ผู้เขียน หัวข้อ: "ว่าด้วยการซื้อรถใหม่และรอรถ"  (อ่าน 6372 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
"ว่าด้วยการซื้อรถใหม่และรอรถ"
« เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 05:11:31 »
ผมขอเอาประสบการณ์ส่วนตัวมาแชร์เผื่อเป็นตัวช่วยในการออกรถครับ

ผมอยู่แถมพระราม5 เวลาผมซื้อรถญี่ปุ่น(และเกาหลี) ผมจะโทรทุกศูนย์ในกทมและรอบๆที่ผมสามารถเข้าไปได้ โดยการเข้าเว็บดูรายชื่อศูนย์+เบอร์โทร

แล้วก็เริ่มไล่โทรถาทรุ่น-สีที่จะเอา ถ้าไม่มีรถก็ถามของแถมไว้เปรียบเทียบ ถ้ามีรถก็ถามคร่าวๆแล้วเข้าไปต่อรองถึงที่

"ผลที่ได้คือ บางครั้งของแถมอาจไม่ได้มากสุดแต่มีรถเลยหรือรอรถเต็มที่ไม่เคยเกิน15วัน(แม้กระทั่งรถใหม่หลังเปิดตัวแค่1วันยังเป็นไปได้)"

เคยครั้งนึงญาติจะซื้อTeana2.0 ให้ผมดูให้ ไปศูนย์แถวเกษตร_นวมินทร์ ดูด้านหน้าใหญ่มักๆ แต่ไม่มีให้ลองขับ ถ้าเอารอรถ1-2เดือน เลยไล่โทรไปเรื่อยๆ
เจอศูนย์แถวพระราม2 มีรถให้ลอง ภายนอกดูเล็กๆเฉยๆ แต่มีรถให้ลองขับไม่พอ มีรถพร้อมส่งมอบ มีสีให้เลือกอีกตางหาก ผมเลยเข้าไปลองขับดู ที่เห็นคือหลังโชวรูมเป็นที่ว่างมีรถสต๊อกอยู่รวมๆกันทุกรุ่นประมาณ30คันน่าจะได้

อยากให้ลองวิธีนี้ดู เผื่อจะได้รถเร็วขึ้น อีกอย่าการรอรถ1เดือน 2เดือนหรือมากกว่า5เดือนมันเป็นอะไรที่ไม่แน่นอนและมีความเสี่ยงอยู่ในตัวครับ

เลยอยากให้คนที่จะซื้อรถ ให้ใจเย็นๆครับอย่ารีบจอง คนซื้อหลังเรา1วันคนละศูนย์อาจได้ก่อนเรา1-2เดือนเป็นไปได้นะครับ

ดีที่สุดคือซื้อรถกับศูนย์ที่มีรถพร้อมส่ง เข้าไปตกลงของแถมจบ ต้องมัดจำ(วางเงินต่ำสุดที่เค้ารับดีที่สุด)และต้องได้ใบจองครับ .

แล้วจะมีความสุขกับการซื้อรถใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2012, 05:20:00 โดย ChiLun »

ออฟไลน์ MystogaN

Re: "ว่าด้วยการซื้อรถใหม่และรอรถ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 05:16:20 »
เป็นวิธีที่ดีมากครับ เป็นสิ่งที่ผู้บริโภคทุกคนสมควรกระทำแต่แรก ก่อนจะออกมาด่ามาว่านะ ;D

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: "ว่าด้วยการซื้อรถใหม่และรอรถ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:30:08 »
บ้านผมถึงจะอยู่บ้านนอก ที่ไม่โชว์ให้เลือกหลายสาขาแต่ก็ไม่เคยรอรถนาน อิอิ
แต่ก็แลกกับการไม่ได้เลือกสีนะ ฮ่าๆ
07 mazda 3

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:34:38 »
ซื้อรถ ต้องมีเวลาครับ
ไปดู ไปลอง เอาให้แน่ใจ
ต่อรองให้ถึงที่สุด

ถ้ารีบ อยากได้รถไวๆ ก็ต้องขวนขวาย เสาะหา

ทำถูกแล้วครับ
บางคนยอมไปศูนย์ไกลๆ เพื่อได้รถ
ในขณะที่บางคน ไม่ยอมไปไหน รอศูนย์เดียว อำนาจต่อรองมันก็ต่างกัน

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 07:47:54 »
ผมจะซื้อเนี่ยหาข้อมูลอยู่ 3 เดือน เช็คคล้ายๆ จขกท. อีกเกือบเดือน แต่จองแล้ว รวมเช็คไฟแนนซ์และรอรถไม่ถึง 2 อาทิตย์ happy มากๆ  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:28:11 »
เช่นกันครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดทางใต้ แต่เวลาเลือกดิลเลอร์ ผมหาข้อมูลไล่จากใต้ขึ้นไปจนถึง กทม.เลย
มาจบที่ กทม. ครับ เพราะได้รถตามสีที่ต้องการ มีให้เลือกหลายคัน และที่สำคัญ โปรโมชั่น คุ้มกว่ามาก
ยอมเสียเวลาลางานและเสียค่าเดินทางไปออกรถที่ กทม. ยังคุ้มเลยครับ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:42:54 »
เป็นวิธีที่ดีมากครับ เป็นสิ่งที่ผู้บริโภคทุกคนสมควรกระทำแต่แรก ก่อนจะออกมาด่ามาว่านะ ;D
ได้รถแล้วอย่าลืมเอามาโชว์ตัวหน่อยนะครับ 8)

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 11:46:44 »
ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ วันเดียวรับรถเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:31:34 »
ผม 2 วัน  ^^

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 13:30:45 »
ได้รถแล้วอย่าลืมเอามาโชว์ตัวหน่อยนะครับ 8)
มาละครับ 555+

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:37:32 »
ดีครับ แต่ผมเอารถที่ยังไม่ผลิตเลยจองนาน ก็มิราจไงครับ จองตั้งแต่ก่อนเปิดตัวละ รอจนป่านนี้ยังไม่มาจอดที่โชว์รูมเลย(เชียงใหม่นะ)

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 14:44:36 »
โอ้ว รอดู review F10 คุณ LanCeLoT ครับ ดูแล้วดูอีก ยังไงก็ไม่เบื่อฮ่าๆ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 16:19:54 »
ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ อาศัยความหน้าด้าน เดินเข้าไปคุยหลายๆศูนย์ครับ ต่างจังหวัดก็ไป  พยายามถามรถยกเลิกจอง ในที่สุดก็ได้แจ๊ซ8วัน อิอิ ;D