ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสมั้ยท๊๋ honda thai จะนำstepwgn spada mc เข้ามาครับกลัวโดนหักหลังเหมือนfreed  (อ่าน 13763 ครั้ง)

ออฟไลน์ tatanoi

• Newbie
  • *
พอดีส่วนตัวจอง spada รถศุนย์ล็อตเเรกส่งมอบเดือน5เอาไว้ แต่อีกใจหนึ่งก็หวั่นๆอยู่ว่ากลัวจะโดนหักหลังในล็อตหลังหรือจะเปลี่ยนใจไปเอาล็อตหลังดีคับ
แต่เท่าที่คุยกับเซลล์ก่อนจองรถเห็บอกว่ารถ jp spec ทั้ง3รุ่นนำเข้าแบบจำกัดจำนวนทั้ง3รุ่น แล้วบอกไว้ว่าหลังจากที่โรงงานเริ่มเดินสายการผลิตได้ตามปรกติ
ทางบริษัทจะไม่ทำตลาดรถนำเข้าjp spec ต่อขายเท่าที่มีอยู่ไม่นำเข้ามาอีก ไม่ทราบว่าใครพอทราบข้อมูลในส่วนนี้บ้างไหมคับ
ส่วนตัวจริงๆเเล้วคิดว่าจะนำเข้ามาทั้งที่ทำไมไม่เอาตัว mc มาเลย จะได้ไม่ทำให้ลูกค้าเสียความรู้สึก ทั้งที่รถ jp spec แต่รุ่นราคา 2 ล้านขึ้นทั้งนั้น  ???
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
เป็นผมเพิ่มงบหนีไป Estima หรือ Alphard ดีกว่าหรือถ้าสาวก Honda เล่น Odyssey มีอนาคตกว่าครับ

• Newbie
  • *
ตอบคุณ Torty คับ มีงบเเค่ 2 ล้านเกินได้นิดหน่อยคับไม่อยากเป็นหนี้เยอะคับ แล้วคุณเเม่อยากได้รถศูนย์นะคับตามใจท่านนะคับ

ออฟไลน์ simcity

ส่วนตัวคิดว่า Honda ไม่น่าจะหักหลังเหมือน Freed ครับ

Honda แค่นำ Stepwagon มาขายเพื่อสร้างสีสัน เพิ่ม Product line ให้หลากหลาย  และ สกัด Alphard

แต่คงไม่เน้นยอดขายเท่าไหร่  คือขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ ก็ไม่เดือดร้อน

มี Order แล้วค่อยสั่งมาเป็น lot ๆ จากญี่ปุ่น

ดังนั้น โอกาสจะมาลดกระหน่ำ แบบ Freed เป็นไปได้ยากครับ

ยกเว้นว่าถ้ามาวางไลน์ประกอบในเมืองไทย หรือ อินโดนีเซียในอนาคต  อันนี้ก็อีกเรื่องนึง ครับ

ส่วน Freed ถือเป็นหนึ่งในรุ่นที่ Honda คาดหวังยอดขายไว้ตั้งแต่แรก และ พยายามทำตลาดในเมืองไทย

แต่เปิดตัวมา ราคาแพงเกิน เลยแป๊ก

ประกอบกับช่วงปลายปีที่แล้วน้ำท่วมโรงงาน honda

ทำให้ Honda ปิดรับ Order รถแทบจะทุกรุ่น เซลล์แต่ละศูนย์เรียกว่าแทบจะกินแกลบกันเลยทีเดียว

เหลือเพียง Freed ซึ่งนำเข้ามาทั้งคันจาก อินโดนีเซียได้เลย และ ไม่โดนผลกระทบจากน้ำท่วม

ช่วงจังหวะนี้ Honda เลยเอา Freed มาทำโปรโมชั่นลดราคา เพื่อกระตุ้นยอดขายครับ 

ออฟไลน์ TorTy

ตอบคุณ Torty คับ มีงบเเค่ 2 ล้านเกินได้นิดหน่อยคับไม่อยากเป็นหนี้เยอะคับ แล้วคุณเเม่อยากได้รถศูนย์นะคับตามใจท่านนะคับ
อ่อครับตองขอโทษด้วยครับพอดีไม่ทราบรายละเอียดถ้าเป็นรถครอบครัวอีกตัวที่ผมว่าน่าสนใจ Hyundai Grand Starex ก็น่าสนนะครับ
แน่แง่ของรถนำเข้าจะศูนย์ไม่ศูนย์นำเข้าจำกัดจำนวนอย่างนี้ผมว่าไม่น่าต่างกันเท่าไหร่นะครับในแง่ของอะไหล่แต่บริการก็เข้าได้เหมือนกัน
สำหรับฮอนด้า

stepwgn spada mc ผมก็มองว่ายากครับที่จะเอาตัว MC มาเพราะเค้าน่าจะต้องตกลงเป็นรุ่นๆไปเพราะนำเข้าได้จำกัดจำนวนอยู่แล้วจะมาทำให้วุ่นวายเรื่องอะไหล่
ภายหลังไม่ใช่เรื่องแน่ยิ่งต้องกู้ชื่อเสียงคืนมาอีกโดยส่วนตัวผมว่ายาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเชื่อว่า น่าจะไม่เอาเข้ามาอีก เพราะกระแสตอบรับ เงียบกว่าที่คิด
ทั้งที่จริงๆแล้ว รถคันนี้ ดีมากๆ มากกว่าที่ทุกคนคิดกัน
ผมนี่เห็นแล้วกรี๊ดสลบคาบูธ Honda ใน Motor Show เลยทีเดียว

ออฟไลน์ decptt

ผมยังอยากได้เจ้า สปาด้า อยู่เลย
ถ้าประกอบไทย ราคา ไม่เกิน 1.7 ล้าน (แบบ Space Wagon ของมิตซู)
ผมว่า มีลุ้นเรื่องยอดขายแน่นอน
แต่ถ้า ราคาไม่หนีรถตู้ Commuter ของพี่โต (ไม่เกิน 1.5 ล้าน) รับรอง ยอดกระฉูด แถม บริษัทจะซื้อไปทำรถตู้บริษัทอีกต่างหาก

ภาวนาปีหน้าเป็น CKD Pleaseeeeeeeeeeeeeee ;D

ออฟไลน์ beebird

ส่วนตัวคิดว่า Honda ไม่น่าจะหักหลังเหมือน Freed ครับ

Honda แค่นำ Stepwagon มาขายเพื่อสร้างสีสัน เพิ่ม Product line ให้หลากหลาย  และ สกัด Alphard

แต่คงไม่เน้นยอดขายเท่าไหร่  คือขายได้ก็ขาย ขายไม่ได้ ก็ไม่เดือดร้อน

มี Order แล้วค่อยสั่งมาเป็น lot ๆ จากญี่ปุ่น

ดังนั้น โอกาสจะมาลดกระหน่ำ แบบ Freed เป็นไปได้ยากครับ

ยกเว้นว่าถ้ามาวางไลน์ประกอบในเมืองไทย หรือ อินโดนีเซียในอนาคต  อันนี้ก็อีกเรื่องนึง ครับ

ส่วน Freed ถือเป็นหนึ่งในรุ่นที่ Honda คาดหวังยอดขายไว้ตั้งแต่แรก และ พยายามทำตลาดในเมืองไทย

แต่เปิดตัวมา ราคาแพงเกิน เลยแป๊ก

ประกอบกับช่วงปลายปีที่แล้วน้ำท่วมโรงงาน honda

ทำให้ Honda ปิดรับ Order รถแทบจะทุกรุ่น เซลล์แต่ละศูนย์เรียกว่าแทบจะกินแกลบกันเลยทีเดียว

เหลือเพียง Freed ซึ่งนำเข้ามาทั้งคันจาก อินโดนีเซียได้เลย และ ไม่โดนผลกระทบจากน้ำท่วม

ช่วงจังหวะนี้ Honda เลยเอา Freed มาทำโปรโมชั่นลดราคา เพื่อกระตุ้นยอดขายครับ 

รถนำเข้า Honda จะมาแค่ช่วงนี้เท่านั้นล่ะครับ จะว่าไปแต่ละศูนย์ก็ไม่ค่อยอยากขายเท่าไหร่นัก แต่ก็ต้องนำเข้ามาขายตาม Honda เค้าอยากนำเข้ามาเพื่อกระตุ้นตลาด ในแง่ของความหลากหลาย และความแปลกใหม่ ผมว่าหลังจากนี้ น่าจะหมดแล้วหมดเลยนะครับ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ตัวนี้ถ้าราคาประมาณ 1.6-1.8MB ผมซื้อแน่นอน รอมานานแล้วด้วย จริงๆ2ล้านก็คิดอยู่เหมือนกัน แต่พอบอกจะเลิกนำเข้าล็อตต่อไปนี่จบเลย อะหล่งอะไหล่จะทำไงครับ ผมยอมหนีไป H1 ดีกว่า (แต่ติดในใจว่ามันใหญ่เกินไปนิดเท่านันเอง) ไม่งั้นก็คงจะหนีไปเอา grand carnival ไปเลย จบๆที่ราคาล้านต้นๆ ส่วนราคาขายต่อจะตกเท่าไหร่ ก็คงไม่เท่าราคา alphard ตกแน่
แต่จริงๆตอนนี้ยังไม่จำเป็นเท่าไหร่ รอลูกโตกว่านี้อีกนิดก็ยังไหว ถ้า honda ประกอบ Step ในประเทศเมื่อไหร่ก็คงมีเสียทรัพย์แน่นอน เพราะ freed ก็ไปลองมา แต่เล็กไปหน่อย ตัว step wg นี่กำลังดีเลย :)

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
กรณี ฟรีด ไม่เรียกว่า โดนหักหลังครับ

เขาเรียก ตัดขาดญาติพี่น้อง  

อ้ายที่โดนๆกัน ล้วนแล้วแต่ สาวกทั้งน้านนนนนน ::) ::)

ออฟไลน์ vuthtichai

ผมขอถามในกรณีคนไม่รู้เรื่อง รถ van เลยนะครับ พอดีไปมอเตอร์ โชว์ ผมไปดู ตัว stepwgn กับ h1
ผมเห็นว่าภายใน การตกแต่ง กับ ถาย นอกมันดูก๊อกแก๊กแค่ใหญ่กว่าตัว freed นิดหน่อยเฉยๆ ผมไม่คิดว่ามันจะแพงกว่า freedมาก และไปเทียบกับ h1 ตัว deluxe ( ที่มัน 1.39 ประมาณเนี่ย ) ผมว่าเอามาแต่งภายใน อีก 2 - 3 แสน บาทผมว่ามันสะดวกสบาย และ ดูแข็งแรงปลอดภัยกว่า หรือป่าวครับ

ถ้าผิดพลาดไงขอโทษไว้กอ่นนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่อง van แค่ดูจากภายนอก เรื่องเครื่องความแรง การทรงตัว ผมไม่รู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ WTF

ผมขอถามในกรณีคนไม่รู้เรื่อง รถ van เลยนะครับ พอดีไปมอเตอร์ โชว์ ผมไปดู ตัว stepwgn กับ h1
ผมเห็นว่าภายใน การตกแต่ง กับ ถาย นอกมันดูก๊อกแก๊กแค่ใหญ่กว่าตัว freed นิดหน่อยเฉยๆ ผมไม่คิดว่ามันจะแพงกว่า freedมาก และไปเทียบกับ h1 ตัว deluxe ( ที่มัน 1.39 ประมาณเนี่ย ) ผมว่าเอามาแต่งภายใน อีก 2 - 3 แสน บาทผมว่ามันสะดวกสบาย และ ดูแข็งแรงปลอดภัยกว่า หรือป่าวครับ

ถ้าผิดพลาดไงขอโทษไว้กอ่นนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่อง van แค่ดูจากภายนอก เรื่องเครื่องความแรง การทรงตัว ผมไม่รู้เรื่องเลย

ใหญ่กว่า freed นิดหน่อย ใช่ครับ เครื่องก็ใหญ่กว่า freed นิดหน่อย ทุกอย่างที่นิดหน่อยนั้นมันคือสิ่งที่ผมและบางคนอยากได้น่ะครับ แต่ราคามันไม่เหมือน freed ที่ประกอบอินโดไงครับ เลยแพงเวอร์ไปอย่างที่บอก ถ้าซัก 1.6-1.8 ล้าน ผมว่าคนซื้ออีกเยอะครับ
ส่วน H1 ถ้าถามผม ผมว่าดีกว่า Step wg แทบทุกอย่าง ตั้งแต่เครื่อง ยันขนาด และความสบายในการโดยสาร และแน่นอน ราคา แต่บางครั้ง ด้วยขนาดของมัน ผมว่ามันใหญ่เกินไปนิดสำหรับครอบครัวผมน่ะครับ แต่ถ้าใช้เป็นรถวิ่งเที่ยวอย่างเดียว ผมก็ว่าน่าสนนะ เวลาขับไปทำงานก็ขับ เฟียสต้า ไป อะไรแบบนั้น  :D

ออฟไลน์ vuthtichai

ใหญ่กว่า freed นิดหน่อย ใช่ครับ เครื่องก็ใหญ่กว่า freed นิดหน่อย ทุกอย่างที่นิดหน่อยนั้นมันคือสิ่งที่ผมและบางคนอยากได้น่ะครับ แต่ราคามันไม่เหมือน freed ที่ประกอบอินโดไงครับ เลยแพงเวอร์ไปอย่างที่บอก ถ้าซัก 1.6-1.8 ล้าน ผมว่าคนซื้ออีกเยอะครับ
ส่วน H1 ถ้าถามผม ผมว่าดีกว่า Step wg แทบทุกอย่าง ตั้งแต่เครื่อง ยันขนาด และความสบายในการโดยสาร และแน่นอน ราคา แต่บางครั้ง ด้วยขนาดของมัน ผมว่ามันใหญ่เกินไปนิดสำหรับครอบครัวผมน่ะครับ แต่ถ้าใช้เป็นรถวิ่งเที่ยวอย่างเดียว ผมก็ว่าน่าสนนะ เวลาขับไปทำงานก็ขับ เฟียสต้า ไป อะไรแบบนั้น  :D

อ๋อครับ เรื่องรถนี่พูดยากนะครับ แต่ถ้าเป็นรถคันที่สอง และมีรถวิ่งในเมือง ตัวเลือกอาจจะหลากหลายเยอะแยะเลยคราวนี้ แต่สำหรับผมใหญ่ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่เล็กนี่สิปัญหา ที่บ้านมีแต่ตัวเบ้อเร่อ อิอิ

• Newbie
  • *
ได้คุณ J!MMY มาช่วยตอบในส่วนที่ข้องใจได้ความชัดเชนขึ้นมากขอบคุณคับ

ออฟไลน์ mothsan

อนาคตไม่แน่ครับ อาจจะได้ซื้อของดี ราคาถูกก็ได้ครับ อีกไม่กี่ปีครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ที่จริงผมเป็นคนชอบรถประเภทนี้มาก ตั้งแต่ Freed เป็นรถที่ผมชอบมาก แต่ด้วยราคาที่แพง + เล็กไปหน่อย

เลยชอบ Stepwgn Spada มากว่า แต่ได้แต่ฝัน เพราะมีแต่รถเกร์ย

พอ Honda นำเข้ามา ก็เหมือนฝันกลายเป็นจริงเพราะว่าเป็นรถศูนย์ แต่ด้วยราคาก็ฝันสลายตามเคย  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
เอาเข้ามาแน่นอนครับ จากวงในครับเร็วๆนี้