ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเกี่ยวกับการ test drive หน่อยครับ  (อ่าน 4225 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tann

• Newbie
  • *
คือวันพรุ่งนี้เซลล์เขาจะนำรถมาให้ผม test driveครับ
แต่ว่าผมไม่เคยtest driveมาก่อนเลยอ่ะครับครั้งนี้เป็นครั้งแรก
เลยมาขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยครับว่าต้องทำยังไงบ้าง
ระยะในการขับควรประมานเท่าไหร่ ความเร็ว เส้นทาง หรือว่าเซลล์เขาจะเป็นบอกเรา
ยังไงก็ช่วยแนำนำผมหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำเกี่ยวกับการ test drive หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 13:00:12 »
เท่าที่ผมรู้เค้าจะจำกัดระยะทางครับ ว่าขับไปได้ไม่เกินที่ไหน
ตอนผมไปเทสไดร์ฟ เตรียมแค่ใบขับขี่อย่างเดียวครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยแนะนำเกี่ยวกับการ test drive หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 13:14:21 »
ลองเบรค ลองหัก ลองเหยียบ ต้องลองให้ได้ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:40:52 »
แต่ละที่ก็ให้ไม่เหมือนกันครับ

บางที่ก็ให้ขับขึ้นทางด่วน แถมยังเชียร์ให้เราซัดเต็มข้ออีกตะหาก ถ้าได้แบบนี้ก็โชคดีไปครับ เช่น ศูนย์ฺที่อยู่ริมถนน high way
บางที่ให้แค่วนรอบ show room (โดยเฉพาะพวกรถญี่ปุ่น รถบ้านๆ)
บางที่ให้ขับออกถนนใหญ่ วนได้ 2-3 รอบ ก็อาจมีโอกาสได้ทดสอบสมรรถนถบ้างเล็กน้อย

ก็ต้องลองเหยียบดูอะครับ แล้วก็ลองโยกๆดู คือลองให้หมดอะครับ ดูว่าตำแหน่งนั่งพอดีกะเรามั้ย
แม้กระทั้งเครื่องเสียง การลองใช้อุปกรณ์ต่างๆ ควรจะไปช่วงกลางวันนะครับ ถ้าต้องลองกลางรถติดๆก็ไม่มีประโยชน์

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:43:56 »

บางที่ก็ให้ขับขึ้นทางด่วน แถมยังเชียร์ให้เราซัดเต็มข้ออีกตะหาก ถ้าได้แบบนี้ก็โชคดีไปครับ เช่น ศูนย์ฺที่อยู่ริมถนน high way
บางที่ให้แค่วนรอบ show room (โดยเฉพาะพวกรถญี่ปุ่น รถบ้านๆ)
ไม่ยุ่นนะ เคยเจอเมกันครับ เชฟโรเล่ต์ แคปติว่า ตั้งแต่สมัยมีแคมเปญแจกไอโฟน เขาก็ให้วนอยู่แค่หลังศูนย์ครับ แล้วจะรู้อะไรได้ยังไง
ส่วนอีกศูนย์ โตโยต้า ก่อน มกท. ลองแคมรี่ไฮบริด แบบไกลๆเลย (ทั้งสองศูนย์อยู่บน ถ. วิภาวดี บรรจบเข้า พหลโยธินครับ ไฮเวย์ล้วน)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 16:44:56 »
เส้นทาง เซลส์น่าจะเป็นคนกำหนดให้เรา
เวลาลองขับ ปรับที่นั่งให้เหมาะกับตัวคุณให้มากที่สุดก่อน รวมถึงกระจกทั้ง 3 บานด้วย ไม่ต้องรีบค่อยๆทำ
หลังจากนั้นก็ค่อยๆขับช้าๆก่อน พอเริ่มชินกับน้ำหนักพวงมาลัย คันเร่ง รวมถึงเบรค แล้วก็ค่อยๆเพิ่มความเร็ว ถ้าที่ว่างพอ ผมอยากให้ลองถึงราวๆ 120 ก.ม./ช.ม. เพื่อดูอาการของรถ
ลองเบรคด้วยว่าน้ำหนักเป็นอย่างไร เบรคแล้วหยุดดีไหม หน้าทิ่มหรือเปล่า

หลังจากลองขับเสร็จ ก็ย้ายที่นั่งตัวเองไปนั่งที่นั่งอื่นๆบ้าง ดูว่านั่งสบายไหม ทดลองลูกเล่นภายในห้องโดยสารไปด้วย และลองเปิดกระโปรงหลังดูที่เก็บสัมภาระด้วยครับ  

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 19:02:12 »

ไม่ยุ่นนะ เคยเจอเมกันครับ เชฟโรเล่ต์ แคปติว่า ตั้งแต่สมัยมีแคมเปญแจกไอโฟน เขาก็ให้วนอยู่แค่หลังศูนย์ครับ แล้วจะรู้อะไรได้ยังไง
ส่วนอีกศูนย์ โตโยต้า ก่อน มกท. ลองแคมรี่ไฮบริด แบบไกลๆเลย (ทั้งสองศูนย์อยู่บน ถ. วิภาวดี บรรจบเข้า พหลโยธินครับ ไฮเวย์ล้วน)
อันนี้ผมว่าแล้วแต่ศูนย์มากกว่าครับ ว่าจะงกค่าน้ำมันแค่ไหน ไม่จำเป็นต้องยุ่นหรือไม่ยุ่นหรอกครับ
ผมลองของ Cativa ที่กาญจนบุรี วิ่งเส้นบายพาสเกือบรอบเมืองกาญจน์ ไม่เห็นเซลส์จะว่าไรเลย
ถ้าศูนย์นี้ให้ลองน้อยและเรายังไม่แน่ใจ ก็ไปลองศูนย์ใหม่เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 21:55:14 »
ผมว่าบางครั้งเซลล์ก็ไม่ได้เรื่องมากอะไรนะครับ (อาจเป็นเพราะอยู่ ตจว.ก็ได้) ศูนย์ส่วนใหญ่ที่นี่(ลำปาง) จะอยู่ติดไฮเวย์ ก็ลองกับถนนไฮเวย์ที่รถเยอะพอควร ผมเองก็เล่นหมดละครับ ทั้งดูอัตราเร่ง การแซง การเลี้ยว การเบรก และจะหาดูถนนที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพื่อทดสอบช่วงล่างว่าโดดป่าว นุ่มป่าว และจะสังเกตุพวกห้องโดยสารว่าเปงไง ดังป่าว ประมาณนี้

ปล.ไปลองรถส่วนใหญ่ผมจะลองในระยะประมาณ(ไปกลับ) 2-3 โล ไม่ทราบว่าสั้นไปหรือป่าว
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:05:25 »
ต้องคุยกันกับเซลว่ามีข้อห้ามอะไรบ้าง แล้วเราทำอะไรได้บ้าง ต้องตกลงกันก่อน
ที่สำคัญระวังอย่าให้เกิดอุบัติเหตุนะครับ

ออฟไลน์ Tann

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 22:12:19 »
ขอบคุณทุกคนมากครับที่ช่วยแนะนำ