ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Ford Focus ใหม่ ดีเซล กับ Pirus ถ้าราคาไม่ต่างกันมากควรซื้อคันไหนครับ  (อ่าน 16881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

ถ้า Focus TDCi ไม่มาช้าเกินไป เลือก Focus TDCi ครับ เพราะชอบเก๋งดีเซลเป็นการส่วนตัว
ส่วนเก๋งไฮบริด ก็ชอบ ไม่แพ้เก๋งดีเซลเลย แต่ในกรณีนี้ Focus โอเคกว่าครับ  ;D

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ beerrl

ถ้ามองเรื่อง technology และ ความประหยัดไปที่ Prius ครับ
แต่ถ้ามองเรื่องการขับขี่ ความสนุกในการขับ และประหยัด ผมว่า focus ดีเซล tdci น่าสนกว่าครับ

คือ hybrid แรง แต่ต้องเหยียบเยอะ แต่ ดีเซล แรงตั้งแต่ ต้นเลย
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Terng

ลองคำนวณเล่นๆ ขับทางไกล Focus 18 โลลิตร ตก 1.72 บาทต่อกิโลเมตร
Prius 22 โลลิตร ตก 1.81 บาทต่อกิโลเมตร(ขับแบบประหยัดแล้วนะ ถ้าใช้ตัวเลขคุณ Jimmy มี 2 บาทกว่าๆ แน่)

ในเมือง Prius คงได้แถว 14-16 Focus คงป้วนเปี้ยนที่ 10-12 ซึ่งหารออกมาก็ตกกิโลละ 2.6/2.8 บาท
ฉะนั้นเรื่องค่าน้ำมันน่าจะตัดไปได้ด้วย เพราะมันค่อนข้างใกล้เคียงกัน

เอาเลขมาให้ดูครับ

บันทึกจากการใช้งานจริงของรถคุณพ่อ จำแนกให้ดูเป็นพื้นที่ๆใช้วิ่งและเคยบันทึกเอาไว้ตอนได้รถมาใหม่ๆนะครับ ขอบอกไว้ก่อนว่า ขับทางไกลคุณพ่อจะขับแบบ 110-120 และจะ Cruise ด้วยเท้า (ไม่ใช่ตั้งครูซ) คือแตะๆส่งเอง ผ่อนๆบ้าง เลี้ยง Eco meter เอานะครับ ส่วนใหญ่จะนั่งกับคุณแม่สองคนยกเว้นถ้าออกต่างจังหวัดไปจันทบุรีจะไปกัน 4 คนของเต็มรถ ถ้าในเมืองก็ขับแบบคนปกติครับ ไม่ได้ขับแบบคนแก่ขับรถนะ ผลที่ได้ก็อย่างที่เห็นข้างล่างครับ (ทางไกลพอดีบันทึกข้อมูลลิตรขาดไปครั้งนึง เลยมีข้อมูลแค่สองครั้งนะครับ)

ในตัวเมืองฉะเชิงเทรา/ระหว่างอำเภอ ** Gasohol 95 ถังแรกถังเดียว นอกนั้น 91
ระยะทางน้ำมันConsumption
72434.4221.03
77834.8522.32
79335.6722.23
เฉลี่ยแล้วได้ 21.86 กม/ลิตร

ขับทางไกล (จันทบุรี-ฉะเชิงเทรา/กรุงเทพ-ฉะเชิงเทรา/จันทบุรี-กรุงเทพ)
72933.6521.66
54525.2621.58
เฉลี่ยแล้วได้ 21.62 กม/ลิตร

ขับในเมืองกรุงเทพ
66533.1120.08
60731.419.33
51426.9419.08
เฉลี่ยแล้วได้ 19.5 กม/ลิตร

เมื่อหารเฉลี่ยทั้งหมดแล้วจะได้อัตราสิ้นเปลืองจากการใช้งานจริง weight ในเมืองและนอกเมืองรวมกันได้ 20.99 กม/ลิตรครับ ตีซะ 21 ก็ได้ครับ แต่พรีอุสคันที่แฟนผมขับ พอดีไม่ได้จดอัตราสิ้นเปลืองอะไรไว้ แต่ผมดูจาก AVG ที่ได้อยู่ อันนี้ขับแบบรถติดหนักๆนะครับ และบางทีจะเท้าหนักด้วย ตัวเลขจะอยู่แถว 16-17 โลลิตรครับ ไม่เคยต่ำกว่านี้เลย (ไม่เกินไปจาก 6.2l/100km) แต่ถ้าออกนอกเมืองก็ได้ใกล้เคียงกับคันคุณพ่อครับ (ปล. Prius TRD สีขาวทั้งคู่เลย)

โฟกัสดีเซลไม่รู้ว่าถ้าคิดเฉลี่ยรวมได้เท่าไหร่ ถ้าให้ดีลองค้นดูในเว็บบอร์ดโฟกัสดูครับว่าเขาใช้ในเมืองกันเท่าไหร่ ตจว. เท่าไหร่ แล้วลองหารเฉลี่ยดู เอามาเปรียบเทียบข้อมูลที่ผมให้ดู Prius แต่เดิมผมก็เคยคิดว่ามันน่าจะได้แถวๆ 14-16 ในเมืองเหมือนแคมรี่ แต่กลายเป็นว่าไม่ใช่ ประหยัดกว่าพอสมควรเลยครับ

เท่าที่ทราบมา ดีเซลได้เปรียบเมื่ออยู่นอกเมืองเพราะมันจะทำอัตราสิ้นเปลืองได้ค่อนข้างดี แม้จะไม่ดีมากกว่า แต่ถ้าอยู่ในเมืองเป็นสัดส่วนมากๆเมื่อไหร่ ไฮบริดจะได้เปรียบทันทีครับ เพราะงั้นอยู่ที่การใช้งาน และนิสัยการขับด้วยแหละผมว่า อยากได้แรงๆไม่กลัวเปลืองเงิน ไม่กลัวค่าซ่อม ก็ไปโฟกัส ถ้าอยากได้ที่แรง แต่แรงไม่เท่าดีเซล มาดูพรีอุสก็ได้ (แรงไม่น้อยหน้าใครเขาหรอกครับ) ค่าซ่อมไม่ต้องห่วงอะไรมาก ใช้มาปีนึงแล้วก็เห็นค่าดูแลเท่าๆกับโตโยต้าคันอื่นๆน่ะครับ แต่ยกเว้นชนขึ้นมา ประกันจ่ายให้เราทีแพงอยู่ (Part บางอย่างนำเข้า) ส่วนแบต 10ปีขึ้นครับ หมดกังวลไปได้เลย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
เอาเลขมาให้ดูครับ

บันทึกจากการใช้งานจริงของรถคุณพ่อ จำแนกให้ดูเป็นพื้นที่ๆใช้วิ่งและเคยบันทึกเอาไว้ตอนได้รถมาใหม่ๆนะครับ ขอบอกไว้ก่อนว่า ขับทางไกลคุณพ่อจะขับแบบ 110-120 และจะ Cruise ด้วยเท้า (ไม่ใช่ตั้งครูซ) คือแตะๆส่งเอง ผ่อนๆบ้าง เลี้ยง Eco meter เอานะครับ ส่วนใหญ่จะนั่งกับคุณแม่สองคนยกเว้นถ้าออกต่างจังหวัดไปจันทบุรีจะไปกัน 4 คนของเต็มรถ ถ้าในเมืองก็ขับแบบคนปกติครับ ไม่ได้ขับแบบคนแก่ขับรถนะ ผลที่ได้ก็อย่างที่เห็นข้างล่างครับ (ทางไกลพอดีบันทึกข้อมูลลิตรขาดไปครั้งนึง เลยมีข้อมูลแค่สองครั้งนะครับ)

ในตัวเมืองฉะเชิงเทรา/ระหว่างอำเภอ ** Gasohol 95 ถังแรกถังเดียว นอกนั้น 91
72434.4221.03
77834.8522.32
79335.6722.23
เฉลี่ยแล้วได้ 21.86 กม/ลิตร

ขับทางไกล (จันทบุรี-ฉะเชิงเทรา/กรุงเทพ-ฉะเชิงเทรา/จันทบุรี-กรุงเทพ)
72933.6521.66
54525.2621.58
เฉลี่ยแล้วได้ 21.62 กม/ลิตร

ขับในเมืองกรุงเทพ
66533.1120.08
60731.419.33
51426.9419.08
เฉลี่ยแล้วได้ 19.5 กม/ลิตร

เมื่อหารเฉลี่ยทั้งหมดแล้วจะได้อัตราสิ้นเปลืองจากการใช้งานจริง weight ในเมืองและนอกเมืองรวมกันได้ 20.99 กม/ลิตรครับ ตีซะ 21 ก็ได้ครับ แต่พรีอุสคันที่แฟนผมขับ พอดีไม่ได้จดอัตราสิ้นเปลืองอะไรไว้ แต่ผมดูจาก AVG ที่ได้อยู่ อันนี้ขับแบบรถติดหนักๆนะครับ และบางทีจะเท้าหนักด้วย ตัวเลขจะอยู่แถว 16-17 โลลิตรครับ ไม่เคยต่ำกว่านี้เลย (ไม่เกินไปจาก 6.2l/100km) แต่ถ้าออกนอกเมืองก็ได้ใกล้เคียงกับคันคุณพ่อครับ (ปล. Prius TRD สีขาวทั้งคู่เลย)

โฟกัสดีเซลไม่รู้ว่าถ้าคิดเฉลี่ยรวมได้เท่าไหร่ ถ้าให้ดีลองค้นดูในเว็บบอร์ดโฟกัสดูครับว่าเขาใช้ในเมืองกันเท่าไหร่ ตจว. เท่าไหร่ แล้วลองหารเฉลี่ยดู เอามาเปรียบเทียบข้อมูลที่ผมให้ดู Prius แต่เดิมผมก็เคยคิดว่ามันน่าจะได้แถวๆ 14-16 ในเมืองเหมือนแคมรี่ แต่กลายเป็นว่าไม่ใช่ ประหยัดกว่าพอสมควรเลยครับ

เท่าที่ทราบมา ดีเซลได้เปรียบเมื่ออยู่นอกเมืองเพราะมันจะทำอัตราสิ้นเปลืองได้ค่อนข้างดี แม้จะไม่ดีมากกว่า แต่ถ้าอยู่ในเมืองเป็นสัดส่วนมากๆเมื่อไหร่ ไฮบริดจะได้เปรียบทันทีครับ เพราะงั้นอยู่ที่การใช้งาน และนิสัยการขับด้วยแหละผมว่า อยากได้แรงๆไม่กลัวเปลืองเงิน ไม่กลัวค่าซ่อม ก็ไปโฟกัส ถ้าอยากได้ที่แรง แต่แรงไม่เท่าดีเซล มาดูพรีอุสก็ได้ (แรงไม่น้อยหน้าใครเขาหรอกครับ) ค่าซ่อมไม่ต้องห่วงอะไรมาก ใช้มาปีนึงแล้วก็เห็นค่าดูแลเท่าๆกับโตโยต้าคันอื่นๆน่ะครับ แต่ยกเว้นชนขึ้นมา ประกันจ่ายให้เราทีแพงอยู่ (Part บางอย่างนำเข้า) ส่วนแบต 10ปีขึ้นครับ หมดกังวลไปได้เลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมเองก็เข้าไปอยู่ใน Prius Club มาเป็นปีแล้ว ติดตามเรื่องราวต่างๆ ของการใช้งาน Prius มาเหมือนกัน
เผอิญญาติผมพึ่งซื้อ Prius ได้ 2 เดือน เลยมีโอกาสได้ถามอัตราสิ้นเปลืองจากคนเท้าปกติ(ไม่จ้องขีด Eco ตอนขับ)
เหตุที่ในเมืองผมเลือกตัวเลขนั้นเพราะว่าจริงๆ แล้ว หลายคนที่โชว์สถิติใน priusclub ส่วนมาก
คือพวกท่านเหล่านั้นมีความยับยั้งช่างใจสูง แต่ก็มีบางคันที่ได้ระดับ 13 14 km/lt ก็มีในเมือง(พอๆ กับญาติผม 15km/lt)
สิริถัวเฉลี่ยกันแล้วผมก็เลยเลือกตัวเลขนั้นมาคิดครับ

และแน่นอนตัวเลขต่างจังหวัดคงไม่ใช่วิ่ง 60-80 เปิดแอร์ขีดเดียวตลอดทาง แต่เป็นตัวเลขจากความเร็วปกติที่ใช้กัน มันก็สมเหตุสมผลดี
ตัวผมเองก็ชอบ Prius เหมือนกันครับ ถ้าอดรนทนรอไม่ไหวก็คงไม่ดูยี่ห้ออื่น แต่ตอนนี้ยังพอประคับประครองอารมณ์ตัวเองได้... อิอิ

ถ้า จขกท. รอไหว ผมก็อยากให้รอก่อนตัดสินใจซื้อครับ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง ลองทบทวนความต้องการตัวเองดีๆ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รถอนาคตต้อง ไฮบริจ ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
ใช้พรีอุสอยู่เหมือนกันครับ
ปีใหม่พึ่งเอาไป เชียงใหม่มา วิ่งจากนครนายก เติม v-power 95
เต็มถัง อัด 130-140 แทบตลอด(ถ้าทางว่าง)
ถังเดียวไปถึงเชียงใหม่ ยังเหลือ อยู่อีก 1 ขีด ระยะทางประมาณ 700 กว่ากิโลเมตร
ผู้โดยสาร 4 คน น้ำหนักรวมประมาณ 250 kg เปิดแอร์เบอร์ 4

ในเมืองผมพักอยู่แถวรัชดา แถวๆฟอร์จูน ไปทำงาน ดาวคะนอง
วิ่งผ่านอโศก พระราม 3 ขากลับ ทางด่วนลงพระราม9 ไปกลับวันนึงอยู่ประมาณ 70
5 วันก็เติมน้ำมันประมาณ 700 บาท

ออฟไลน์ Wimutti

• Newbie
  • *
ขอตอบในเรื่องอัตราบริโภคน้ำมันของ prius ครับ ผมอยู่ภูเก็ตเพิ่งขึ้นไปเที่ยวภาคอีสานในช่วงวันหยุดยาวมาครับ เส้นทาง
ภูเก็ต-กรุงเทพ กรุงเทพ-สุรินทร์ สุรินทร์-สกลนคร สกลนคร-วัดภูทอก(หนองคาย)-นครพนม นครพนม-สามพันโบก สามพันโบก-สุรินทร์ สุรินทร์-กรุงเทพ กรุงเทพ-ภูเก็ต ระยะทางทั้งหมด 4092 km. ค่าน้ำมัน 7163 บาท เฉลี่ย 1.73 บาท/km. หรือ 22.4 km/l อัตราเร็ว ช่วงภูเก็ต-กรุงเทพ-สุรินทร์ สุรินทร์-กรุงเทพ-ภูเก็ต วิ่ง120-140 km/hr เกือบตลอด ส่วนช่วงสายอีสาน 90-110 เนื่องจากไม่คุ้นเส้นทางและต้องการไปแบบชิวๆ  ;D

ออฟไลน์ Terng

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมเองก็เข้าไปอยู่ใน Prius Club มาเป็นปีแล้ว ติดตามเรื่องราวต่างๆ ของการใช้งาน Prius มาเหมือนกัน
เผอิญญาติผมพึ่งซื้อ Prius ได้ 2 เดือน เลยมีโอกาสได้ถามอัตราสิ้นเปลืองจากคนเท้าปกติ(ไม่จ้องขีด Eco ตอนขับ)
เหตุที่ในเมืองผมเลือกตัวเลขนั้นเพราะว่าจริงๆ แล้ว หลายคนที่โชว์สถิติใน priusclub ส่วนมาก
คือพวกท่านเหล่านั้นมีความยับยั้งช่างใจสูง แต่ก็มีบางคันที่ได้ระดับ 13 14 km/lt ก็มีในเมือง(พอๆ กับญาติผม 15km/lt)
สิริถัวเฉลี่ยกันแล้วผมก็เลยเลือกตัวเลขนั้นมาคิดครับ

ในคลับส่วนใหญ่จะทำลายสถิติกันเสียมากกว่านะครับ ผมเคยเข้าไปดูช่วงแรกๆแล้วก็ไม่ได้ดูต่อ แต่ถ้าเอาจากทีผมขับให้แฟนนั่งอยู่ ผมไม่มอง Eco นะครับ ผมขับไปตามปกติและอาจจะเร่งแซงจนขึ้นโซน Power บ่อยๆด้วยซ้ำไป แต่ก็ยังได้เลขแถวๆ 6.2-6.5 ไม่เกินจากนี้เท่าไหร่ เลยแอบแปลกใจว่าไปขับกันอีท่าไหนถึงลงมาเหลือ 13/14 เสียได้

ที่แย้งไปตอนแรกเพราะไปคิดว่าคุณเทียบเอาจาก Camry Hybrid ตัวเก่า ซึ่งจะอยู่ประมาณนั้นสำหรับในเมืองครับผม  :) เลยเอาข้อมูลจากการใช้งานจริงๆจังๆและมีการจดบันทึกเอาไว้มาให้ดูกัน
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ NataPure

• Newbie
  • *
Focusครับ แปลก แหวกแนว

พรีอุสมันเยอะไปแล้วครับ
(ผมเหมือนโรคจิต ไม่ชอบรถตลาด ;))
NaTaPure
Trek 4300 Disc 2012 Black-Orange