ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าจะมีรีวิวเป็นคลิป almera มาให้ดูกันมั้ยครับ  (อ่าน 4515 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooF

• Newbie
  • *
ตอนนี้กำลังตัดสินใจยกเลิกจอง jazz ไปหา Almera กำลังเก็บข้อมูลอยู่ไม่ทราบว่าเร็วๆนี้จะมี รีวิวที่เป็น clip ให้ดูมั้ยครับ
ไปหาตามเวปอื่นมันไม่จุใจเหมือนของคุณจิมมี่  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
คลิปเคยทำไว้แต่อัตราเร่งบางช่วงครับ เพราะตอนนั้นไปลองขับสั้นๆ ยังไม่ได้ทดลองขับแบบจับรายละเอียดเต็มๆ

ผมคงเรียนให้ทราบเบื้องต้นได้ว่า Almera เมื่อเทียบกับ Jazz นั้น พวงมาลัยจะเบาโหวงกว่า
พื้นที่วางขาแนวยาวเยอะกว่า แต่พื้นที่เหนือหัวเบาะหลังไม่พอสำหรับคนสูง 180 ครับ

ช่วงล่างมาสไตล์นุ่ม วิ่งตรงๆไม่มีปัญหา แต่การหักเลี้ยวกระทันหันตัวรถจะยวบยาบไม่มั่นใจเท่า Jazz
อัตราเร่งช้ากว่า Jazz มากครับ ถ้ามอง Almera สิ่งที่ได้มาคือรถมีท้ายที่นั่งสบายสี่คน
ช่วงล่างนุ่มกว่า Nissan Tiida เสียอีก ขับใช้งานทั่วไปโอเค แต่หากนิยมความสนุกในการขับ
Jazz จะลงตัวกว่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะหนีจาก Jazz ไปเลือก Almera คงต้องถามละครับว่า
โจทย์ดั้งเดิม อยากได้รถไว้ใช้งานรูปแบบใดบ้าง

เพราะคู่นี้ ต่างกันค่อนข้างเยอะใสนหลายประเด็น เป็นรถคนละขั้วกันพอสมควรครับ

• Newbie
  • *

ผมสูง 187 ถ้าวันไหนต้องไปนั่งหลังคงอึดอัดหัวน่าดู
ก่อนหน้านี้เลือก city ชอบที่สุดแล้วแต่หัวเบียดหลังคาตอนลองนั่งขับผมก็เลยจำใจผ่านไปเพราะผมอึดอัดง่ายถ้าเจออะไรแคบๆ

กะว่าจะซื้อมาเป็นรถคันแรกของที่บ้านที่เลือก jazz เพราะใช้สอยได้หลายอย่างกว่า

ที่สนใจ almera เพราะเหมือนจะเสียงจากผู้ใช้ออกมาดูจากที่อ่านๆตามเวปเลยสนใจ  แต่มานั่งนึกๆรถมันคนละขั้วได้มาขับได้แต่คงไม่แฮ๊ปปี้ สรุปฟังจากทั้งสองท่านสงสัยรอ jazz เหมือนเดิมดีกว่า ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ jocole

• Jr. Member
  • **

ผมสูง 187 ถ้าวันไหนต้องไปนั่งหลังคงอึดอัดหัวน่าดู
ก่อนหน้านี้เลือก city ชอบที่สุดแล้วแต่หัวเบียดหลังคาตอนลองนั่งขับผมก็เลยจำใจผ่านไปเพราะผมอึดอัดง่ายถ้าเจออะไรแคบๆ

กะว่าจะซื้อมาเป็นรถคันแรกของที่บ้านที่เลือก jazz เพราะใช้สอยได้หลายอย่างกว่า

ที่สนใจ almera เพราะเหมือนจะเสียงจากผู้ใช้ออกมาดูจากที่อ่านๆตามเวปเลยสนใจ  แต่มานั่งนึกๆรถมันคนละขั้วได้มาขับได้แต่คงไม่แฮ๊ปปี้ สรุปฟังจากทั้งสองท่านสงสัยรอ jazz เหมือนเดิมดีกว่า ขอบคุณครับ  :D

เอ.. ผม ก็ประมาณ 185 ไปนั่งขับ city หัวก็ไม่ได้เบียดนะครับ แต่ถ้านั่งหลังตัวตรงตามเบาะ หัวจะติดนิดนึง

• Newbie
  • *

เอ.. ผม ก็ประมาณ 185 ไปนั่งขับ city หัวก็ไม่ได้เบียดนะครับ แต่ถ้านั่งหลังตัวตรงตามเบาะ หัวจะติดนิดนึง
[/quote

หัวยังไม่ติดครับแค่เบียดๆแบบใกล้จะชนอะครับ ถ้ายืดตัวขึ้นผมก็แตะโดนหลังคาอะครับอาจเพราะตัวผมยาวด้วยอะครับ
ตอนแรกก็เฉยๆครับตอนจองไม่ได้สนใจอะไรเพราะชอบอยู่แล้ว
แต่พอไปลองนั่ง jazz กลายเป็นว่ารู้สึกมันมองตรงๆไปข้างหน้าแล้วมันโปร่งมาก
เวลานั่ง city ผมจะรู้สึกว่า ขอบหลังคาส่วนบนที่ติดกับกระจกหน้า มันเกะกะสายตาอะครับ มันทะแยงเข้ามาหาหน้าผม

พอไปลองแจสแล้วโอวสบายๆตาเหลือเกิน คงเป็นเพราะผมพึ่งกำลังจะได้เป็นเจ้าของรถคันแรกด้วยมั้งครับ
เลยไม่คุ้นเคยกับการขับรถ พูดง่ายๆคือผมมือใหม่กลัวขับที่ไม่คุ้นเคยแล้วกะระยะไม่ถูกถ้ามองข้างหน้าลำบาก
ตอนไปเรียนขับรถก็ใช้แจส กลายเป็นว่าสบายตาจนชิน - -"  เหตุนี้เลยขอเซล์เปลี่ยนเป็น jazz ในตอนนั้น
.
ใน city ที่ผมอยากได้มาก 1 ไฟหน้าปัดสีฟ้า  2 รูปทรง 3 แม่ก็ชอบ   ;D
ถ้าตอนนี้ซึ่งรอมา 3-4 เดือนได้แล้ว ก็ยังอยากได้ city ถ้าเซล์ยอมให้เปลี่ยนโดยไม่ต้องไปเริ่มคิวใหม่จะขอเปลี่ยนทันที อิอิ

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
ตัวผมเอง ได้ทดลองขับของ  ญาติมาครับ เป็น Almera เกียร์ธรรมดา
และได้ขับรถ Jazz ของพี่สะใภ้นานพอสมควร ผมจึงอยากจะเปรียบเทียบสั้นๆ นะครับ

Factor ดังนี้
ผมเองหนัก 95  สูง 175 ( ตัวใหญ่ )
การขับขี่ : ชอบเหยียบบ้างบางครั้ง ออกตัวค่อยๆออกครับ
ลักษณะการเบรค :  ชอบค่อยๆ เบรคให้รถจอด ไม่ชอบให้หยุดหัวทิ่ม
การขับทางตรง : ไม่ชอบ มุดซ้ายมุดขวา  ขับธรรมดา เรื่อยๆ
ผู้โดยสาร : ขับคนเดียว

สำหรับ Almera
  ตอนเข้าไปนั่งขับรถ มีความรู้สึกว่าเบาะอาจจะเล็กไปซักนิดครับ  ( ไม่แน่ใจว่าไม่ชินหรือป่าว แต่เหมือนเล็กกว่า Jazz )
ในเรื่องของการออกตัว  บอกตรงๆ ว่าแตกต่างจากรถ Jazz แน่นอนครับ  อาจจะไม่ทันใจสำหรับคนชอบเหยียบเท่าไหร่นัก แต่ถ้าหากว่าขับเรื่อยๆ รถไต่ความเร็วได้ดีนะครับ  ไม่น่าเกลียดเลย ( ในเมืองหลวง อาจจะไม่ทันใจนะครับ )

เรื่องของการเบรค ผมว่า Almera ถือว่าทำเรื่องเบรคมาพอใช้ได้นะครับ ถ้าเทียบกับ Jazz    ( กรณีค่อยๆเบรค แบบเพื่อจอด   เอาอยู่ครับ ) ไว้ใจได้เลยครับ
  เรื่องของการขับทางตรง  ผมว่าแทบไม่แตกต่างอะไรมาก  ถ้าไม่รวมว่าเจ้า Almera นี้พวงมาลัยมันเบาไปครับ   มันให้ความรู้สึกเหมือนไม่ได้ขับรถเลย มันเบาไป( ผมคงไม่ชอบแบบนี้ครับ ชอบพวงมาลัย หนักๆ   )    แต่ก็ได้ทดลองแซงบ้าง อะไรบ้าง  คือ..  ไม่รู้ว่า มันโยนๆหรือป่าวนะครับ แต่มันทำให้ผมไม่มั่นใจเวลาแซงถ้าเปรียบเทียบกับ Jazz ครับ 

สำหรับเรื่องของภายใน มุมมองต่างๆ  ผมว่า สู้ Jazz ไม่ได้นะครับ Jazz ผมว่ามุมมองมันดีกว่านะครับ
  ผมไม่ชอบกระจกมองข้างของ Almera เอาเสียเลย ดูมันหลอกตา และก็เล็กๆอย่างไรไม่รู้( ไม่ชินด้วยมั้ง )

ภายในผมว่าใหญ่ใช้ได้นะครับ นั่งกันสบายๆ   ทั้งนี้ ทั้งนั้น ถ้าหากว่า รูปแบบการขับขี้คล้ายๆแบบผม  ผมว่าซื้อมาใช้ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ NST

• Newbie
  • *
    • nissan
almera สุดยอดคะ