ่งแค่ 40 กม./ชม.
เครื่องยนต์ยังไม่ได้รับโหลดอะไร ก็เลยไม่ได้น็อคออกมาชัดเจน แต่อย่าคิดจะเร่งแซงก็แล้วกัน

คุณเนยครับ จริงๆ ผมเคยเขก ครั้งเดียว ตอนนั้น หัวเทียนไม่ดีแล้ว(เน่า) ไฟไม่แรงพอ ตอนจะแซง กดไป รถมีเสียง ผมเลยถอนเลยครับ :D