ผู้เขียน หัวข้อ: กลับต่างจังหวัด ไม่มีอะไรมาฝาก เอาอัตราสิ้นเปลืองมาฝากล่ะกัน  (อ่าน 13514 ครั้ง)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
สวัสดีปีใหม่ไทยครับ

กลับบ้านมาไม่มีของฝาก

เอาตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองมาฝากครับ

Triton Plus 4 door 140 hp A/T เลขไมล์ 18x,xxx km.

เส้นทางชลบุรี-พิจิตร 425 กม.

เซ็ตทริปเป็น 0 น้ำมันเต็มถังที่ ปตท. บายพาส หนองขาม

สภาพการจะราจร มอเตอร์เวย์รถโล่ง ความเร็วยืนพื้นที่ 140

วงแหวนตะวันออกรถเยอะแต่ไหลไปได้เรื่อยๆ ความเร็วยืนพื้นที่ 100

เอเชียก็พอๆกับวงแหวน

เลี้ยวขวาเข้าตากฟ้าสาย 11 รถไม่เยอะแต่ถนนสุดยอดมาก ช่วงที่ถนนเรียบหน่อยความเร็วยืนพื้นที่ 140

เลยแยกตากฟ้าไปถนนแตกยังกับแผ่นดินจะแยกออกจากกัน

ตอนกลับบ้านปีใหม่ยังไม่และแบบนี้

สงสัยเป็นผลข้างเคียงจากแผ่นดินไหว  ;D

ออกเดินทาง 03:50 ถึง ปลายทาง 8:45

ขับอยู่แถวบ้านอีกนิดหน่อย

ขากลับเต็มถังที่ ปตท.แยกวังงิ้ว

เข็มไมล์โชว์ 517 กม.

ขณะเดียวกันหัวจ่ายโชว์จำนวนลิตร  52.42 ลิตร

ศิริรวมแล้วอัตราสินเปลืองอยู่ที่ 9.86 กม./ลิตร

ขับคันนี้มา 3 ปี เวลาเดินทางไกลๆ ก็จับอัตราสิ้นเปลืองตลอด ไม่เคยได้เกิน 10 กม.ลิตรซักครั้งเลย

ยิ่งถนนโล่งยิ่งกิน ;D

ออฟไลน์ mongolias

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ
เอาอัตราสิ้นเปลืองมาฝากก่อนเช่นกัน อาทิตย์หน้า น่าจะพอมีเวลาว่าง ทำรีวิวทริปที่ไปเที่ยวมา
ข้อมูลจำเพาะของตัวรถ Honda Jazz 2006 เลขไมล์ 223,XXX ก.ม.

เริ่มต้นขับจาก ศรีราชา ขึ้นบูรพาวิถี ไปออก บางพลี-สุขสวัสดิ์ แล้วก็ยิงยาวไปสุราษฎร์ วันที่ 7 เม.ย.
จากนั้นวันที่ 8 เม.ย. ขับจากตัวเมืองไปท่าเรือดอนสัก เอารถข้ามเรือเฟอร์รี่ไปเกาะสมุย วิ่งเล่นรอบเกาะ 1 รอบ
วันที่ 11 เม.ย. กลับจากเกาะสมุย ตีรถยาวกลับแปดริ้ว
ความเร็วที่ใช้ อยู่ที่เฉลี่ย 110 ก.ม./ช.ม. ยกเว้นบนเกาะที่วิ่งแถวๆ 60 -80 ก.ม./ช.ม.

ระยะทางที่วิ่งทั้งหมด 1,816 ก.ม. เติมแก๊ส LPG ไปทั้งหมด 1,810 บาท เฉลี่ยง่ายๆ ก็ ก.ม.ละ 1 บาท คิดแล้วกินแก๊สเฉลี่ยราวๆ 12-13 ก.ม./ลิตร

ราคาแก๊ส ณ วันที่ 7 - 11 เม.ย.
ที่สมุทรสาคร 12.35 บาท
ที่ชุมพร 12.80 บาท ผมดันขี้เกียจตอนช่วงที่ปั๊มแก๊สราคา 12 บาทนิดๆ(ขอโทษทีจำราคาที่แน่นอนไม่ได้ครับ)
ที่สุราษฎร์ 13.55 บาท
ที่แปดริ้ว 12.52 บาท
ที่เกาะสมุย 17.xx บาท (แพงมาก) ---> โชคดีที่อัดเต็มถังที่สุราษฎร์ไปก่อน ไม่ต้องเติม  ;D  เห็นราคาเบนซิน 95 แว้บๆ 52.xx บาท ผมสยองมากๆเลย

สภาพถนน ก็ตามที่พี่ๆน้องๆในเวปแนะนำในกระทู้ที่ผมถามไปเมื่อวันที่ 6 เม.ย.
ขาลงใต้ พอใช้ได้ มีพังเป็นบางแห่ง ผมวิ่งซ้ายเป็นหลัก มีออกขวาเป็นบางครั้ง
ส่วนขาขึ้น วิ่งขวายาวๆเลยเนื่องจากถนนห่วยมากหลายจุด มีหลบซ้ายบ้าง เวลาเห็นรถตามหลังมาเร็วกว่า(ตามมารยาท)

ปล. ราคาอาหารแถวภาคใต้ ผมว่าแพงมากเลยแฮะ เริ่มต้นที่ 40 บาทแล้ว ทริปนี้ขนาดหาที่พักราคาถูกแล้ว ยังโดนไปหมื่นกลางๆเลย 5555 ทุกอย่างขึ้นหมด ยกเว้นเงินเดือนของผม

กม. ละ 1 บาท

น่าอิจฉาจิงๆ

ผมคงต้องรออีกซักพักใหญ่ๆ ว่าจะเอาน้องซาวิฟต์ มาติดแก้ส ซักคัน  ;D

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ
เอาอัตราสิ้นเปลืองมาฝากก่อนเช่นกัน อาทิตย์หน้า น่าจะพอมีเวลาว่าง ทำรีวิวทริปที่ไปเที่ยวมา
ข้อมูลจำเพาะของตัวรถ Honda Jazz 2006 เลขไมล์ 223,XXX ก.ม.

เริ่มต้นขับจาก ศรีราชา ขึ้นบูรพาวิถี ไปออก บางพลี-สุขสวัสดิ์ แล้วก็ยิงยาวไปสุราษฎร์ วันที่ 7 เม.ย.
จากนั้นวันที่ 8 เม.ย. ขับจากตัวเมืองไปท่าเรือดอนสัก เอารถข้ามเรือเฟอร์รี่ไปเกาะสมุย วิ่งเล่นรอบเกาะ 1 รอบ
วันที่ 11 เม.ย. กลับจากเกาะสมุย ตีรถยาวกลับแปดริ้ว
ความเร็วที่ใช้ อยู่ที่เฉลี่ย 110 ก.ม./ช.ม. ยกเว้นบนเกาะที่วิ่งแถวๆ 60 -80 ก.ม./ช.ม.

ระยะทางที่วิ่งทั้งหมด 1,816 ก.ม. เติมแก๊ส LPG ไปทั้งหมด 1,810 บาท เฉลี่ยง่ายๆ ก็ ก.ม.ละ 1 บาท คิดแล้วกินแก๊สเฉลี่ยราวๆ 12-13 ก.ม./ลิตร

ราคาแก๊ส ณ วันที่ 7 - 11 เม.ย.
ที่สมุทรสาคร 12.35 บาท
ที่ชุมพร 12.80 บาท ผมดันขี้เกียจตอนช่วงที่ปั๊มแก๊สราคา 12 บาทนิดๆ(ขอโทษทีจำราคาที่แน่นอนไม่ได้ครับ)
ที่สุราษฎร์ 13.55 บาท
ที่แปดริ้ว 12.52 บาท
ที่เกาะสมุย 17.xx บาท (แพงมาก) ---> โชคดีที่อัดเต็มถังที่สุราษฎร์ไปก่อน ไม่ต้องเติม  ;D  เห็นราคาเบนซิน 95 แว้บๆ 52.xx บาท ผมสยองมากๆเลย

สภาพถนน ก็ตามที่พี่ๆน้องๆในเวปแนะนำในกระทู้ที่ผมถามไปเมื่อวันที่ 6 เม.ย.
ขาลงใต้ พอใช้ได้ มีพังเป็นบางแห่ง ผมวิ่งซ้ายเป็นหลัก มีออกขวาเป็นบางครั้ง
ส่วนขาขึ้น วิ่งขวายาวๆเลยเนื่องจากถนนห่วยมากหลายจุด มีหลบซ้ายบ้าง เวลาเห็นรถตามหลังมาเร็วกว่า(ตามมารยาท)

ปล. ราคาอาหารแถวภาคใต้ ผมว่าแพงมากเลยแฮะ เริ่มต้นที่ 40 บาทแล้ว ทริปนี้ขนาดหาที่พักราคาถูกแล้ว ยังโดนไปหมื่นกลางๆเลย 5555 ทุกอย่างขึ้นหมด ยกเว้นเงินเดือนของผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ปีใหม่สากล เล่าไปแล้ว ปีใหม่ไทย ไม่มีให้เล่าครับ ทำงานบ้าง แต่ก็ขอบคุณที่มาแบ่งปันกันครับ
(ถ้าผมใช้กระบะ 2.5D แล้วได้ไม่ถึง 10 km/l คงร้องไห้ล่ะ ต่างจากโฆษณาสองเท่าได้เลย)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
วิ่ง 140 ได้อัตรานี้ก็โอเคแล้วครับ..
แต่พอคำนวนเป็นจำนวนเงินแล้ว ตกกิโลเมตรละ 3 บาทกว่า..  :'(
เหนื่อยเลย..

ส่วนแจ๊ซ อัตราค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตร ตกกิโลเมตรละ 1 บาท...
ยิ่งตอกย้ำความอยากติดแก๊ซของผมเข้าไปอีก..
ตอนนี้ยังไม่ได้ติดครับ รอแก๊ซโซฮอลถึง 45 บาทเมื่อไหร่ ติดแน่ๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ปีใหม่สากล เล่าไปแล้ว ปีใหม่ไทย ไม่มีให้เล่าครับ ทำงานบ้าง แต่ก็ขอบคุณที่มาแบ่งปันกันครับ
(ถ้าผมใช้กระบะ 2.5D แล้วได้ไม่ถึง 10 km/l คงร้องไห้ล่ะ ต่างจากโฆษณาสองเท่าได้เลย)

รถมันยกสูงยางใหญ่นะครับ

และอีกอย่าง ผมค่อนข้างจะเท้าหนักนะ

มือก็หนัก ฮอนด้าเวฟชาวบ้านเค้าได้กัน 50 กม/ลิตร ผมได้แค่ 30 กว่าๆ

พี่ชายผมก็รุ่นเดียวกัน แต่เค้าขับไปกลับ กทม - พิจิตร ได้ด้วยน้ำมันถังเดียว  ส่วนผมไม่เคยถึง

ผมคงต้องรออีกซักพักใหญ่ๆ ว่าจะเอาน้องซาวิฟต์ มาติดแก้ส ซักคัน  ;D

มันก็จะก.ม.ละบาท ได้อีกไม่นานแล้วล่ะครับ เมื่อก่อนตอนแก๊สที่แปดริ้ว 11.45 บาท/ลิตร รถผมได้ราวๆ ก.ม.ละ 90 สตางค์ ลองดีดลูกคิดแล้ว สิ้นปี ราคาแก๊สแถวบ้านน่าจะอยู่ที่ 16.31 บาท ก็น่าจะก.ม.ละ 1.4 บาท
ผมยังเสียดายที่ติดช้าไปหน่อย กว่าจะคิดได้ก็เติมน้ำมันไปแล้ว สามแสนกว่าบาท(ในเวลา 4 ปี)

ปล.เมื่อวันที่ 15 แวะปั๊มเอาเบนซิน 91 เติมเข้าไปซะหน่อยก่อนจะขึ้นราคาบาทนึง เหลือบตามองราคาแล้ว โอ้ว 42 บาทกว่าเลยเหรอฟะเนี่ย ดูโซฮอล 95 ก็ 40 บาทกว่าๆแล้ว คิดถูกแล้วตูที่ติดแก๊ส เติม 600 บาท ได้น้ำมันมา 14 ลิตรกว่าๆ ถ้าใช้น้ำมันวิ่งก็น่าจะวิ่งได้ราวๆ 200ก.ม. แต่ถ้าเป็นแก๊ส ผมวิ่งได้ 600 ก.ม.แน่ะ

ออฟไลน์ YenChar

เช่นกันครับ

ของผม วีออสออโต้ วิ่งในกรุงเทพ-มีนบุรี
เปิดแอร์แรงเกือบสุด(อากาศร้อนมากๆ) วิ่งเอื่อยๆในเมืองไม่เกิน 80
วิ่ง 250 กิโล วนๆในเมืองหาข้าวกิน ไปวัด ไปห้าง อัตราสิ้นเปลือง 11.5 กม/ลิตร

อีกคัน แคมรี่ 2.4 วิ่งในเมืองเอื่อยๆเหมือนกัน ถนนโล่งๆ แต่เปิดแอร์แรงๆ ได้ 9 โลลิตร

อากาศร้อนมากๆ ยิ่งเปิดแอร์แรง ยิ่งกิน ขนาดขับช้าๆ ถนนโล่งๆนะเนี้ย T^T

• FF1.5SMG

มันก็จะก.ม.ละบาท ได้อีกไม่นานแล้วล่ะครับ เมื่อก่อนตอนแก๊สที่แปดริ้ว 11.45 บาท/ลิตร รถผมได้ราวๆ ก.ม.ละ 90 สตางค์ ลองดีดลูกคิดแล้ว สิ้นปี ราคาแก๊สแถวบ้านน่าจะอยู่ที่ 16.31 บาท ก็น่าจะก.ม.ละ 1.4 บาท
ผมยังเสียดายที่ติดช้าไปหน่อย กว่าจะคิดได้ก็เติมน้ำมันไปแล้ว สามแสนกว่าบาท(ในเวลา 4 ปี)

ปล.เมื่อวันที่ 15 แวะปั๊มเอาเบนซิน 91 เติมเข้าไปซะหน่อยก่อนจะขึ้นราคาบาทนึง เหลือบตามองราคาแล้ว โอ้ว 42 บาทกว่าเลยเหรอฟะเนี่ย ดูโซฮอล 95 ก็ 40 บาทกว่าๆแล้ว คิดถูกแล้วตูที่ติดแก๊ส เติม 600 บาท ได้น้ำมันมา 14 ลิตรกว่าๆ ถ้าใช้น้ำมันวิ่งก็น่าจะวิ่งได้ราวๆ 200ก.ม. แต่ถ้าเป็นแก๊ส ผมวิ่งได้ 600 ก.ม.แน่ะ
แต่ถึงอย่างนั้น ในอนาคตถ้าแก๊ซมันตก กม.ละ 1.5-1.6 บาท ผมก็คิดว่ามันยังคุ้มอยู่อ่ะครับ..
ถ้าถึงตอนนั้น ราคาน้ำมันก็คงจะถีบตัวสูงขึ้นไปด้วยเช่นกันครับ.. ::)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Satanic za'

ของผมเฟียสต้า วิ่งจากชลบุรีเข้ากรุงเทพ แล้วหลังจากนั้นก็เอาซิตี้ไปด้วย(ไปกัน 2 คัน)

ระยะทางวิ่งจาก ชลบุรี>>กทม>>ชุมพร(แวะไหว้กรมหลวงชุมพร)>>สตูล
ระยะทางทั้งหมด 1100 โลโดยประมาณ
และขับจากสตูล ไปหาดใหญ่ แล้วขับกลับมาสตูล
หลังจากนั้นก็ขับกลับชลบุรี โดยรวมๆแล้ว ขับไปประมาณเกือบ 2500 กิโล

เติมน้ำมันไปทั้งหมด 4 ถัง
ถังแรก492 กิโล เติมน้ำมันไป 36.92 ลิตร ถังนี้เติมที่ชล แล้วไปเติมอีกทีที่แถวๆชุมพร(ถ้าจำไม่ผิด) >>ได้ 13.32 โลลิตร เปลืองตอนขับเข้า กทม และตอนออก ตจว ขับ 120-140
ถัง 2 วิ่งไป 575 โล เติมไป 37.89 ลิตร เติมที่สตูล  ขับ 130 เป็นส่วนใหญ่ ได้  15.17 โลลิตร
ถัง 3 เติมที่พัทลุง(ขากลับ)  วิ่งไป 452 โล เติม 32.22 ลิตร ได้ 14.03 โลลิตร ส่วนใหญ๋ขับในเมืองของ จ สตูล ขับ 120 โดยประมาณ
ถังสุดท้าย เติมที่ประจวบหรือเพชรบุรี ไม่แน่ใจ วิ่งไป 478 โล เติม 31.32 ลิตร กลับมาถึงชล รถติดมากๆแถวสมุทรสาคร ตอนวิ่งมอเตอร์เวย์ขับ 140 ยาวจาก กทม ถึงชลเลย ได้ 15.26

ทั้งหมดนี้ นั่ง 3 คน ลมยาง 31 หน้าหลัง เติม E20 ตลอดจ้า

ส่วนซิตี้ของผม นั่ง 4 คน เปลืองกว่าพอควร วิ่งจากกทม และกลับมาที่ กทม(พ่อขับ) เติมน้ำมันไปประมาณ 5000 นิดๆ ความเร็วที่ใช้ก็พอๆกัน โดยเฉลี่ยทั้งทริป อยู่ที่ 120-150 แล้วแต่สถานะการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 16:38:14 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ archian

Nissan  March   E  CVT   เลขไมล์  12,000   นั้ง 2 คน  ของเต็มหลังรถต้องพับเบาะหลังทั้งไปและกลับ   เชียงใหม่ ลง แพร่  ขับเที่ยวอีก 2 วันได้   16.8  km/L.  คราวหน้าจะลองขาขึ้นเชียงใหม่ อีกรอบ  ^^

แต่ถึงอย่างนั้น ในอนาคตถ้าแก๊ซมันตก กม.ละ 1.5-1.6 บาท ผมก็คิดว่ามันยังคุ้มอยู่อ่ะครับ..
ถ้าถึงตอนนั้น ราคาน้ำมันก็คงจะถีบตัวสูงขึ้นไปด้วยเช่นกันครับ.. ::)

ถ้าคุณใช้รถเกินวันละ 50 ก.ม. มันก็คุ้มที่จะติดครับ แต่ถ้าคุณใช้น้อยกว่านั้น กว่าจะคืนทุนมันนานครับ ผมใช้รถวันละ 100 ก.ม.++ ดังนั้นไม่ถึงครึ่งปีก็คืนทุนแล้ว

รถแฟนผม City MC เค้าก็อยากติดแก๊สเหมือนกัน เพราะรถพ่อตา พี่เขย ผมก็ติดแก๊สกันหมด มันเห็นความประหยัดที่ตัวเงินเห็นๆ แต่ผมห้ามไม่ให้เธอติด เพราะ วิ่งแค่วันละ 26 ก.ม.เอง กว่าจะคืนทุนมันต้องใช้เวลาเกิน 2 ปีแน่ๆ มิหนำซ้ำ รถใหม่ถ้าติดแก๊สแล้วประกันหมดลง เงินคืนจากรถคันแรกก็ยังลูกผีลูกคน เกิดคนออกกฎหมายบ้าจี้ห้ามเอารถไปติดแก๊สด้วย มันจะยิ่งอลเวงกันใหญ่

• FF1.5SMG

ถ้าคุณใช้รถเกินวันละ 50 ก.ม. มันก็คุ้มที่จะติดครับ แต่ถ้าคุณใช้น้อยกว่านั้น กว่าจะคืนทุนมันนานครับ ผมใช้รถวันละ 100 ก.ม.++ ดังนั้นไม่ถึงครึ่งปีก็คืนทุนแล้ว

รถแฟนผม City MC เค้าก็อยากติดแก๊สเหมือนกัน เพราะรถพ่อตา พี่เขย ผมก็ติดแก๊สกันหมด มันเห็นความประหยัดที่ตัวเงินเห็นๆ แต่ผมห้ามไม่ให้เธอติด เพราะ วิ่งแค่วันละ 26 ก.ม.เอง กว่าจะคืนทุนมันต้องใช้เวลาเกิน 2 ปีแน่ๆ มิหนำซ้ำ รถใหม่ถ้าติดแก๊สแล้วประกันหมดลง เงินคืนจากรถคันแรกก็ยังลูกผีลูกคน เกิดคนออกกฎหมายบ้าจี้ห้ามเอารถไปติดแก๊สด้วย มันจะยิ่งอลเวงกันใหญ่
ใช่ครับ.. แต่สำหรับผมไม่ได้เน้นเรื่องการคืนทุนเท่าไหร่..
ในความคิดผม ผมพยายามมองว่าให้มันเหมือนการแต่งรถอ่ะครับ..
เช่น ติดแก๊ซประมาณ 30,000 เหมือนกับว่าเรานำเงินก้อนนึงไปทำหรือแต่งรถเรา
เทียบกับ เปลี่ยนล้อแม็กพร้อมยางชุดนึง ราคาประมาณ 25,000 เหมือนๆกับว่าเราใช้จ่ายในส่วนที่เราไม่ได้หวังจะคืนทุน

แต่มันทำให้สบายใจกว่า เวลาที่เราต้องจ่ายค่าแก๊ซที่ถูกกว่าเมื่อเทียบกับน้ำมัน.. ;D

นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมอ่ะครับ.. ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เอามั่ง

กระบะมาสด้าไฟต์เตอร์ เครื่อง2.5 เทอร์โบ เกียร์แมนนวล  จุดเริ่มต้น กรุงเทพ  เป้าหมาย ชุมพร  

เติมน้ำมันเต็มถังที่ พระราม ๒ บางจากเยื้ยงกับสนามเทพนคร  

วิ่งยืนพื้นความเร็ว 130 ตลอดเส้นเพราะออกจากกรุงเทพ ตี4  

พอเข้าตัวเมือง สวี(ชุมพร) จะวิ่งต่อไป บ้านถนน ๒ เลนสวนกัน ความเร็ว ยืนพื้น เหลือ 100  

จากบ้านออกไปธระตัวเมืองชุมพร ความเร็วยืนพื้น 110  

วันรุ่งขึ้น ไปเติมน้ำมันที่ บางจาก ปากทางเข้าสวนนายดำ (สถานที่ท่องเที่ยว)  วิ่งไป 591.6   เติมกลับ  54.27 ลิตร  เฉลี่ย 10.9    

พอใจแล้วครับ  เครื่องไม่ได้เป็นคอมมอนเรล ได้ขนาดนี้  
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ของผมเฟียสต้า วิ่งจากชลบุรีเข้ากรุงเทพ แล้วหลังจากนั้นก็เอาซิตี้ไปด้วย(ไปกัน 2 คัน)

ระยะทางวิ่งจาก ชลบุรี>>กทม>>ชุมพร(แวะไหว้กรมหลวงชุมพร)>>สตูล
ระยะทางทั้งหมด 1100 โลโดยประมาณ
และขับจากสตูล ไปหาดใหญ่ แล้วขับกลับมาสตูล
หลังจากนั้นก็ขับกลับชลบุรี โดยรวมๆแล้ว ขับไปประมาณเกือบ 2500 กิโล

เติมน้ำมันไปทั้งหมด 4 ถัง
ถังแรก492 กิโล เติมน้ำมันไป 36.92 ลิตร ถังนี้เติมที่ชล แล้วไปเติมอีกทีที่แถวๆชุมพร(ถ้าจำไม่ผิด) >>ได้ 13.32 โลลิตร เปลืองตอนขับเข้า กทม และตอนออก ตจว ขับ 120-140
ถัง 2 วิ่งไป 575 โล เติมไป 37.89 ลิตร เติมที่สตูล  ขับ 130 เป็นส่วนใหญ่ ได้  15.17 โลลิตร
ถัง 3 เติมที่พัทลุง(ขากลับ)  วิ่งไป 452 โล เติม 32.22 ลิตร ได้ 14.03 โลลิตร ส่วนใหญ๋ขับในเมืองของ จ สตูล ขับ 120 โดยประมาณ
ถังสุดท้าย เติมที่ประจวบหรือเพชรบุรี ไม่แน่ใจ วิ่งไป 478 โล เติม 31.32 ลิตร กลับมาถึงชล รถติดมากๆแถวสมุทรสาคร ตอนวิ่งมอเตอร์เวย์ขับ 140 ยาวจาก กทม ถึงชลเลย ได้ 15.26

ทั้งหมดนี้ นั่ง 3 คน ลมยาง 31 หน้าหลัง เติม E20 ตลอดจ้า

ส่วนซิตี้ของผม นั่ง 4 คน เปลืองกว่าพอควร วิ่งจากกทม และกลับมาที่ กทม(พ่อขับ) เติมน้ำมันไปประมาณ 5000 นิดๆ ความเร็วที่ใช้ก็พอๆกัน โดยเฉลี่ยทั้งทริป อยู่ที่ 120-150 แล้วแต่สถานะการ

ใช้ App อะรัยครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

app ชื่อ my car ของ android นะครับ

app ชื่อ my car ของ android นะครับ

ขอบพระคุณ

ออฟไลน์ TnP_PKt

เพิ่งกลับจากภูเก็ตมาเมื่อวานครับ
ขาล่องเดินทางด้วย Dihatsu Mira ตัว 3 ประตูครับ
เครื่องยนต์เดิม 850 cc เดินทางสองคน เชื้อเพลิง lpg 100% ถังแก๊ส 31 litre
ออกเดินทางจากแบริ่งบ่ายโมงกว่าด้วยแก๊สที่มีอยู่ในถังประมาณครึ่งถัง
เติมแก๊สครั้งแรก 200 บาทที่ท่ายาง เพชรบุรี เต็มถังวิ่งยาวไปเติมอีกครั้งที่บางสะพาน 200 เต็มถัง
วิ่งยาวต่อมาถึงไชยาเติม 150 เต็มถัง ซัดยาวถึงภูเก็ตเลยถึงบ้านแก๊สเหลือครึ่งถัง

สรุปกรุงเทพ-ภูเก็ตค่าแก๊สของมิร่าตกราว 550 บาทกับระยะทางประมาณ 860 กม.
เฉลี่ยกิโลเมตรละ 0.64 บาท ถ้าแก๊สเฉลี่ยลิตรละ 12.5 บาท
อัตราการสิ้นเปลืองก็ประมาณ 19.53 km/l

วิ่งความเร็ว 90-110 แล้วแต่ช่วง แต่เปิดกระจกนะครับ
ใช้เวลาขับ กทม. - ภูเก็ต 12 hr. รวมแวะพักกินข้าวและเข้าห้องน้ำประมาณ 1.30 ชม.
เอาไว้เป็นข้อมูลครับ

ผมว่ารอบนี้ทริปผมคงเป็นแชมป์ด้านความประหยัดแน่ๆรอคนมาโค่นนะครับ
ค่าเชืัอเพลิงกิโลเมตรละ 0.64 บาท!!!!!!!!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2012, 18:02:04 โดย TnP_PKt »

เพิ่งกลับจากภูเก็ตมาเมื่อวานครับ
ขาล่องเดินทางด้วย Dihatsu Mira ตัว 3 ประตูครับ
เครื่องยนต์เดิม 850 cc เดินทางสองคน เชื้อเพลิง lpg 100% ถังแก๊ส 31 litre
ออกเดินทางจากแบริ่งบ่ายโมงกว่าด้วยแก๊สที่มีอยู่ในถังประมาณครึ่งถัง
เติมแก๊สครั้งแรก 200 บาทที่ท่ายาง เพชรบุรี เต็มถังวิ่งยาวไปเติมอีกครั้งที่บางสะพาน 200 เต็มถัง
วิ่งยาวต่อมาถึงไชยาเติม 150 เต็มถัง ซัดยาวถึงภูเก็ตเลยถึงบ้านแก๊สเหลือครึ่งถัง

สรุปกรุงเทพ-ภูเก็ตค่าแก๊สของมิร่าตกราว 550 บาทกับระยะทางประมาณ 860 กม.
เฉลี่ยกิโลเมตรละ 0.64 บาท ถ้าแก๊สเฉลี่ยลิตรละ 12.5 บาท
อัตราการสิ้นเปลืองก็ประมาณ 19.53 km/l

วิ่งความเร็ว 90-110 แล้วแต่ช่วง แต่เปิดกระจกนะครับ
ใช้เวลาขับ กทม. - ภูเก็ต 12 hr. รวมแวะพักกินข้าวและเข้าห้องน้ำประมาณ 1.30 ชม.

ผมว่ารอบนี้ทริปผมคงเป็นแชมป์ด้านความประหยัดแน่ๆรอคนมาโค่นนะครับ
ค่าเชืัอเพลิงกิโลเมตรละ 0.64 บาท!!!!!!!!!!!!

ยกให้เลยครับ

ประหยัดกว่าฮอนด้าเวฟผมอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ของผม วีออสออโต้ วิ่งในกรุงเทพ-มีนบุรี
เปิดแอร์แรงเกือบสุด(อากาศร้อนมากๆ) วิ่ง 250 กิโล วนๆในเมืองหาข้าวกิน ไปวัด ไปห้าง อัตราสิ้นเปลือง 11.5 กม/ลิตร
อากาศร้อนมากๆ ยิ่งเปิดแอร์แรง ยิ่งกิน ขนาดขับช้าๆ ถนนโล่งๆนะเนี้ย T^T
ล้างแอร์หรือยังครับ แทบไม่น่าเชื่อว่ารถที่แอร์เย็นมากอยู่แล้วอย่างวีออส ต้องเปิดแรงเต็มที่ 100%

ออฟไลน์ PREM

ขอแชร์บ้างนะครับ ;D

ปีนี้ไปเชงเม้งที่ตรัง ขาลงผมขับ Volvo XC70 2.3T วิ่งความเร็วเฉลี่ย 110-130 ใช้ cruise control ทุกครั้งที่ทางโล่ง
ออกจากบ้านที่นนท์ไปถึงตรัง 866 กม. หน้าจอขึ้นอัตราสิ้นเปลือง 9.7L/100km :o
อัตราสิ้นเปลืองจริงไม่มีโอกาสได้คำนวณครับเพราะไม่ใช่รถตัวเอง เจ้าของเค้าไม่เติมน้ำมันเต็มถัง :D

ขากลับ ขับ Teana J32 2.0 วิ่ง 120-140 ยกเว้นช่วงถนนพังลดเหลือ 90-100
หน้าจอบอกอัตราสิ้นเปลือง 13.1 เติมน้ำมันจริงคำนวณได้ 12.46 กม./ลิตร ค่อนข้างประทับใจครับ
เพราะผมเท้าหนัก เป็นพวกที่เวลาเร่งจะกดคันเร่งลึก ไม่ชอบเร่งแบบเอื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 18:23:59 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สวัสดีปีใหม่ไทยครับ แชร์ด้วยเพิ่งกลับมาเมื่อชั่วโมงที่แล้วนี่เอง

ขาไปบ้านขับสามห่วงตะลอนทัวร์ไปสุรินทร์บ้านพี่เขยแฟนแล้วต่อด้วยอุบลบ้นแฟนแล้วก็กลับบ้านผมที่นครพนมอัตราสิ้เปลืองเฉลี่ย 15.3 กิโลลิตร รถติดบ้างเล็กน้อย ประหยัดเพราะแอร์เจ๊ง
     เซ็ง 1 แอร์เจ๊งที่บุรีรัมย์เลยให้แฟนกับลูกไปนั่งรถพี่เขยแล้วให้พ่อตามานั่งรถร้อนๆกับผม 555
     เซ็ง 2 ที่เดียวกัน ไหนๆก็จอดแล้วเติมน้ำมันซักหน่อยไม่ได้ดูราคาเติมเสร็จ โอ้แม่เจ้า โซฮอลล์ 91 ลิตรละ 40.26 ท้วงไปเหมือนไม่พอใจกลัวมีเรื่องเลยรีบจ่ายแล้วไป ผ่านไปอีกปั๊มก็เท่ากัน แต่พอตัดเข้าทางสุรินทร์ 39 กว่าๆ เซ็งมาก ปตท ทำน้ำมันแพงยังไม่เจ็บใจเท่านี้

ขากลับพ่อสงสารหลานกลัวมันเจ๊งอย่างอื่นอีกก็เลยให้เรนเจอร์มาเอาไปผ่อนต่อเอา ถ้าไม่ชอบหรือซื้อคันใหม่ก็ให้เอามาคืนแล้วจจะคืนตังที่ผ่อนไปให้ (ดีจัง ฮิฮิฮิ) จับอัตราสิ้นเปลืองถึงแค่โคราช รถติดวิสาศสันตะโร วัดได้ 12.5 โลลิตร ถ้าไม่ติดก็น่าจะได้ 13 อัพแน่ๆแต่ไว้วัดเที่ยวถัดไปดีกว่า แวะไปส่งน้องที่รังสิตก่อนแล้วค่อยกลับบ่อวิน เหนื่อยมั๊กๆ ออกจากบ้านตั้งแต่ 7 โมงเช้าเพิ่งถึงเที่ยงคืนตะกี้นี้เอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
กด like ให้กับทุกท่านที่มาแชร์อัตราสิ้นเปลืองครับ  ขอบคุณมาก ๆ  อยากเห็นใน web  มีกระทู้ดี ๆ  แบบนี้  สร้างสรรค์แบบนี้ มาก ๆ 

โอ้ ประหยัดดีจริงๆ ผมว่าก.ม.ละบาท ก็ประหยัดแล้ว เจอ 64 สตางค์เข้าไป เล่นเอาอิจฉาเลย 5555
งานนี้คงไม่ต้องรอคู่แข่งแล้วล่ะครับ ความประหยัดยกให้มิร่าพลัง LPG จริงๆ อิอิ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เติมเต็มถัง วิ่งในกรุงเทพ ช่วงสงกรานต์อย่างเดียว80-110
แก๊ส ได้ 76-80 สต./กม @ 12.20 B/lite
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2012, 11:30:09 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
รายงานด้วยแล้วกัน.......นิวเรนเจอร์ ๔ ประตูยกสูง เกียร์ธรรมดา กลับบ้านไปลดน้ำคุณแม่ ล้างกระดูกคุณพ่อ จาก อ.สตึก บุรีรัมย์ -อ.เกษตรวิสัย ร้อยเอ็ด - แล้วไปเยี่ยมญาติที่ อ.เมืองยโสธรอ กลับมาบ้านแม่ อ.เกษตรวิสัย ร้อยเอ็ด แล้วกลับบ้าน อ.สตึก บุรีรัมย์
เติมน้ำมัน ๑,๐๐๐ บาท (๓๒.๔๗ บาท/ลิตร ได้ ๓๐.๗๙ ลิตร) ก่อนเติมรถแจ้งวิ่งได้อีก ๓๐ กม.  ขากลับมาเติมปั๊มเดิม (ปตท.สตึก) ตอนนั้นรถแจ้งวิ่งได้อีก ๙๐ กม. ระยะทางที่วิ่งในทริปนี้ ๔๓๐ กม. ตีไปซะว่าผมใช้น้ำมัน ๓๐ ลิตร (๔๓๐/๓๐=๑๔.๓ กม./ลิตร)
............ผมขับไม่เร็วนะครับ ๙๐-๑๐๐ กม./ชม.  มีขับ ๑๒๐-๑๓๐ กม./ชม. บ้างช่วงแซงเท่านั้น 
..............ผู้โดยสาร ๕ คน ลมยาง ๓๙ ............และข้าวของอีกพอสมควร..........ก็ประหยัดใช้ได้ เลขไม ๔ พันกว่าแล้วน้ำมันเครื่องเริ่ใจะดำๆแล้ว..........เท่าที่ใช้งานเจ้านิวเรนเจอร์มา ๑ เดือนกว่า เดินทางต่างจังหวัดผมได้ประมาณ ๑๔ กม./ลิตร รู้สึกเศษกิโลจะเพิ่มนิดหน่อย  แต่ขับไปทำงาน ไปกลับ ๓๒ กม. ทางลูกลังเป็นส่วนใหญ่เปลี่ยนเกียร์บ่อยเบลคบ่อย ได้ ๑๒ กม./ลิตร.....
จบรายงาน.............

ออฟไลน์ YenChar

เปิดแอร์แรงเกือบสุด(อากาศร้อนมากๆ) วิ่ง 250 กิโล วนๆในเมืองหาข้าวกิน ไปวัด ไปห้าง อัตราสิ้นเปลือง 11.5 กม/ลิตร
ล้างแอร์หรือยังครับ แทบไม่น่าเชื่อว่ารถที่แอร์เย็นมากอยู่แล้วอย่างวีออส ต้องเปิดแรงเต็มที่ 100%

ล้างแล้วครับ กรองแอร์ก็เปลี่ยนแล้ว
อาจจะเป็นที่ฟิลม์โนเนมไม่มีคุณภาพครับ

ออฟไลน์ mamaman

ของผม Lancer EX

จาก ศรีราชา ไป เพชรบูรณ์
เติ่ม E85 ตอนน้ำมันเตือนเลย หมดไป 1250 บาท
วิ่งยาว ถึงบ้าน 522 กิโล น้ำมันเตือนอีกทีตก กิโลละ 2.2 บาท
วิ่งเร็วครับ 120-140

ออฟไลน์ toonze

รายงานด้วยแล้วกัน.......นิวเรนเจอร์ ๔ ประตูยกสูง เกียร์ธรรมดา กลับบ้านไปลดน้ำคุณแม่ ล้างกระดูกคุณพ่อ จาก อ.สตึก บุรีรัมย์ -อ.เกษตรวิสัย ร้อยเอ็ด - แล้วไปเยี่ยมญาติที่ อ.เมืองยโสธรอ กลับมาบ้านแม่ อ.เกษตรวิสัย ร้อยเอ็ด แล้วกลับบ้าน อ.สตึก บุรีรัมย์
เติมน้ำมัน ๑,๐๐๐ บาท (๓๒.๔๗ บาท/ลิตร ได้ ๓๐.๗๙ ลิตร) ก่อนเติมรถแจ้งวิ่งได้อีก ๓๐ กม.  ขากลับมาเติมปั๊มเดิม (ปตท.สตึก) ตอนนั้นรถแจ้งวิ่งได้อีก ๙๐ กม. ระยะทางที่วิ่งในทริปนี้ ๔๓๐ กม. ตีไปซะว่าผมใช้น้ำมัน ๓๐ ลิตร (๔๓๐/๓๐=๑๔.๓ กม./ลิตร)
............ผมขับไม่เร็วนะครับ ๙๐-๑๐๐ กม./ชม.  มีขับ ๑๒๐-๑๓๐ กม./ชม. บ้างช่วงแซงเท่านั้น 
..............ผู้โดยสาร ๕ คน ลมยาง ๓๙ ............และข้าวของอีกพอสมควร..........ก็ประหยัดใช้ได้ เลขไม ๔ พันกว่าแล้วน้ำมันเครื่องเริ่ใจะดำๆแล้ว..........เท่าที่ใช้งานเจ้านิวเรนเจอร์มา ๑ เดือนกว่า เดินทางต่างจังหวัดผมได้ประมาณ ๑๔ กม./ลิตร รู้สึกเศษกิโลจะเพิ่มนิดหน่อย  แต่ขับไปทำงาน ไปกลับ ๓๒ กม. ทางลูกลังเป็นส่วนใหญ่เปลี่ยนเกียร์บ่อยเบลคบ่อย ได้ ๑๒ กม./ลิตร.....
จบรายงาน.............

ทำไมไม่เติมเต็มถังครับ ตัวแปรมันเยอะไปวัดแบบนี้