ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris ติดซูปเปอร์ชาจ คุ้มมั้ยครับ  (อ่าน 32018 ครั้ง)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
Yaris ติดซูปเปอร์ชาจ คุ้มมั้ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 06:01:04 »
ชอบความแรงครับอยากจะเอาไปติดซุปเปอร์ชาจจะคุ้มมั้ย เพื่อนๆ พี่ๆ บอกให้เก็บตังซื้อรถใหม่ -*- แต่ใจผมลงตังไปกับยาริสเยอะแล้วเลยยังไม่อยากเปลี่ยนอะไร

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: Yaris ติดซูปเปอร์ชาจ คุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 07:04:20 »
คุ้มครับ จะได้รู้ว่า ไม่ควรทำเลยยยยยยย  ;)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: Yaris ติดซูปเปอร์ชาจ คุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 07:36:50 »
ที่ญี่ปุ่นมีรุ่น VITZ TRD Turbo M ขายนะครับ มือสองออกมาอยู่เรื่อยๆแต่ไม่มากนัก เป็นเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะครับ ลองหาหรือสั่งตามเซียงกงดูครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 07:56:48 »
ถ้าลงไปเยอะแล้ว อยากจะไปให้สุด และคิดว่าคงไม่เปลี่ยนรถในเร็วๆนี้แน่นอน ก็ลุยเลยครับ แต่ห่วงเรื่องราคาขายต่อหน่อยนะครับ เครื่องมันจะช้ำล่ะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:22:13 »
ก่อนติดเลื่อนขึ้นไปดู Porsche 911 GT2 ข้างบนก่อนดีมั้ยครับ :P

แล้วกลับมาคิดดูว่า ... เสียเงินไปเพื่ออะไรกันครับผม

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 08:38:27 »
blitz ตรงรุ่นก็มีนะครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:03:50 »
เป็นเกียร์ออโต้ หรือเกียร์ธรรมดาครับ 

ใส่ซุปฯ คุ้มมั๊ย  ไม่มีคำว่าคุ๊มจากการแต่งรถครับ  ถามว่าจะเอาแรงขนาดไหนครับ

เคยขับรถเจ้านายยาริสเกียร์ออโต้ +Blitz เบิกใหม่ๆ   ได้ขับสนุกครับ ออกตัวไฟแดงไม่เคยมีใครออกได้ทัน (ล้อ17) ช่วงล่างCusco

ปลายๆ ได้เท่าเดิมครับ   งบประมาณ แสนกลางถึงปลายครับ

ถ้างบเท่ากันตอนนี้  จัดชุดเทอร์โบดีกว่าครับ คนจูน กล่องจูน ปัจจุบันเจ๋งๆ เยอะครับ  ;)

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:05:17 »
มันไม่จบแค่นั้นนะสิ ช่วงล่าง เบรค เกียร์ ผมว่า ต้องมี 1.5 แสนอย่างต่ำนะ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:54:12 »
ถ้าติดแล้วผมว่า คงจะเร็วขึ้นอีกมาก แต่ความปลอดภัยนั้นผมไม่แน่ใจ ถ้าอยากเร็วและปลอดภัยเปลี่ยนรถให้ใหญ่กว่านี้จะดีกว่าไหม 
อีกอย่างเร็วไปแล้วก็ไม่เห็นได้อะไรนอกจากสะใจตอนขับเท่านั้น ไม่กี่นาทีก็หมดช่วงนั้นละ

ออฟไลน์ Bier

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 10:35:58 »
ตามที่คุณ power2002 ว่าไว้เลยครับ

Supercharge ให้อัตตราเร่งดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ ความคล่องตัวสูง ปลายใกล้เคียงของเดิม แต่ก็เพิ่มภาระให้กับเครื่องยนต์ด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 10:39:52 »
ต้องดูราคาชุดซูเปอร์ชาร์จว่าเท่าไหร่
ถ้าแพงเกินแสน บ๊ายบาย เซ็ตเทอร์โบดีกว่า
ค่าใช้จ่ายเฉพาะในส่วนของการทำเครื่องให้มีเทอร์โบแล้ววิ่งได้นั้นประมาณ 7-8 หมื่นบาท
อาจถูกกว่านี้ถ้าตัดอุปกรณ์นู่นนี่ออกไป

ต้องดูด้วยว่ารถเกียร์ออโต้หรือเปล่า เพราะถ้าเป็นเกียร์อัตโนมัติ มันจะทนแรงบิดสูงๆได้ไม่นาน
ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาจะดันม้าได้มากกว่า

ซูเปอร์ชาร์จติดบูสท์เร็ว แต่เทอร์โบเล็กๆก็ติดบูสท์เร็วได้ ซูเปอร์ชาร์จ 1500 รอบมาแล้ว
เทอร์โบ 2400 รอบก็มาได้ พอไหม ถ้าไม่เร็วพอ ก็คงต้องไปซูเปอร์ชาร์จ

หากทำไวขับเอาอัตราเร่งแซง ออกตัว เช่น 0-100,60-120
แนะให้ใช้ยางกึ่งสปอร์ตที่มีความหนึบประกอบไปด้วยเพื่อช่วยทั้งตอนออกตัวและเบรก
หากชอบขับรถเร็วกว่านั้น ควรเปลี่ยนผ้าเบรกให้ทนความร้อนได้สูงขึ้นด้วย

ถ้าขับไม่เร็วแค่ชอบแซงแป๊ดแล้วจบ ช่วงล่างเดิมพอไหว แต่ถ้าชอบหักพวงมาลัยไปมา
และยังไม่ประสาทไวพอจับอาการก่อนเสียการทรงตัวของรถได้ อย่าลืมทำช่วงล่างด้วย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 11:44:38 »
หลังจากทำเครื่องแล้วก็ต้องตามด้วยช่วงล่าง ลองดูงบก่อนก็ดีครับ กลัวว่าทำแล้วไม่ค่อยได้ใช้ รถเล็กวิ่งเร็วมากๆก็อันตราย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:26:08 »
นั่นสิครับ รถแรง ช่วงล่างไม่ดี เหมือนเอาชีวิตไปเสี่ยงชัดๆ ทำไปทำมาต้องเพิ่มงบอีกเท่านึงเพื่อแต่งช่วงล่างตามขึ้นไปด้วย สำหรับคนชอบแต่งรถดูแล้วน่าสนุกจริงๆครับ ทำมาแล้ว เอามารีวิวด้วยนะครับ อยากเห็นมากๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:40:03 »
ซุปเปอร์ชาร์ตในเครื่อง NZ มีมานานแล้วครับ สมัยวีออสเก่าแล้ว
ของ Blitz ตรงรุ่นเลยครับ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรมากมาย ใส่เข้าไปได้เลย

ของใหม่ราคา 8 หมื่นอัพ
ข้อดีของมันคือไม่ต้องดัดแปลงอะไรมากเลย ห้องเครื่องยังเดิมๆ
ถ้าใส่แล้วเบื่อ อยากขายทิ้ง หรืออยากขายรถ ก็แค่ถอดออก
ขนาดกรองอากาศยังใส่ของเดิมได้เลยครับ
(มือสอง ขายกันที่ 4 หมื่นกว่าๆ ตามคลับ)

ชาววีออสเก่าเคยทำไว้ ม้าลงล้อที่ 130 ตัว แรงบิดราวๆ 200 นิวตันเมตร
มาตั้งแต่รอบไม่ถึง 2 พัน "เกียรออโต้"นะครับ
เกียรออโต้เจ้านี้ อัลติสเครื่อง 1.8 ตัวเก่าก็ใช้ออโต้ลูกนี้
เพราะฉะนั้นถ้าแรงบิดไม่เยอะมาก รับไหวครับ

หลังจากเซตแล้ว C Segment 2.0 หรือ D Segment 2.4 2.5 ก็ไล่ยาริสคุณไม่ทัน
อย่างที่คุณแพนว่าครับอย่าลืม ช่วงล่าง ยาง เบรค
อย่าโลภ อย่าหวังแรงแค่ยัดบู๊ส รู้จักพอ
NZ เซตโบ ไล่เก็บรถบ้านๆได้หมดทุกรุ่น แต่มันก็มีลิมิตของมัน
เผลอๆ เจอพวกเครื่องฮอนด้าประกบฝาวางในบอดี้เบาๆ อาจจะโดนสวนได้
หรือเจอของแรงอย่างเคยี่ฝาแดง
หรือถ้าคิดเทียบชั้นไปเล่นกับดีเซลควันดำจูนกล่อง ยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 16:11:48 »
ใจเย็นนนน ใส่เครื่องแรงเอาไว้แซงอย่างเดียวไม่จำเป้นต้องแช่ความเร็วปลายก็ได้ครับ  :)

เพื่อนบอกให้ขายแล้วซื้อใหม่? ต้องถามเพื่อนแล้วล่ะว่าขายแล้วซื้อใหม่จะมีรุ่นไหนบ้างที่วงเงินพอซื้อแล้วมีความแรงอยู่ในระดับที่ต้องการ? ถ้าต้องมองดูรถมือสองด้วยแล้วยิ่งวุ่นวายปวดหัวไปกันใหญ่ เอายาริสคันนี้แหละใส่ซุปเปอร์ชาร์จไปเลย ใช้ประโยชน์จากความเป็นโตโยต้าให้เต็มที่ ในเมื่ออะไหล่มีเยอะแยะในตลาดจะซัดจนเครื่องพังก็หาเครื่องใหม่เกียร์ใหม่ใส่ลงไปได้ง่ายๆไม่วุ่นวายหัวใจ  :P

ทำไมไม่ลองดูเทอร์โบด้วยแล้วเอามาเปรียบเทียบกันดูล่ะ? ผมมองว่าถ้าใส่เทอร์โบแล้วน่าจะง่ายกว่าในเรื่องการซ่อมบำรุงและหาชิ้นส่วนมาเพิ่มความแรงได้ง่ายๆเพราะมีวีออสเทอร์โบเป็นแม่แบในตลาดมานานมากแล้ว การปรับจูนและแนวทางการซ๋อมน่าจะง่ายกว่าซุปเปอร์ชาร์จ ช่างก็น่าจะคุ้นมือกว่าด้วย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 19:52:55 »
อ่านมาในนิตยสารเล่มหนึ่ง
ติด Supercharge เปลี่ยนท่อนล่าง +เกียร์ตัว One Make Race
วัดม้าบนไดโน 160+ แรงม้า ตีนปลายจบที่200นิดเดียวเพราะ เฟืองท้ายมันจี๊ด 4.5 ได้ ซึ่งอ่านมาเห็นบอกว่าเจ้าของรภกำลังจะใส่เกียร์6สปีด
แต่รถคันนั้นติดค้ำ Summit ยกชุด(ใต้ท้องมี3แท่งแน่ะ)+เบรค Endless+สตรัทปรับเกลียวของTein ซึ่งรวมๆแล้วไม่น่าจะถูกเลย
คิดดูดีๆนะครับ แต่งรถเสียมาเยอะ จะติด Superchage อีกยิ่งต้องเสียเงินอีกมหาศาลเหมือนกัน
ลองชั่งใจดูว่าจะคุ้มกันรึเปล่า
 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2012, 23:04:27 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 12:46:26 »
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ถ้า จขกท ชอบเจ้า Yaris จริงๆถึงกับหลงไหลกับรูปทรงมันมากและมีทุนเยอะหน่อย
ผมว่าก็โอเคนะ เพราะราคาซูปเปอร์ชาจมันก็ไม่ใช่ถูกๆนะและทำแล้วมันจะพาลต้องไปปรับปรุงส่วนต่างๆตามไปด้วยทำแล้วสุด
ทำแล้วสวยมันก็ดูดี แต่ถ้านั่งคิดดีๆ บวก ลบ คูณ หาร แล้ว รับได้ก็ทำเลยแต่ขอเสนอแนะหน่อยนะครับถ้าอยากขับรถแรงทำไม
ไม่ลองไปมองพวก อิม อิโว ล่ะครับ ผมว่า Yaris ทำเต็มๆอย่างที่ว่าเนี้ยไปเอา อิม อิโว ได้เลยนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 15:41:24 »
ก่อนติดเลื่อนขึ้นไปดู Porsche 911 GT2 ข้างบนก่อนดีมั้ยครับ :P

แล้วกลับมาคิดดูว่า ... เสียเงินไปเพื่ออะไรกันครับผม
เพื่อ 0-100 และอัตราเร่งแซงที่ดีขึ้น ผมว่าอ้างเป็นข้อความปลอดภัยได้ครับ