ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าsuzukiจะจัดการยังไงกับยอดจองswiftอ่ะครับ  (อ่าน 18438 ครั้ง)

ออฟไลน์ karieng

• Jr. Member
  • **
พอดีว่ากำลังมองหารถเล็กๆ ก็เลยสนใจswift แล้วก็อยากจะใช้สิทธิ์รถคันแรกด้วย
แต่พอยิ่งอ่านยิ่งดู ท่าทางไม่มีทางทันโครงการนี้แน่นอน
อีกอย่าง ท่าทางยอดจองกับยอดผลิตต่างกันมากกกกก
เลยอยากรู้มากว่า suzuki จะทำยังไงต่อไปอ่ะครับ
ถ้าผมเป็นsuzukiคงจะรู้สึกเสียดายความต้องการของลูกค้าที่มีมาก
แต่ผลิตมาขายได้น้อยอ่ะครับ แล้วลูกค้าก็รอไม่ไหว สุดท้ายก็อดขาย :-\

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: สงสัยว่าsuzukiจะจัดการยังไงกับยอดจองswiftอ่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 22:58:14 »
คงไม่จัดการอะไร แต่จัดงานฉลองอยู่ในออฟฟิศมั้งครับ ^^

แต่ก็ต้องทำใจครับ นี่ยังดีที่สวิฟมีโรงงานในไทยแล้ว ถ้านำเข้าแบบแต่ก่อน ทีนี้ยิ่งนานใหญ่เลยครับ

แต่ผมเชื่อว่าเอาเข้าจริงๆ ก็ต้องมีคนถอนจองไปบ้างครับ คนที่เซลล์บอกรอปีนึง อาจจะไม่ถึงครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: สงสัยว่าsuzukiจะจัดการยังไงกับยอดจองswiftอ่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 23:02:11 »
จัดการเรื่องการผลิต ต่อรองกับซัพพลายเออร์ อย่างเดียวและเท่านั้น

เรื่องบริการหลังการขายเดี่ยวจะตามมาเองเป็นธรรมชาติครับ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 23:23:45 »
คงต้องเพิ่มเป็นสองกะ หรืออาจจะสาม

แต่เกียร์ Jatco อะไรนั่นคงต้องใช้กำลังภายในเยอะ เพราะดันใช้เกียร์แบบเดียวกันหลายยี่ห้อ คงจะแก่งแย่งกันน่าดู

ออฟไลน์ emkus30

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 00:25:41 »
ที่ทำงานเพื่อนเป็นซัฟให้ ซูซูกิ  สั่งเพิ่มชิ้นส่วนอีก 2 เท่าตัว ปั้มกันไม่ทันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:18:37 »
เพิ่งคุยกับคุณวัลลภ มาหมาดๆ เมื่อเย็นนี้ เมื่อวันก่อน และเมื่อวันที่คืนรถ (ช่วงนี้คุยกันบ่อย)

ยอดจองเยอะๆ ไม่ใช่มานั่งฉลองกันอย่างที่คิดเลยครับ
ตรงกันข้าม เสียงก่นด่าเรื่องการรอ รถนาน และการส่งมอบที่ทำได้ไม่ทันกับจำนวนยอดจอง
ตอนนี้มีเข้าไปที่ SMT มากแล้ว รับโทรศัพท์กันหูดับตับไหม้ หูชากันไปเลยทีเดียว

สรุปแล้ว งานนี้ "ทุกขลาภสำหรับ Suzuki ชัดๆ"

เขาบอกว่า คุณ Sugiyama-san เพิ่งจะบินกลับมาจาก การเจรจาขอโควต้ายอดผลิตเพิ่ม
จาก 12,000 คัน/ปี เป็น 15,000 คัน/ปี หมาดๆ

เขาเลือกที่จะผลิตรถให้เรียบร้อย และปราศจาก Defect ดีกว่าจะต้องมานั่งเร่งผลิต
จนเกิดปัญหาเมือส่งมอบลูกค้าในภายหลังหนะครับ แน่นอน ในฐานะถ้าเขาเป็นลูกค้าเอง
เขาก็อยากจะใช้รถที่ไม่มีปัญหาเลย หรือถ้ามี ก็ต้องแค่เรื่องเดียว และต้องเคลียร์ให้จบด้วย
เหมือนเราๆท่านๆ เช่นกัน

ดังนั้น...ผมคงบอกได้แต่เพียงว่า ถ้า Full Review ออกเมื่อไหร่ สงสัยยอดจองคงได้เพิ่มขึ้นอีกแหงๆ
มาแปะกับยอดถอนจองที่เริ่มมีการทะยอยถอนจองไปบ้างแล้ว เพราะกลัวใช้สิทธิ์รถคันแรกไม่ทัน
ซึ่งแน่นอน Suzuki เอง ก็ประเมินไว้เหมือนกันว่า น่าจะมียอดถอนจองราวๆ ครึ่งหนึ่งจากยอดจองทั้งหมด

แต่ ผมก็บอกพวกเขาไปแล้วว่า ผมมองต่างมุม คนจะถอนจอง น่าจะมีแค่ 40% ของยอดของทั้งหมด
ยังไงๆ ยอดส่งมอบ จะต้องมีเกิน 10,000 คันในปีนี้ให้ได้

ก็ทำไงได้ละครับ บริษัทเล็กๆ จู่ๆ ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า ยอดจองถล่มทะลาย ปรับตัวกันตาเหลือกอยู่

ดีลเลอร์ ก็เร่งมาว่าทำไมไม่เร่งผลิต ทำไมไม่รีบคว้าโอกาสไว้
Suzuki มองว่า"ถ้าผม ผลิตรถ ผิดพลาด ลูกค้าด่าผม มันไม่ใช่แค่ผมนะที่เจ๊ง แต่คุณ ในฐานะดีลเลอร์
ที่ลงทุนมหาศาล ก็จะเจ๊งไปด้วย มันไม่คุ้มกันหรอก ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ให้ลูกค้าแฮปปี้ที่สุดจะดีกว่า"

ที่เหลือ ก็แล้วแต่จะตัดสินใจกันตามอัธยาศัยนะครับว่าจะยอมถอนจอง หรือจะยอมรอ
แล้วแต่จะเลือกกันตามสบายนะครับ ผมไม่เกี่ยว

อ้อ บริการหลังการขาย ไม่ต้องห่วงหรอกครับ
ตอนนี้ มี 50 ศูนย์ฯทั่วประเทศ แต่สิ้นปีนี้ รวมที่ก่อสร้างอยู่ จะเพิ่มมาเป็น 64 ศูนย์ฯ
เดิมที เป้าหมายคือ ต้องครบ 100 ศูนย์ฯ ในปี 2015 แต่ดูแนวโน้มแล้ว ตั้งแต่ Swift
ขายดีขึ้นมา ผู้คนแห่กันมาขอเป็นดีลเลอร์กันใหญ่เลย ดังนั้น เป้าหมาย อาจจะทำได้
เร็วกว่าที่คิด คืออาจจะเป็นปี 2013 - 2014 !!

ส่วนเรื่องซ่อมบำรุง อันนี้ รอดูต่อไปครับ ยังมีอีกหลายปัญหาที่ต้องแก้ไข ใจเย็นๆ ค่อยๆดูกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 01:22:32 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:59:18 »
อยากทราบเรื่องเกียร์ธรรมดากับสีเขียวว่าจะมีมาไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 02:36:20 »
เกียร์ธรรมดา เจอกันตุลาคม

สีเขียว ถ้าเป็น สีที่คุณต้องการแบบนี้ สงสัยจะไม่มีครับ
เพราะ ต่อให้เป็นสีเขียวสำหรัลตลาดส่งออก สีมันก็ยังออกหม่นๆ เป็นควันบุหรี่ มากกว่าจะเป็นเขียวใสแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 03:39:15 »
คนถอนจองมี......แต่.....ไม่บ้างนะครับผมว่า ;D
เอาง่ายๆ ผมเป็นหนึ่งในนั้น ในวันที่ไปโชว์รูม เจอเพื่อนและพี่รู้จัก พร้อมใจมาถอนจองรวมกัน 3 คน :o
เพื่อนๆที่รู้จักกันที่ทราบข่าว ก็อีก 2-3 คน แต่ชื่นชมศูนย์ที่ขอนแก่นที่มีคุณธรรมดีมากครับ คืนทุกกรณีถ้ารอไม่ไหว
เพราะเขาก็เข้าใจหลายๆคนรีบใช้รถ นี่ไม่รวมคนอยากได้เงินคืนอีก

แต่ในเมื่อรีบหารถใช้ ก็มองคันอื่นไปเลยดีกว่า ตัดปัญหา ดีกว่ามีเสียสุขภาพจิตจากการรอ ;D
เพราะการรอคอย แม้ว่าจริงอยู่ ช้าๆได้พร้าเล่มงาม แต่การรอคอยมันก็มีระยะเวลาในตัวของมัน
ว่าเราไหวแค่ไหน เรียกว่าเจ็บแต่จบดี ครับ5555555555 แต่ดีน๊ะ ที่รู้จักมานี่ ไปติดต่อเซลล์เอาเงินจองคืนเลย
ดีกว่าหลายๆคน ที่ไม่รู้คิดยังไง ไม่สงสารกันเลย ที่เอาความอยากได้คนอื่น มาหากิน หาผลกำไร เออ ทำไปได้ ขายเป็นหมื่นๆ!!!!!  :-\
แถมไม่รู้ว่ารับรถได้ตามกำหนดไหม๊เหอะ ชื่นชมครับหลายๆคนที่ไปเอาเงินจองคืน ไม่ก็ขายไม่แพงมาก บวกนั่นนี่หน่อย
ขายเท่าทุนก็มี ช่วยๆกันเนอะ  จะได้ยุติระบบอุบาท ขายใบจองแพงๆ :'(

ขอชื่นชมซูซูกิครับ ที่ไม่ได้นิ่งนอนใจในเรื่องนี้
แต่แอบห่วงเหมือนกันว่า กระแสสวิฟท์ฟีเวอร์นี้ ที่มีแนวโน้มจะขยายไปอีกนาน จะทำยังไง
เพราะความต้องการมันมากเหลือเกิน โชว์รูม ศูนย์บริการ แม้จะเพิ่ม แต่จะทำได้ดีมากน้อยแค่ไหน เพื่อรองรับลูกค้าใหม่เหล่านี้ งานหนักนะเนี่ย

ยังไงก็สู้ๆนะครับ คนที่รอ ก็ขอให้รอแบบมีความหวัง ท่องไว้ เดี๋ยวก็เป็นของเรา5555555
ซูซูกิ ก็ขอให้เต็มที่ ทำออกมาดีๆ ให้คนที่ตั้งใจรอ มีความสุข ความพอใจ :)
ใครที่รีบ จำเป็นต้องหารถใช้จริงๆ ลองเปิดใจ มองตัวเลือกอื่นดูบ้างครับ แม้จะไม่ใช่สวิฟท์ แต่ก็เป็นรถเหมือนกันนะ ใช้งานได้เหมือนกัน แม้จะไม่โดนใจนัก
เข้าทำนอง ได้อย่าง เสียอย่างเนาะ คิดเสียว่า ไม่มีใครได้ในอย่างที่ตัวเองต้องการไปเสียหมด  ;D ;D ;D
ส่วนผม.....ทำใจ มองหาตัวเลือกใหม่ คิดเสียว่าเอามาใช้งาน เพราะต้องใช้รถจริงๆ ภาษีเงินคืนน่ะหรอ....อืมมมม 
ไม่อยากให้เงินคืน มากระทบความจำเป็น หรือรถที่เราชอบเลยจริงๆ แต่ถ้าชอฟสวิฟท์ อีกเรื่องนึง :)

ตัวผม คิดว่าคงไม่ใช่วันของเรา ไว้เจอกันใหม่เมื่อชาติต้องการเนาะน้องสวิฟท์ ;D ยิ้มทั้งน้ำตา5555555555555

ออฟไลน์ nonglek1228

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 04:42:30 »
ชื่นชมครับ ตรงที่ไม่เร่งผลิตให้ไวจนเกิดปัญหาถายหลัง เรื่อง 0 บริการ ก็เพิ่มขึ้นแน่นอนอยู่แล้ว

ส่วนตัวผมก็รอน้องมิราจต่อไป

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:04:49 »
ค่ายนี้เขามาแรงจริงๆ  ;D

สงสัยกะจะมาคว่ำ Eco ของ H กับ N
หลังจากที่ตลาดอินเดียเป็นที่ 1 นำแบบไม่เห็นฝุ่นมาแล้ว  :o

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:51:38 »
ความรู้สึกของผมโดยส่วนตัวนะครับ ชื่นใจแทน suzuki จริง ๆ และยิ่งคุณ JIMMY เล่าให้ฟังว่า เค้ายังเน้นคุณภาพเหมือนเดิม
ก็ยิ่งดีใจเข้าไปอีกว่า suzuki ยังไม่เปลี่ยนแปลงแนวบริหาร ไม่เร่งการผลิตเกินไปจนไม่สามารถควบคุมคุณภาพได้
อย่างนี้สิครับแน่จริง...
 ผมเองใช้ suzuki มาก่อน ประทับใจในคุณภาพครับ เป็นรถที่ดูแลง่าย ไม่เรื่องมาก จุกจิกกวนใจ
 ทั้งที่เมื่อก่อนนี้ brand นี้ ไม่อยู่ในสายตาเลย  และเมื่อได้สัมผัส ได้ลอง แล้วมันตอบโจทย์ผมได้เกือบครบ
 ตอนนี้เพื่อนผมมันว่าผมเป็นคนบ้า suzuki ไปแล้วครับ
   แน่นอนว่า swift eco ก็เป็นตัวเลือกของผมกับภรรยาในตอนนี้อีกคัน แต่ยังไม่ได้จองเลยครับ
   กำลังรอดูจังหวะสวยๆ อยู่ เพราะไม่รีบร้อนครับ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:56:27 »
ชอบมากเลยกับความคิดที่เขาบอกว่า

"ไม่เร่งผลิต กลัวมี defect กลัวไม่ได้คุณภาพ"

ถูกใจมากครับ ถ้า Swift ตัวหน้าเป็น 1.5 ผมซื้อเลย ^^

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:56:54 »
เชียร์Suzukiครับ 8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:05:39 »
ดีครับ ค่อยๆก้าวอย่างมั่นคงดีกว่ากระโดดแล้วล้มหน้าคว่ำขาหักไปต่อไม่ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 09:44:52 »
ช้าๆได้พร้าเล่มงาม
??????????? ?????????????

ออฟไลน์ BENZIL

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:16:51 »
กับประโยคที่ว่า "เขาเลือกที่จะผลิตรถให้เรียบร้อย และปราศจาก Defect ดีกว่าจะต้องมานั่งเร่งผลิต" ผมชอบมากครับ

ปล. ผมจอง Swift ตั้งแต่ 24 มี.ค. ครับ (สีขาว ตัวท๊อป) เซลล์บอกปากเปล่าว่าได้รถ พ.ค.-มิ.ย. (ไม่ได้ระบุในใบจอง) แต่ผมคิดว่าได้จริง อาจจะ มิ.ย. ไม่เป็นไร รอได้

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:39:22 »
ซัพพายเออร์ผลิตชิ้นส่วนให้ไม่ัทันหรอกครับ แผนเขาก็วางเป็นล๊อตๆไว้แล้วตั้งแต่ก่อน sop production ด้วยซ้ำไป

capacity โรงงานประกอบ มันเพิ่มไม่ได้หรอกครับถ้ามันเต็มแล้ว  ไหนจะ capacity ของซัพพายเออร์ที่ส่งชิ้นส่วนให้ซูซูกิอีกทอด :)

ขาดสายไฟไปเส้นเดียวรถก็ออกไม่ได้แล้วครับ

ได้รับรถช้าก็คงต้องทำใจรอกันหละครับงานนี้ :)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:08:39 »
เหมือนกับที่เคยเกิดกับมาสด้า3รุ่นที่แล้วใช่ไหมครับ? ยอดจองเยอะแยะมากแต่ดั๊นผลิตรถมาส่งมอบไม่ทัน  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:43:55 »
ซัพพายเออร์ผลิตชิ้นส่วนให้ไม่ัทันหรอกครับ แผนเขาก็วางเป็นล๊อตๆไว้แล้วตั้งแต่ก่อน sop production ด้วยซ้ำไป

capacity โรงงานประกอบ มันเพิ่มไม่ได้หรอกครับถ้ามันเต็มแล้ว  ไหนจะ capacity ของซัพพายเออร์ที่ส่งชิ้นส่วนให้ซูซูกิอีกทอด :)

ขาดสายไฟไปเส้นเดียวรถก็ออกไม่ได้แล้วครับ

ได้รับรถช้าก็คงต้องทำใจรอกันหละครับงานนี้ :)

คิดว่าเคสนี้คงไม่ได้เพิ่มกำลังการผลิตหรอกครับ
เพราะแบบที่ทุกท่านเข้าใจ การจะเพิ่มกำลังการผลิต
มันเกี่ยวข้องหลายอย่างมาก ไม่ได้ทำกันได้ง่ายๆ (ลดง่ายกว่า  ;D)

แต่คงไปเจรจาขอโควต้า domestic เพิ่มมากกว่า
เพราะเข้าใจว่าที่โรงงานผลิต มีการผลิตเพื่อส่งออกด้วยเช่นกัน
คงจะไปตัดเอาโควต้าของประเทศอื่นมานั่นแหละครับ

ออฟไลน์ KrisV

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 13:35:16 »
มีข่่าวเรื่อง Mini MPV ของ Suzuki บ้างหรือเปล่า ครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 13:52:58 »
ผมว่าคนซื้อส่วนหนึ่งเพราะอ่าน first impression ของ K.Jimmy นะ. แต่ต้องยอมรับว่า swift เป็น eco car ที่สวยที่สุดในตลาด.

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:50:23 »
ผมว่าซูก็ดีนะครับ แต่กำลังเติบโต อาจจะ3ปีช้างหน้าจึงจะรู้สึกว่าเป็นรถตลาดปกติเหมือนมาสดา  มิตซู  และอีก5ปีอาจจะไปถึงขั้นนิสสัน  แต่จะถึงขั้นโต กับฮอนไหมนั้นไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 17:29:24 »
ซูซูกิ ค่ายเล็กๆที่ใจไม่เล็ก  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 17:47:31 »
ถอนจอง เยอะ ๆ ก็ดี สิครับ ..... ;D...ผมจะได้รถเร็ว ๆ อยาก ได้รถจะแย่อยู่แล้ว ผมจอง สีดำ ครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 19:23:33 »
เกียร์ธรรมดา เจอกันตุลาคม

สีเขียว ถ้าเป็น สีที่คุณต้องการแบบนี้ สงสัยจะไม่มีครับ
เพราะ ต่อให้เป็นสีเขียวสำหรัลตลาดส่งออก สีมันก็ยังออกหม่นๆ เป็นควันบุหรี่ มากกว่าจะเป็นเขียวใสแบบนี้ครับ

ขอบคุณมากครับคุณ J!MMY

ออฟไลน์ BOBOz

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 21:24:36 »
เมื่อก่อนผมไม่เคยชอบ ซูซูกิเลย แต่ความคิดนั้นเปลี่ยนไป

เพราะผมได้ดูหนังญี่ปุ่นเรื่อง Alway sun set on the 3th street

เป็นหนังที่ดีๆมากๆ ทำให้ทัศนคติของผมกับ ซูซูกิ ดีขึ้นจริงๆครับ

ลองหามาดูกันนะ เข้ามาช่วยให้กำลังใจ ซูซูกิ ครับ

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 00:25:20 »
ถอนจอง เยอะ ๆ ก็ดี สิครับ ..... ;D...ผมจะได้รถเร็ว ๆ อยาก ได้รถจะแย่อยู่แล้ว ผมจอง สีดำ ครับ

555 ผมเองก็คงเป็นหนึ่งในนั้นที่จะได้รับรถเร็วขึ้นสินะ อิอิ

ปล. คนเรามันต้องมีจุดเริ่มต้น ถ้าไม่ให้โอกาส ก็ไม่มีวันโต หวังว่า โอกาสของผมที่ให้กับ ซุซูกิ สวีฟ ครั้งนี้ คงไม่ทำให้ผิดหวังนะครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 01:48:48 »
เมื่อก่อนผมไม่เคยชอบ ซูซูกิเลย แต่ความคิดนั้นเปลี่ยนไป

เพราะผมได้ดูหนังญี่ปุ่นเรื่อง Alway sun set on the 3th street

เป็นหนังที่ดีๆมากๆ ทำให้ทัศนคติของผมกับ ซูซูกิ ดีขึ้นจริงๆครับ

ลองหามาดูกันนะ เข้ามาช่วยให้กำลังใจ ซูซูกิ ครับ

อยากจะบอกว่า ครอบครัว Suzuki ในเรื่องนั้น ไม่ได้เกี่ยวข้อง หรืออ้างอิงจาก อัตชีวประวัติของก่อตั้ง Suzuki แม้แต่น้อยนะครับ อย่าเข้าใจผิด

(เพราะหนังเรื่องนี้ ผมก็ดู ครับ ซื้อ DVD มาแล้วทั้ง 2 ภาค และที่โรงหนัง House RCA กำลังจะฉายภาค 3 กันอยู่ในสัปดาห์นี้พอดีครับ)

คือ Suzuki เนี่ย เป็นนามสกุลที่ "โหลที่สุดของคนญี่ปุ่น" ครับ

คน Honda หรือ Toyota บางคน นามสกุลในนามบัตรนี่ยังเป็น Suzuki อยู่ เลย