ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผล City พบหมอครั้งแรก  (อ่าน 7097 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
รายงานผล City พบหมอครั้งแรก
« เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:23:23 »
เมื่อวันเสาร์เอาเจ้า City ไปเข้าศูนย์เช็ค 10,000 ก.ม. มาครับ(วิ่งไป 4,3xx ก.ม. เอง)
มีหลายเรื่องเลยจะแชร์ เริ่มกันที่ น้ำมันเครื่องแล้วกัน
น้ำมันเครื่องหิ้วไปเอง เป็น Eneos 0W40 แล้วก็แจ้งให้เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย
ผลหลังการเปลี่ยน มีทั้งดีและไม่ดี 5555 แต่ยังวัดอะไรไม่ได้มาก เพราะวิ่งแค่ใกล้ๆ เดี๋ยววันหยุดนี้จะลองยาวๆหน่อย ว่าเป็นอย่างไร

ข้อดี
- เสียงเครื่องเงียบลง เห็นได้ชัด
- ราคาถูก(ได้ราคาพิเศษ)

ข้อเสีย
- อืดขึ้น เหยียบไม่ค่อยพุ่ง แฟนผมบ่นเมื่อเช้าว่ารถอืดลงกว่าเดิมเยอะ ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะว่ามันหนืดไปหรือเปล่า กะว่าให้ลองใช้สักพักดูว่ามันจะดีขึ้นหรือเปล่า มีแนวโน้มว่าถ่ายครั้งต่อไป อาจจะจัด Mobil1 5W30 ค่อนข้างสูง

ขอลองสังเกตอีกสักระยะ ว่าเป็นยังไง แล้วจะมารายงานความผลครับ
ปล. เพิ่งจะรู้ว่า ฟรีค่าแรง ถ้าคุณสั่งให้เค้าเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย จะมีค่าแรงในส่วนนี้ 88 บาท ผมพูดหยอกกับ จนท.ว่า คราวหลังบอกผมก็ได้ เดี๋ยวผมไปไขเองก็ได้ ไม่เกิน 5 นาทีก็เสร็จแล้ว อิอิ

เรื่องต่อมา แผ่นพลาสติกกันกระเซ็นด้านล่างเครื่องยนต์ หลังจากเข้าศูนย์ จนท แจ้งว่า รถของผมมีติดอยู่แล้ว เพียงแต่ มันสั้นมาก จนผมเองก็ยังงง ว่ามันจะปิดอะไรได้ ลองถาม จนท ว่ามีแผ่นปิดด้านล่างที่มันยาวกว่านี้ไหม จนท แจ้งว่าไม่มีครับ สรุปเลยไม่ได้เสียเงิน เพราะไม่มีอะไหล่จะให้ใส่ 5555

เรื่องสุดท้าย ความรู้สึกหลังเข้ารับบริการของศูนย์ ฮอนด้า ศรีราชา
หลังจากผมแบนไม่เข้าศูนย์นี้มา 2 ปีกว่า พบว่า ศูนย์บริการนี้ก็ยังเหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปในแนวทางที่ดีขึ้นเลย

1. ความล่าช้าในการรับบริการ ผมจองคิวตอน 9 โมงไว้ก็เอารถเข้าไปตรงเวลาที่จองไว้ ตอนโทรฯจอง จนท แจ้งว่าก่อนเที่ยงน่าจะเสร็จ พอใช้บริการจริง บ่ายสองครับ นี่ขนาดแค่เช็ค 10,000 ก.ม.นะนี่ ถ้าเช็ค 40,000 ก.ม. สงสัยต้องทิ้งรถไว้สัก 3 วัน

2. หลังจากเข้ามานั่งรอเอกสาร(ใบเสนอราคา) ไม่มี จนท. เสิร์ฟน้ำเลย (ผมเข้าศูนย์แปดริ้วประจำ หย่อนก้นนั่งปุ๊บ น้ำตามมาในเวลาไม่เกิน 2 นาที) ข้อนี้อาจจะดูไม่เป็นเรื่อง แต่มันคือการใส่ใจลูกค้าครับ

3. ขนมบนศูนย์บริการน้อยมาก มีโดนัท กับขนมปังกรอบให้เลือก 2 อย่าง โดยที่ชั้นล่างเป็นโดนัท ชั้นบนเป็นขนมปังกรอบ ขนาดศูนย์แปดริ้วเล็กกว่าเยอะ ยังมีขนมปังปิ้ง มีขนมปังกรอบ มีพวกฮานามิ มันฝรั่ง ฯลฯ ให้เลือกมากกว่าเลย

4. เดินไปดู Jazz JP วนๆอยู่ราวๆ 5 นาที ไม่มีเซลส์เดินมาหาเลยสักคน อันนี้ก็ไม่แปลกใจ เพราะตอนก่อนผมจะออก City มาดูรถที่นี เซลส์ก็ไม่สนใจเหมือนกัน อยากจะบอกคนรับรถเหลือเกิน ตอนที่เค้าถามผมว่า ได้ออกรถที่นี่หรือเปล่าว่า เซลส์คุณยังไม่อยากจะขายรถเลย แล้วจะให้ผมออกรถจากที่นี่อีกหรือ

โดยรวมแล้ว เป็นไปตามคาด นี่ถ้าเจ้า City ผมขับเอง คงได้ลาขาดจากที่นี่แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 10:36:00 โดย mongolias »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: รายงานผล City พบหมอครั้งแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:31:57 »
พี่ที่โรงงานก็ออกที่ศูนย์ศรีราชานี่แหละครับ เค้าบอกว่าเซลล์หยิ่งมากเลยแต่ก็ซื้อเพราะอยากได้แจ๊สอย่างแรง แต่ตอนเข้าศูนย์เค้าบอกว่าชอบมากของกินเยอะดีซ่อมนานๆก็ได้กินพุงกางตลอด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Re: รายงานผล City พบหมอครั้งแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 10:38:45 »
พี่ที่โรงงานก็ออกที่ศูนย์ศรีราชานี่แหละครับ เค้าบอกว่าเซลล์หยิ่งมากเลยแต่ก็ซื้อเพราะอยากได้แจ๊สอย่างแรง แต่ตอนเข้าศูนย์เค้าบอกว่าชอบมากของกินเยอะดีซ่อมนานๆก็ได้กินพุงกางตลอด
ลองให้เค้าเข้าศูนย์อื่นดูครับ ของกินที่อื่นเยอะกว่านี้เยอะ
ตอนผมออกรถไปที่ฮอนด้า เทพารักษ์ มีน้ำหวานเกิน 5 อย่างให้เลือก มีเฉาก๊วย ขนมกรอบๆถุงละ 5 บาท กลางวันมีข้าวผัด แถมด้วยเต้าหู้ทอด เผือกทอด(ไปออกรถตอนเค้ากินเจกันพอดี)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:03:26 »
ลองให้เค้าเข้าศูนย์อื่นดูครับ ของกินที่อื่นเยอะกว่านี้เยอะ
ตอนผมออกรถไปที่ฮอนด้า เทพารักษ์ มีน้ำหวานเกิน 5 อย่างให้เลือก มีเฉาก๊วย ขนมกรอบๆถุงละ 5 บาท กลางวันมีข้าวผัด แถมด้วยเต้าหู้ทอด เผือกทอด(ไปออกรถตอนเค้ากินเจกันพอดี)

555 คิดว่าเค้าคงไม่หล่ะครับเพราะใกล้บ้านแล้วคงไม่เคยเข้าศูนย์อื่นเลยไม่ได้มีโอกาสเปรียบเทียบกัน พอใจแล้วหล่ะมั้งครับตีซี้ช่างเรียบร้อยแล้วด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:08:58 »
[555 คิดว่าเค้าคงไม่หล่ะครับเพราะใกล้บ้านแล้วคงไม่เคยเข้าศูนย์อื่นเลยไม่ได้มีโอกาสเปรียบเทียบกัน พอใจแล้วหล่ะมั้งครับตีซี้ช่างเรียบร้อยแล้วด้วย
ของผมที่ตัดสินใจเข้าที่นี่ ก็เพราะใกล้บ้านแฟนที่สุดนี่แหละครับ
โดยรวมแล้วถ้าไม่ติดเรื่องการขับรถ แถวชลบุรี ศูนย์ที่ผมค่อนข้างพอใจ คือศูนย์ฮอนด้าชลบุรี ที่ติดกับโลตัสน่ะครับ
ตัวผมเอง คราวหน้าคิดว่าคงจะจับไปเช็คระยะที่ศูนย์แปดริ้ว เพราะผมซี้กับช่างที่นั่น

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:22:51 »
ผมก็ใช้บริการหลายฮอนด้าหลายศูนย์ ครับ

เรื่องน้ำมันเครื่อง ผมฝากเพื่อนซื้อของ ปตท. สังเคราะห์ 100 แถมบัตรเติมน้ำมัน 300 บาท
ไปเปลี่ยนเอง ตามปั้มน้ำมัน เสียค่าแรง+กรองน้ำมัน ราคาไม่แพง ครับ

ศูนย์ไปมา 3 แห่ง
- ศูนย์ จ.สุรินทร์ ของกินเยอะ มีไอติมวอลล์ ขนม 2-3 อย่าง มีอินเตอร์เน็ต
- ศูนย์ ประชาชื่น ของกินเยอะมาก น้ำส้ม น้ำหวาน กาแฟ เพื่อนผมไปจอง Jazz ที่นี่หลายคน
- ศูนย์ พญาไท (ตรงข้าม สยามดิสคัฟเวอร์รี่) มีอินเตอร์เน็ต มีของกินบ้าง ชอบที่มีเครื่องทำกาแฟสด (ไม่ต้องไปซื้อกาแฟสด แพงๆ)

เรื่อง ช่าง ...ผมเฉยๆ ซ่อมตามอาการ ตามระยะรถ ถามรายละเอียดพอประมาณ หาอู่นอกราคาถูกกว่าได้ ก็ไปข้างนอก
เรื่อง เซลล์ ... จอง Jazz ไว้ ได้รถแล้ว ก็โอเคครับ (มีเจ้าหน้าที่ฮอนด้าโทรมาตรวจสอบ ว่าเซลล์บริการเป็นไงด้วย)

ปล. ไปทุกที่ อิ่มทุกที่  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 11:25:02 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:53:51 »
ลองวัดระดับน้ำมันเครื่องตามคู่มืออีกครั้งครับ เห็นบางท่านใช้ฮอนด้าแล้วพบว่าศูนย์เติมมาเกิน พอดูดออกก็หายอืดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:31:41 »
(นอกเรื่อง)
เมื่อก่อนศูนย์สนามบิน เชียงใหม่ ของกินเยอะมาก
ลูกชิ้น หมูยอนึ่ง มาม่าคัะ ขนมเค้ก คุ้กกี้ น้ำอัดลม ชา กาแฟ เพียบบ
แต่ตอนนี้เหลือแค่ เค้ก คุ้กกี้ กะน้ำอีกนิดหน่อย  :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 13:43:16 »
รถใหม่ ๆ ควรใช้เบอร์ w30 นะครับ w40 จะเหนียวเกินไปซึ่งเหมาะกับรถอายุ 5 ปีขึ้นไป
ให้ดูในคู่มือรถอีกทีนะครับ ของผมก็หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง ใช้ hydrosyn ครับ ลื่นดีมาก

จะว่าไปแล้ว ช่างในศูนย์ไม่ว่าศูนย์ไหนก็แล้วแต่ เราควรทดสอบความรู้เค้าบ้างก็ดีนะครับ
   บางคนรู้ผิด ๆ นะ แล้วก็ให้คำแนะนำลูกค้าผิด ๆ ก็มี ผมเองก็เคยเจอมากับตัวเองเลยครับ

ผมสอนช่างที่คุ้นเคยกันไปหลายคนแล้ว อาศัยความรู้ที่ได้มาจากแหล่งต่าง ๆ ที่่เชื่อถือได้
   หลายเรื่องผมก็เอามาตั้งคำถามในนี้เหมือนกันครับ อย่างเช่น การต่อขั้วแบตเตอรี่
   เชื่อมั้ยครับว่า ช่างในศูนย์แท้ ๆ ทำงานมาตั้งนาน ยังต่อไม่ถูกต้องเลยครับ

เรื่องการใช้เบรคมือก็เหมือนกัน ช่างบางคนแนะนำลูกค้าผิด ๆ ครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 21:23:27 »
ศูนย์นี้ ผมสาปส่งเลย นำรถไปซ่อม โดนชนที่ประตู ทำสี

ออกจากศูนย์ สี่โมงครึ่ง  หลังจากนั้นขับรถออกมาถึงบางพระ อยู่ดีๆไฟเตือน ปิดประตูไม่สนิทติดขึ้นเอง

ทั้งๆที่ประตูปิดสนิททุกบาน ผมโทรกลับไปศูนย์ว่ารถมีปัญหาขณะนั้น จะ 5โมงละ

ทางพนักงานที่รับโทรศัพท์บอก ให้รีบกลับมาที่ศูนย์เพราะ เลิกงาน 5:30

ผมไปถึงศูนย์ 5:20 น. ไปถึงพนักงานรับรถงง ว่าผมกลับมาทำไม (แม้มตอนตรูโทรมาตรูโทรไปศูนย์โตโยต้าหรือฟระ)

ผมบอกปัญหาที่เกิดขึ้นอีก 1 ครั้ง ยั้งไม่ทันจะ 5โมงครึ่งเลย พนักงานเดินออกมากันหมดแล้ว

สรุปผมต้องมาใหม่พรุ้งนี้ กลับบ้านไปไม่สามารถล๊อกรถได้ เพราะถ้าล๊อก สักพัก เสียงกันขโมยจะดัง

หลังจากนั้นก็ไม่เหยีบที่นั้นอีกเลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 21:44:47 »
ผมก็เพิ่งเข้ามาแต่เป็นศูนย์มิตซูบิชิ หลายๆอย่างเปลี่ยนไป มีบอร์ดใหญ่บอกราคา การบริการ การเปลี่ยนอะไหล่พื้นฐานชัดเจนสวยงามมากขึ้น
บริการก็เร็วและเรียบร้อยดี
เห็นราคาใบปัดน้ำฝนแล้ว ตอนแรกว่าซื้อเปลี่ยนเองที่โลตัส คิดในใจ ถ่ายน้ำมันเครื่องคราวหน้า เปลี่ยนด้วยเลยดีกว่า ราคาไม่แรง อย่างที่คิด!
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 23:00:40 »
jazz ผมไปเช็คครั้งแรกตอนครบ 6 เดือน วิ่งไปแค่ 3 พันกว่าโลเองครับ ;D
ออกรถ เมษายน 54 ตอนนั้นน้ำมันเครื่องติดรถ เบอร์ 30 เป็นกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์
พอเปลี่ยนครั้งแรกเจาะจง เบอร์ 20 เลยครับอยากลอง :D เพิ่งออกมาใหม่จากฮอนด้าเอง
ซึ่งไม่ได้ระบุว่าเป็นสังเคราะห์หรือกึ่งสังเคราะห์ รวมเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย หมดไป 1 พันกับร้อยกว่าบาท (ลดให้ 10%)
ผมมว่าเบอร์ 20 ของศูนย์ใช้ได้เลยครับ ลื่นกว่าตัว 30 แบบรู้สึกได้คือมันสมูทกว่าเห็นได้ชัด
เปลี่ยนครั้งต่อไปก็ของศูนย์ตัวนี้แหละครับ ถูกและก็โอเคแล้ว
แถมไปหาข้อมูลมาเป็นสังเคราะห์ด้วย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 08:33:22 »
แจงเรื่องน้ำมันเครื่องนะครับ
ผมทราบดีว่ารถใหม่ เบอร์ 30 จะเหมาะกว่าเบอร์ 40ครับ
แต่อย่างที่ผมพิมพ์ไว้ในข้อดีด้านบนว่า ได้มาในราคาพิเศษมากๆ จนปฏิเสธไม่ได้ เลยอยากจะลองสักหน่อยน่ะครับ
ผมมองว่าเจ้า City ผมอาจจะจับอาการได้ไม่เยอะ เพราะไม่ได้ใช้ประจำ แต่อีกราวๆเดือนกว่าๆ ได้คิวผมต้องถ่ายน้ำมันเครื่องให้กับ Jazz ของตัวเองบ้างแล้ว ทีนี้น่าจะเห็นภาพได้ชัดขึ้น เพราะ Jazz ผมลองทั้ง 0W20, 10W30 ของศูนย์ 0W40 ของ Mobil1(ใช้อยู่ปัจจุบัน)

ปล.เมื่อเช้าลองไปวัดระดับน้ำมันเครื่องดู กลายเป็นเหมือนว่าจะเติมขาดไปซะอีก เดี๋ยวลองวิ่งให้ถึงวันหยุด แล้วจะลองเช็คอีกรอบครับ
ปล2. มีคนแบนศูนย์นี้เหมือนผมด้วย แสดงว่าผมไม่ได้รู้สึกคนเดียว 5555
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ