ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ J!MMY ครับ อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองของCAMRY2.0 กับ 2.5 มากเลยครับ  (อ่าน 4685 ครั้ง)

ออฟไลน์ boonyarit

• Newbie
  • *
ผมจอง Camry รุ่น 2.0 ไปตั้งแต่เปิดตัวแล้วครับ

พอใจในอัตราเร่งรุ่น 2.0 ของ ACV40 แล้วครับ

ใช้ในตัวเมืองของต่างจังหวัดเป็นหลัก  รถไม่ติดเท่าไหร่  ขับระหว่างจังหวัดอาทิตย์ละครั้ง ความเร็วประมาณ 120

แต่มาเห็นรีวิวตัว ACV40 ของคุณ JIMMY ว่า เครื่อง 2.4 ของรุ่นเดิมประหยัดว่า 2.0 พอสมควร

ผมเลยชักลังเล และขอเลื่อนวันรับรถกับเซลล์เพื่อรอรีวิวจากคุณ JIMMY ก่อน

เห็นในกระทู้ก่อนหน้านี้ว่าคุณ JIMMY กำลังได้รถของคุณ Bizzaire มาทดลองขับอาทิตย์หน้า

ถ้าคุณ JIMMY จะกรุณาแจ้งอัตราสิ้นเปลืองของร่น 2.0 ก่อนจะมี Full Review จะพอได้ไหมครับ

เพราะไม่รู้ว่าจะรอ Full Review ไหวหรือเปล่า ถ้ากินต่างกันพอสมควรจะได้กัดฟันเพิ่มเงินไปเล่นรุ่น 2.5 ครับ

หรือถ้าจะมี Full Review ออกเร็วๆนี้ก็บอกกันหน่อยนะครับ ผมอยากจะรออ่านจากคุณ Jimmy ก่อนเลือกรุ่นจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆๆเลยครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ผมเดาว่า
เครื่อง 2.0 ตัวใหม่ ใช้เครื่องและเกียร์เดิม ดังนั้น อัตราการกินน้ำมัน น่าจะพอๆกับตัวเดิม
เครื่อง 2.5 ตัวใหม่ ใช้เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ ความเร็วคงที่ 110 ประหยัดกว่าตัวเดิมแน่นอน เพราะ เกียร์จาก 5 เป็น 6 speeds รอบต่ำลง
ถ้าขับนอกเมืองเยอะ และ อยากได้อัตราเร่งแบบทันใจ ผมว่าไปที่ 2.5 เลยครับ
ถึงในอนาคตจะติด gas ค่าแก้สก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ YenChar

2.0 ใหม่ น้ำหนักเบาลงด้วยครับ (ไม่แน่ใจว่าเบาลงกี่กิโล)
ดูๆแล้ว Aerodynamic น่าจะดีขึ้น อาจจะประหยัดขึ้นพอสมควร

ส่วน 2.5 ถ้าวิ่งทางไกล ประหยัดขึ้นแน่ๆครับ
เกียรใหม่ Loss น้อยลง ทดต่อเนื่องขึ้น รอบต่ำลง ได้วาวล์แปรผันฝั่งไอเสีย
แต่ถ้าในเมืองชั่วโมงเร่งด่วน 6สูบ เผลอๆจะกินกว่าเดิม

เอา AR ไปติดแก๊ส อาจจะไม่ทดเหมือน AZ เพราะระบบวาลว์มันซับซ้อนขึ้น
แรกๆดูๆไปก่อนครับ ช่างไทย เก่งอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

2.0 มันเดิมๆมาทั้งชุด ถ้ามีดีขึ้นก็คงนิดเดียวครับ แต่สำหรับ 2.5 6AT มีการพัฒนาไปให้เห็นบ้าง ล่องประหยัดขึ้นแน่นอนครับ
แต่ถ้าในเมืองชั่วโมงเร่งด่วน 6สูบ เผลอๆจะกินกว่าเดิม
มันเป็นหกสูบหรือครับ

ออฟไลน์ neung23

4สูบนะคับ

ไม่งั้นคำว่า V6 มันกระฉ่อนแล้วคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport