ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการเครมก่อนประกันหมด  (อ่าน 3327 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
รถผมเรื่องจากว่าประกันใกล้แล้ว แล้วคิดอยากจะเปลี่ยนประกันใหม่เลยมีความคิดว่าจะเครมรอยต่างๆโดยใช้ประกันเก่าก่อนที่จะหมดอายุ แต่ประเด็นหลักเลยคือร่องรอยต่างๆนั้นเกิดจากการที่รถโดนกรีด โดนจักรยานชน รถเข็นชน จึงไม่มีคู่กรณี คราวนี้ผมควรทำอย่างไรครับ โดยการเครมรอยต่างๆนั้นผมไม่ต้องออกค่าใช้จ่ายส่วนต่างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องการเครมก่อนประกันหมด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:09:13 »
คู่กรณีพวกนี้มีตัวตนทั้งนั้นนี่ครับ
แต่อาจจะจับตัวไม่ทัน

ออฟไลน์ vuthtichai

Re: ปรึกษาเรื่องการเครมก่อนประกันหมด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 14:32:02 »
แล้วแต่ประกันหนิครับ บางที่นับเป็นเคส นะครับ แต่ที่เห็นเป็นเคสชนหมดเลยหนิครับ อันนี้ไม่หน้าเสีย เอกเซส ด้วยซ้ำครับ ถ้าเป็นพวกโดนหิน โดนกรีด อันนี้ ผมว่าต้องเสียนะครับ 1000บาท ต่อ 1ชิ้น

แต่ที่ลำบากคือ ไปเคลมเอาตอนจะกันจะหมดนี่แหละครับทางประกันทุกที่เค้าก็รู้นะครับ เป็นเคสเก็บแผลแล้วย้ายค่ายครับ

ตอนผมทำ ก็ยอมเสียค่าเอกเซสไปตามจริงเพราะผมแจ้งจริงเลยว่า โดนอะไรก็อย่างนั้น ชนก็แจ้งชน ที่ทำทั้งหมด
กระโปรงหน้า กันชนหน้า สปอยเลอร์หน้า กันชนหลัง ประตูซ้ายหลัง สปอยเลอร์ขวา ลองเอาไว้เปรียบเทียบดูครับ

ถ้าให้ดีนะครับ ถ้ามีแผล แ้จ้งเลย อย่ารวมดีกว่าคุยสะดวกกว่า

ปล. ถ้าเค้าตีราคามาลองต่อรองได้ครับ ยิ่งถ้าต่อประกันกับเค้ามาหลายปีแล้วไม่ค่อยได้เคลมยิ่งคุยกันง่ายเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:06:55 »
ขอบคุณมากครับ แต่รบกวนถามเพิ่ม อย่างของผมโดนจักรยาน รถเข็น พอโดนเสร็จจับตัวไม่ได้ กรณีอย่างนี้ผมก็ต้องเสียเองใช่เปล่าครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:11:33 »
ถ้าประกันชั้น1 เคลมได้เลยไม่ต้องมีคู่กรณีครับ ไม่ต้องจ่ายเองเลย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 15:17:48 »
ประกันชั้น1 ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 17:05:38 »
ประกันชั้น 1 ก็ลองแจ้งอย่างอื่นที่ไม่ใช่หินกระเด็นดีกว่านะครับ แล้วก็แจ้งรวมๆ เช่น ชนรั้ว ชนกำแพง ไต่ฟุตบาท พวกนี้ผมไม่เคยเสียนะครับ แต่ถ้าโดนหินกระเทาะนี่เค้าจะเก็บผมทุกทีเป็นชิ้นๆ ละ1000 แต่ก็ต่อลองได้

แต่ละประกันไม่เหมือนกันนะครับ ลองไปอ่านกรมธรรม์เลยครับ เพื่อความชัวร์

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 18:01:48 »
ผมเคย เคลมประกันชั้น 1 แบบไม่เสียค่าเสียหายส่วนแรก (Excess)

คือ แจ้งประกันว่า จะเคลมประมาณ 3 จุด (ไม่มีคู่กรณ๊)

แต่ถ้ามากกว่านั้น (มีหลายจุด) หรือ เคลมสีรอบคัน ต้องเสียค่า Excess ครับ

ปล. เงื่อนไขก็แล้วแต่บริษัทประกันด้วยครับ
Emission Laboratory Testing