ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม เสี้ยววินาทีก่อนรถชน  (อ่าน 7600 ครั้ง)

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
ถาม เสี้ยววินาทีก่อนรถชน
« เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 20:40:07 »
ผมเพิ่งขับรถเป็นไม่นานนะครับ ประสปการณ์ยังน้อย แต่ก็ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ
ผมเลยอยากถามครับว่าสมมุติถ้ากำลังขับรถอยู่บนถนนเลนเดียวแล้วรถสวนกันไม่มีเกาะกลาง(ถนนต่างจังหวัดที่ไม่ใช่ถนนใหญ่หลายเส้นเป็นแบบนี้)
แล้วอยู่ดีๆมีรถเสียหลัก หรือกำลังแซงโดยที่ข้ามมาที่เลนของเราแล้วเค้ากลับเข้าเลนไม่ทัน หรืออะไรก็ตามพุ่งมาที่เลนเรา
แล้วประมานว่าต้องประสานงาแน่ๆ จะหักออกซ้ายก็ไม่ทันแล้ว

อยากทราบว่าในเสี้ยววินาทีนั้น มีเทคนิดหรือวิธีอย่างไรให้เกิดความเสียหายน้อยลงบ้างรึปล่าวครับ
รวมถึงท่านั่งที่เหมาะสม ที่อาจจะลดโอกาสคอหัก เป็นต้น

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ถาม เสี้ยววินาทีก่อนรถชน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 20:47:03 »
ถ้ารถแซงเลนสวนขึ้นมาแล้วกลับเข้าเลนไม่ทัน เราคงจะเห็นแต่ไกลแล้ว
สิ่งที่ทำได้ก็คือ หลบลงไหล่ทางข้างซ้ายครับ แล้วช่วยกดแตร หรือเปิดไฟสูงด่ามันไปด้วย

ส่วนกรณีอื่นอื่นที่เป็นเหตุสุดวิสัย แก้ไขอะไรไม่ทันแล้ว ท่านั่งที่ถูกต้องตั้งแต่เริ่มขับรถจะช่วยได้ดีที่สุด
ผู้หญิงหลายคนที่ชอบนั่งชิดพวงมาลัยจนแทบจะเอาทั้งแขนทาบไป
ผู้ชายทั้งหลายที่ชอบนั่งห่างห่าง ปรับเบาะเอนเยอะเยอะ แล้วขับรถมือเดียว
สิ่งเหล่านี้จะทำให้เราบาดเจ็บหนักขึ้น เวลาเกิดอุบัติเหตุ

ท่านั่งที่ถูกต้องคือ ปรับระยะห่างพอประมาณให้เท้าเหยียบแป้นต่างต่างจนสุดแล้ว ยังงอเข่านิดหน่อย
ส่วนพนักพิงให้ปรับตั้งตรง จนข้อมือสามารถวางไว้บนพวงมาลัยที่ตำแหน่ง 12 นาฬิกาได้พอดี
ปรับพนักพิงศีรษะให้พอดีกับศีรษะ ไม่ใช่จิ้มอยู่ที่คอ หรือสูงเกินศีรษะ แล้วก็คาดเข็มขัดนิรภัยให้ถูกตำแหน่งครับ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 20:47:48 »
มันคิดไม่ทันแล้วละ ถึงตอนนั้น ได้แต่ปล่อยให้พวกอุปกรณ์ความปลอดภัยในรถทำงานของมันไป แต่ก่อนนั้นก็คือเตรียมพร้อมนั้นแหละ คือคาดเข็มขัดให้หมดทุกคน หรือไม่ก็สัญชาติณาณคือหักหลบ ซึ้งไม่รู้ว่าจะลงข้างทางหนักกว่าเก่ามัยหรือจะไปเจออีกคันสวน

GeMiNi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 20:57:48 »
ขอบคุณ คุณNuayมากครับ จะเอาไปปฏิบัติดู

ผมก็เคยคิดเหมือนคุณkowit1เหมือนกันครับ เห็นลงข่าวบ่อยมากๆ เช่นหักหลบแล้วไม่รู้ว่าทางซ้ายเป็นคลอง ก็ลงไปเลย หรือไม่ก็ไปชนเสาไฟฟ้า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 21:00:42 »
เสี้ยววินาที ไม่มีเวลาพอที่คิดอะไรทันหรอกครับ นอกจากเห็นรถเสียหลักมาแต่ไกลๆยังพอมีเวลาคิดอะไรได้บ้าง

ทางที่ดีต้องสังเกตและคาดเดาเหตุการณ์ไว้ล่วงหน้าไว้ครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา อย่าว่าแค่ขับรถเลยครับ

จอดรถอยู่ริมทางยังมีรถมาชนได้  ส่วนตัวเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ คือรถบ้าพลังขับแซงรถผมและรถสิบล้อมาในระยะที่คาดว่าจะแซงไม่พ้น

ผมเองก็จะขับชิดซ้ายให้ครับ ไม่ต้องถึงหักหลบจนลงข้างทาง แต่ก็ดูด้วยว่ามีรถอยู่ด้านซ้ายหรือไม่

HIGHSEA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 21:05:12 »
1. พยายามหลีกเลี่ยงที่จะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ ก่อนที่คุณจะแซงทุกครั้งถ้าต้องลุ้น ก็อย่าไปแซงครับ
2. ก่อนการแซงคุณต้องประมวณผลทุกอย่าง ก่อนที่คุณจะกดคันเร่ง
3. ขณะกำลังแซงแล้วไม่พ้น การลดความเร็วแล้วเข้าซ้ายน่าจะทำได้และดีที่สุด
4. โดยปกติแล้วคันที่สวนมา เขาก็ไม่อยากตายครับ ส่วนใหญ่เขาจะชลอแล้วหลบไหล่ทางให้ ยกเว้นออกไปแบบฉุกเฉินยังไงก็ไม่ทัน
5. ถ้าต้องชนจริงๆ ถ้าชนตรงๆด้วยความเร็วที่สวนกันขณะนั้นมีโอกาศเสียชีวิตทั้งคู่ ทางที่ดีควรหาทางหนีก่อนเช๋น ไหล่ทาง หรือที่อื่นเท่าเราจะไปได้
    และโล่งพอ แต่โอกาศรถที่จะพลิกก็มีสูง แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกที่จะไปตีลังกาวัดดวงดีกว่าที่จะชนกันตรงๆครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 21:17:40 »
อยากฝากเรื่องการคาดเข็มขัดนิรภัยนิดนึงครับ การคาดเข็มขัดนิรภัยที่ถูกต้องเข็มขัดเส้นล่างต้องไม่อยู่ที่ท้องหรือสะดือนะครับ แต่ต้องอยู่ที่กระดูกเชิงกราน

ถ้ากะไม่ถูกก้เอาเป็นต่ำที่สุดเท่าที่ต่ำได้ครับ ถ้าท่านั่งถูกต้องมันจะไปอยู่ตรงที่ๆควรอยู่พอดี

เพราะถ้าเข็มขัดอยู่ที่ท้องละก็ เวลารถชนเข็มขัดจะรัดท้องอย่างแรง ทำให้ไส้แตกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 21:37:17 โดย shando »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 21:26:22 »
ผมก็เพิ่งขับเป็นใหม่ๆ เหมือนกันครับ วิธีของผมคือ มีสติทุกเวลาขณะขับขี่ ยังไม่เคยเกิดเลยสักครั้งครับ

ถึงแม้ผมจะเหยียบจนถึง 200 บ่อยๆ ก็ตาม แต่ขับด้วยความระมัดระวัง ทำความรู้จักรถของคุณให้ดีครับ

เวลาขับรถผมมักจะจริงจังเสมอคับ จับพวงมาลัยทั้งสองมือ และ ตามองในทิศที่จะใช้งานไม่วอกแวก

ปล.แต่ถอยจอดชนมา 3 ครั้งแล้ว ที่สำคัญชนกะเสาห้างตล๊อดดด 555+

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 21:28:36 »
ผมเคยประสบเหตุจนรถต้องคืนทุนประกัน
ในเสี้ยววินาทีนั้นของผม ผมทำทุกอย่างที่ทำได้ก่อนเพื่อไม่ได้เกิดอุบัติเหตุนั้น โดยไม่ได้คำนึงถึงเหตุการณ์กระทบต่อเนื่อง
ซึ่งผลลัพท์ออกมาแย่มากๆ(เกือบตาย)
หลังจากนั้นผมมาคิดอีกทีว่า ถ้าหากตอนนั้นทำใจได้ว่ามันเกิดเหตุแล้ว แทนที่จะหาทางแก้ ให้ยอมรับและความคุมความเสียหายแทนผลลัพท์มันจะดีกว่านี้

แต่เสี้ยววินาทีไม่มีใครไตร่ตรองขนานนั้น หากไม่ฝึกเป็นนิสัย
คงเหมือนรถตู้ เวลาเกิดเหตุทีไรเอาฝั่งผู้โดยสารลงทุกที(ผมไม่ได้หมายความว่าให้ทำแบบนี้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2012, 21:32:57 โดย kiss »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 21:29:38 »
ปัจจัยแรกของการลดความรุนแรง คืออย่างที่คุณเนยและคุณ shanda ว่ามาครับ

เคยได้ข่าวว่าแอร์แบคกระแทกคนขับจนตาย เพราะนั่งชิดพวงมาลัยเกินไป
ส่วนพวกที่ชอบนอนขับ ก็มีสิทธิคอหักสูงมากๆ

อย่างว่าแหละครับ กันไว้ดีกว่าแก้
- เลือกรถที่มีความปลอดภัย อย่างน้อยๆก็ผ่านมาตราฐานการชน มีโครงสร้างที่ดี
- เลือกรถที่มี Airbags ไว้ก่อน มีไว้แต่ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แต่ไม่มี เพราะคนตายพูดไม่ได้
- เข็มขัดนิรภัย คาดทุกครั้ง ไม่ว่าจะรถอะไร
ผมบอกเพื่อนผมประจำโดยเฉพาะพวกที่ไม่ชอบคาดเข็มขัดนิรภัย ในขณะที่พวกมันหาว่าผมบ้า คิดมาก เฮอะ!!
- มีสติอยู่เสมอๆ ง่วง เมา เศร้า อกหัก โกรธ โมโห คะนองใจ อย่าขับรถ

ส่วนถ้าคิดว่าชนแน่ๆ
หลักๆเลยคือ เบรค และ หักหลบเท่านั้น

ปล. เกิน 80 แล้วชน ถ้าปะทะด้วยความเร็วขนาดนี้แบบเต็มๆ ยังไงๆก็ไม่รอดครับ
140-160 ไม่ต้องชนหรอก แค่โดนสะกิดก็พลิกคว่ำได้แล้วครับ

ออฟไลน์ mengkubs

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 21:46:36 »
อืม จับพวงมาลัยด้วยสองมือแต่อย่าเกร็งมาก  อย่าเผลอปัดเชียว เดี๋ยวคว่ำตกคูน้ำ

แล้วก็ภาวนาให้รถเรารับแรงกระแทกได้

ไม่มีถุงลมก็เกร็งคอ อย่าปล่อยให้ฟาดไปฟาดมานะ

ไม่งั้นชนเสร็จขยับคอแทบไม่ได้เลย

ออฟไลน์ intervention

• Newbie
  • *
  • F10 525d Sophisto Grey
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 22:10:11 »
ถ้ารถแซงเลนสวนขึ้นมาแล้วกลับเข้าเลนไม่ทัน เราคงจะเห็นแต่ไกลแล้ว
สิ่งที่ทำได้ก็คือ หลบลงไหล่ทางข้างซ้ายครับ แล้วช่วยกดแตร หรือเปิดไฟสูงด่ามันไปด้วย

ส่วนกรณีอื่นอื่นที่เป็นเหตุสุดวิสัย แก้ไขอะไรไม่ทันแล้ว ท่านั่งที่ถูกต้องตั้งแต่เริ่มขับรถจะช่วยได้ดีที่สุด
ผู้หญิงหลายคนที่ชอบนั่งชิดพวงมาลัยจนแทบจะเอาทั้งแขนทาบไป
ผู้ชายทั้งหลายที่ชอบนั่งห่างห่าง ปรับเบาะเอนเยอะเยอะ แล้วขับรถมือเดียว
สิ่งเหล่านี้จะทำให้เราบาดเจ็บหนักขึ้น เวลาเกิดอุบัติเหตุ

ท่านั่งที่ถูกต้องคือ ปรับระยะห่างพอประมาณให้เท้าเหยียบแป้นต่างต่างจนสุดแล้ว ยังงอเข่านิดหน่อย
ส่วนพนักพิงให้ปรับตั้งตรง จนข้อมือสามารถวางไว้บนพวงมาลัยที่ตำแหน่ง 12 นาฬิกาได้พอดี
ปรับพนักพิงศีรษะให้พอดีกับศีรษะ ไม่ใช่จิ้มอยู่ที่คอ หรือสูงเกินศีรษะ แล้วก็คาดเข็มขัดนิรภัยให้ถูกตำแหน่งครับ

เป็นคำแนะนำที่ยอดเยี่ยมจริงๆ
ส่วนใหญ่คนขับผู้หญิงที่นั่งชิดพวงมาลัย มักจะได้รับบาดเจ็บจากการกระแทกตรงผนังทรวงอกซึ่งจะเป็นแรงอัดที่รุนแรงมากที่เดียวที่ส่งผลต่อกล้ามเนื้อหัวใจ และปอด
ส่วนคนขับผู้ชายที่นั่งห่าง จะทำให้เข็มขัดนิรภัยไม่กระชับเท่าที่ควร เท่ากับไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัย ส่วนใหญ่ศพไม่ค่อยสวยครับ
เพราะฉะนั้น เห็นด้วยกับหลายๆ ท่านที่ให้เน้นเรื่องท่านั่งขับรถ และการคาดเข็มขัดนิรภัยที่ถูกต้อง
พยายามคิดถึงคนที่อยู่ข้างหลัง ที่่เรายังต้องเป็นห่วงอยู่ ก็จะระมัดระวังและใส่ใจตัวเราเองได้มากขึ้นแน่นอน

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 22:14:04 »
เบรคให้เต็มที่ครับ อยา่งน้อยก็ไม่มีความเร้วจากรถเรา แล้วหาที่จับให้มั่น อาจจะบีบแตรเพื่อให้รถคันนั้นได้ยินจะได้หลบไป

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 00:33:16 »
เคยโดนชนท้ายเสี้ยววินาทีก่อนชนเร่งไปหน้านิดนึงครับ ลดแรงปะทะ แล้วกดเบรคเต็ม จากนั้นก็ลงมาดูรถ แล้วไร้รอยบุบเลยแยกย้ายเพราะกลัวรถติด อีกอย่างรถหลังเราไม่อย่างชนหรอกใจเขาใจเรา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nouiii_1

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 08:41:59 »
1.ขับช้าทิ้งระยะห่างจากคันหน้า มากหน่อยอย่าจี้ตรูดแบบที่รถตู้เค้าทำ
2.อย่าบ้าพลังมุดซ้าน ป่ายขวา เกิดเหตุมา แค่เสี้ยววินาทีเดียวมันเปลี่ยนชีวิตคุณและครอบครัวคุณได้เลย
3.ทางไกลหากไม่แน่ใจว่าข้างหน้าเกิน 100 เมตรมีอะไร โค้งหักศอกรถสวน ทางไม่ชินอย่าประมาท
4.อย่าแซงถ้าไม่แน่ใจว่าพ้น.
5.เวลาต้องวัดใจว่าคันหน้าหรือที่ตามมาจะเอายังไงให้เค้าไปก่อน อย่าใจร้อน เจอมานักต่อนัก ประเภท เปิดไฟขาวแต่ดันเลี้ยวซ้ายกระทันหันเพราะเจอร้านที่ต้องการพอดี
6.ใจเย็นๆอย่าใจร้อน นี่เป็นสาเหตุการตายมากที่สุดเริ่มจากตัวเราก่อน
7.และพึงระรึกไว้เสมอว่า รถยนต์ คืออุปกรณ์ ฆ่าคนที่มีประสิทธิภาพมากที่สุด

ปล.คนที่มีประสบการณ์ เฉียดตายมาแล้วถึง 2 ครั้ง เค้าจะไม่ทำกัน ที่ทำกันอยู่บนท้องถนนตอนนี้ ผมว่า 90% ยังไม่เคยเจอมากับตัว ผมคิดว่าอย่างงั้น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 09:59:20 »
ถ้ามันกะทันหันมากๆ ก็คงทำอะไรไม่ได้ครับ
แต่ถ้าเห็นไกลๆ เช่นรถแซงแล้วกลับเข้าเลนไม่ทัน ผมเลือกที่จะเบรคและหลบลงไหล่ทางให้ พร้อมกับดิฟไฟด่าไปในตัว 5555

การตัดสินใจของคนขับ สำคัญมากนะครับ ต้องเด็ดขาด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:06:53 »
นึกถึงพ่อแก้วแม่แก้วครับ

ด้วยหลายๆอย่างดังที่ที่หลายๆท่านว่าไว้ ดังนั้นผมจึงขับแค่ 90 ไม่ค่อยเกินนั้นไม่ว่ารถอะไรก็ตามเพราะกลัวว่าถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมาอย่างน้อยก็เสียหายน้อยกว่า มีเวลาตัดสินใจมากกว่า ผ่อนได้จากหนักเป็นเบา (รายจ่ายเยอะ อะไรที่ผ่อนได้ก็ผ่อนไปก่อน) ขึ้นรถผมจะใส่เข็มขัดนิรภัยก่อนบอกให้แฟนใส่ด้วย อีกอย่างถ้ารีบผมเลือกที่จะออกเช้าๆหน่อยมากกว่าที่จะมาซิ่งยกเว้นฉุกเฉินจริงๆอย่างตอนแฟนผมเจ็บท้องใกล้คลอดเหยียบไป 120 (สามห่วงคันเก่าผมมันไปได้แค่นั้น ถ้า 160 ได้ ผมเหยียบแล้ว)

ป.ล. ขนาดขับกลับบ้านทางไกลมว๊ากผมยังขับ 90-100 เลยยกเว้นเร่งแซงก็ประมาณ 110 แต่ไม่ง่วงนะครับเพราะสำหรับผมถือว่าเร็วแล้วอีกอย่างกินน้ำเยอะปวดฉี่บ่อย คนปวดฉี่ไม่ง่วงกันหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:31:17 »
ผมว่าลองพิจารณาดูจากสถานะการณ์จริงผ่าน Youtube ดูครับ ว่าเราจะสามารถทำอะไรได้บ้าง โดย Search คำว่า Car crash มีหลายๆรูปแบบหลายสถานะกาณ์ มีทั้ง VDO จากกล้องภายนอกและภายในตัารถ ผมเองก็ศึกษาเอาจากคลิปอุบัติเหตุใน Youtube ว่าอะไรควรทำหรือไม่ควรทำในการขับรถ แบบนี้น่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดดีกว่าไปประสบเหตุเอง แต่บางกรณีก็ทำอะไรไม่ได้เลยเพราะสุดวิสัยจริงๆ เท่าที่ทำได้ก็มีจัดท่านั่งท่าขับให้เหมาะสม ใช้รถที่มีถุงลมนิรภัยและABS ใช้รถที่มีระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวเวลาหักหลบกระทันหัน แต่โดยส่วนตัวผมที่เป็นชาวพุทธ สาเหตุหลักๆของอุบัติเหตุที่แฝงไว้อยู่ลึกๆก็มาจากบาปกรรมของแต่ละคนที่เคยทำไว้ ดังนั้นวิธีป้องกันอีกอย่างคือหมั่นทำบุญไว้เยอะๆครับ ทาน ศีล ภาวนา จากหนักจะได้เป็นเบา จากเบาจะได้แคล้วคลาด

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 12:31:14 »
โจทย์นี้เจอด้วยตัวเองมาไม่นานนี้เองครับ
รถเก๋งเค้าแซงทางโค้งมาแล้วไม่พ้น เจอรถผมสวนเข้าพอดี
เก๋งคันที่แซงมาเลยหลบปาดหน้ากระบะที่เค้าเร่งแซงมา เบียดกันดังโครมเลยครับ

ตอนนั้นยอมรับว่าผมตกใจนะ แต่สติสำคัญที่สุดว่าเราจะตัดสินใจยังไงครับ
  ผมเหยียบเบรคชะลอความเร็ว ดูรถหลังในขณะเดียวกันไปด้วย กลัวรถที่ตามมาจะอัดท้ายเราเหมือนกัน โชคดีที่ไม่มีครับ
  แล้วก็รีบเบี่ยงแอบซ้ายให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
    คงด้วยโชคครับ ไม่เกิดอะไรกับรถผมนะ อีกอย่างผมขับรถไม่เร็วครับ แค่ 90 ความเร็วขนาดนี้ยังควบคุมรถได้ดีพอสมควรครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:09:33 »
ตอบตามประสบการณ์นะครับ เคยขับถนนแบบที่ จขกท. บอกอยู่สามปี

ประการแรก มองไกลๆ ประเมินสถาณการณ์ครับ เวลามีรถแซงสวนเลนมา ผมถอนคันเร่งก่อนเลย เท้าไปรอที่เบรก มือจับพวงมาลัยให้ถนัด เตรียมหักหลบ คิดซะว่า เค้าจะแซงไม่พ้นไว้ก่อน ถ้าเค้ากลับเข้าเลนได้ ค่อยเหยียบต่อครับ

ส่วนเวลารถจะชน อันนี้ก็ประสบการณ์ครับ หลับใน แล้วตื่นมาก่อนชนท้ายรถพ่วง จริงๆ ตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกแล้วครับ แต่เหมือนร่างกายมันเป็นไปเอง

เกร็งหลังติดพนัก เกร็งคอติดที่รองศีรษะ มือสองข้างจับพวงมาลัยที่ 3 และ 9 นาฬิกา เหยียบเบรกมิด

พอใกล้ๆจะชน ตัดสินใจหักขวานิดเดียว ปะทะดังปัง ด้านหน้าซ้าย แล้วรถไหลลงร่องกลางถนน (ขับเลนขวาอยู่ แต่หลับใน ไม่ตายก็บุญแล้วผม) จากนั้นก็ เกร็งคอเกร็งแขนเหยียบเบรกตลอด จนรถกลับขึ้นมาไหล่ทางอีกที (ไม่รู้กลับขึ้นมาได้ไง ไม่ได้หักพวงมาลัยเลย)

เลยคิดว่า พระเจ้า เทวดา ช่วยไว้ครับ จากอุบัติเหตุคราวนั้น รถผม ด้านหน้าซ้ายยับ ต้องดึงโครง  แต่ตัวผมเองไม่เป็นอะไรเลย แอร์แบกไม่ทำงาน คิดว่าเป็นเพราะชนด้านมุมของกันชนซ้าย นับแต่นั้นไม่ฝืนง่วงแล้วขับเลยครับ จอดนอนปั้มตลอด  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:22:34 »
^
^
^

บุญรักษาครับ นับว่ายังมีบุญเยอะอยู่รอดมาได้ บางท่านอาจไม่มีโอกาสอย่างนี้ครับพลาดแล้วไปเลยไม่มีโอกาสได้ปรับปรุงตัวกันอีก จะให้ดีก็หมั่นทำบุญนะครับใช้ไปครั้งนั้นซะเยอะเลย อุทิศส่วนบุญให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือผู้ที่คุ้มครองเราอยู่ (อาจเป็นบรรพบุรุษของเราก็ได้) เพื่อให้ท่านมีพลังมากขึ้นแล้วเวลามีเหตุสำคัญท่านจะได้มีเรี่ยวแรงมาช่วยเรา ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ menglovekai

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:25:43 »
กรณีผม คาดเข็มขัด เป็นคนนั่งด้านซ้าย เพืื่อนมันสลาลม ที่ความเร็ว120

รถหมุนสิครับ ทันไดนั้นผมก็ยกแขนขึ้นมาบังหน้า แล้วรถก็หมุนไปฟาดกับกระบะอีกคัน

หักไปโขกใส่เสา B หัวโน , เศษกระจก กระเด็นเข้าตานิดหน่อย

รอดตัวไป

อีกครั้ง ทำงานหนัก ขับรถกระบะหลับใน ไม่ได้คาดเข็มขัด
จูบตูด สิบล้อเต็มๆ ไม่มีเบรค ที่ 80  ตูม  หน้าอกอัดพวงมาลัย แล้วหัวก็พุ่งไปโขกยอดพวงมาลัย พวงมาลัยงอเกือบติดคอนโซล
หัวแตก 3แผล เลือดพุ่ง  รถพังยับ เครื่องไปกองที่พื้น

เข็มขัดนิรภัยช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้จริงๆ  ครับ ลองมาแล้ว

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:32:15 »
@ คุณ NINENOI จริงครับ ครั้งนั้นน่าจะใช้ไปเยอะเลย ทั้งปลุกก่อนชน ทั้งเอารถขึ้นจากร่องกลางถนน ทั้งหลบไม่ให้ซัดต้นไม้ในร่องกลาง หลังชนลงมาดู โอ้ รอดมาได้ไง ต้นไม้เต็มเลย

@คุณ menglovekai หลังจากนั้นคาดเข็มขัดนิรภัยตลอดเลยใช่มั้ยครับ ผมเองตั้งแต่เริ่มขับรถก็คาดตลอดเลย ไม่ว่าจะขับใกล้ไกล
หลับในแล้วชนแบบไม่คาดเข็มขัด โอ้ว ไม่อยากนึกภาพตามเลย (แต่เคยเห็นในคลิปฝรั่ง น่าหวาดเสียวมาก)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:38:47 »
^
^
^

บุญรักษาครับ นับว่ายังมีบุญเยอะอยู่รอดมาได้ บางท่านอาจไม่มีโอกาสอย่างนี้ครับพลาดแล้วไปเลยไม่มีโอกาสได้ปรับปรุงตัวกันอีก จะให้ดีก็หมั่นทำบุญนะครับใช้ไปครั้งนั้นซะเยอะเลย อุทิศส่วนบุญให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือผู้ที่คุ้มครองเราอยู่ (อาจเป็นบรรพบุรุษของเราก็ได้) เพื่อให้ท่านมีพลังมากขึ้นแล้วเวลามีเหตุสำคัญท่านจะได้มีเรี่ยวแรงมาช่วยเรา ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

อืม...อันนี้เห็นด้วยครับ ผมเองเป็นคนไม่เชื่อเรื่องวิญญาณ ผีสางนางไม้อะไรนะครับ
แต่เคยมีประสบการณ์ที่วิทยาศาสตร์อธิบายไม่ได้มาสามครั้งติดต่อกัน เหมือนมีอะไรมาเตือนไม่ให้เราใช้ความเร็วสูงเกินไป
เคยลงเรื่องนี้ไว้ใน forum อะไรสักอย่างในเวปนี้ จำไม่ได้แล้วครับ
  ในตอนนั้นผมเป็นคนขับรถเร็วมาก แต่มาถึงบริเวณนี้ อยู่ ๆ เครื่องดับเฉย ๆ สองครั้ง และครั้งนึง อยู่ ๆ ความเร็วรถ ลดลงมาเองดื้อ ๆ
กดคันเร่งยังไงก็ไม่ขึ้น มารู้ทีหลังว่าตรงบริเวณนี้ที่เป็นทางโค้งเล็ก ๆ มีผู้หญิงสองคน ประสบอุบัติเหตุและเสียชีวิตทั้งคู่
มันเหมือนกับว่าเค้ามาเตือนเราครับ ตั้งแต่นั้นผมก็พยายามหาโอกาสทำบุญอุทิศส่วนบุญเป็นประจำ ทั้ง ๆ ที่นับถือคริสต์นะครับ

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 21:22:42 »
เข้ามาแชร์ประสบการณ์โดนรถชนแล้วกันครับ

รถเก๋งโดนกระบะชนท้าย แล้วอัดก๊อปปี้กับเสาไฟฟ้า สภาพด้านหน้ายุบอัดกับห้องเครื่อง ด้านหลังนี่ยุบเข้ามาห้องโดยสารเลยทีเดียว

ถามว่าวินาทีนั้นทำอะไร.. ช๊อกครับ ทำอะไรไม่ถูกหรอก... จำได้แค่ว่า รอบเครื่องกวาดขึ้นมาเร็วกว่าปกติ จากนั้นก็อัดเข้ากับเสาไฟฟ้า ทั้งหมด ไม่เกิน2วินาที จะเหยียบเบรคยังไม่ทันเลยครับ

แต่โชคดีที่ เป็นคนใส่เข็มขัดนิรภัยทุกครั้ง + ปรับที่่นั่งอย่างเหมาะสม + ขับขี่ปลอดภัย (ขับความเร็วสูงเมื่อจำเป็นเท่านั้น)

ถามว่าอะไรเกิดขึ้นกับผม.. ผมแค่คอเคล็ดเป็นเวลา 2 เดือน เท่านั้น..

ยังไงฝากทุกคนใน HLM ให้รัดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งแล้วกันครับ.. ให้เข็มขัดมันได้ทำงานของมันยามเกิดอุบัติเหตุ ช่วยได้เยอะจริงๆครับ