ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับเรื่องจองรถ  (อ่าน 4703 ครั้ง)

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนทุกคน ผมได้ตามอ่านและอยู่ในบอร์ดนี้มาซักพักนึงแล้ว แต่ไม่ได้ตั้งกระทู้ของตัวเองซักที

แต่วันนี้ได้โอกาสมาให้ช่วยออกความคิดเห็นแล้วครับ

คือผมจองรถไปเรียบร้อยแล้ว ประมาณปลายเดือน มี.ค. ครับ, sale กับ ผจก บอกอย่างดิบดี ทางศูนย์ credit ดีได้รถเร็ว (ที่ตัดสินใจจองกับที่นี่เพราะเค้าว่ารถเค้าได้เร็วกว่าชัวร์ และราคาได้เท่ากัน)

แล้วทีนี้ sale ติดต่อมาว่า รถได้เป็น ก.ค. ผมนี่เสียอารมณ์เลยครับ คือเค้ารับปากไว้เป็นมั่นเป็นเหมาะ มาทำแบบนี้เราเสียความรู้สึก

หลังจากโวยวายไปนิดหน่อย sale ก็บอกว่าจะให้ส่วนลดเพิ่ม คอนเฟิร์มให้เลย

ผมเลยขอให้เค้าส่งมาเป็นรายลายลักษณ์อักษร ว่าจะให้ส่วนลดเพิ่ม และรถจะได้เมื่อไหร่

พี่ๆเพื่อนๆมีคำแนะนำอะไร หรือมีความเห็นกันยังไงบ้างครับ?

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับเรื่องจองรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:24:18 »
คือ จองไปช่วงไหน กำหนดในใบรับเมื่อไร
คาดว่าคงเป็นH CITY แน่ๆเลย

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับเรื่องจองรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:25:57 »
ห่วงโซ่อุปทานของการผลิตรถยนต์มันยาวมากครับ

รถทั้งคันถ้าหากไม่มีปุ่มกดไล่ฝ้า ก็ไม่สามารถส่งมอบได้แล้วครับ

ถ้าหากมันต้องเลื่อนมาจากเหตุอันไม่ปกติ ก็ต้องเห็นใจซึ่งกันและกันครับ

แต่ถ้ารู้ทั้งรู้ว่าทำไม่ได้อยู่แล้ว คงไม่มีเหตุผลอะไรที่เซลล์จะโกหกคุณเพื่อที่ต้องจ่ายส่วนลดเพิ่มนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:36:32 »
ไม่ใช่ City ครับ

จองไป ปลาย มี.ค. กำหนดรับทีแรกคือ กลาง พ.ค. ตอนนี้กลายเป็น ก.ค. เลย  ??? ???

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:47:56 »
มีเงื่อนไขอะไรระบุไว้ในใบจองบ้างมั๊ยครับ เช่น คืนเงืนเต็มจำนวนในกรณี ฯ , any
เคสแบบนี้ส่วนมากลูกค้าจะได้เงินจองคืน เพราะลูกค้าไม่ได้ผิดศัญญาอะไร แต่ผู้ขายผิดเงื่อนไขเอง เพราะรถไม่มาตามที่ดีลกันไว้
แต่กว่าจะได้เงินจองคืนช้าหรือเร็ว อันนี้อยู่ที่บุญทำกรรมแต่ง

-บางรายเซลก็ไม่อิดออด แถมยังขอโทษขอโพย เพราะยังอยากรักษาฐานลูกค้า
-บางรายโกหกเป็นอาชีพ เพราะจะเอาปริมาณยอดจองเยอะไว้ก่อน รถจะมาไม่มาเดี๋ยวค่อยไปเคลียร์เคสบายเคสกับลูกค้า
-บางรายกว่าจะคืนได้ ทวงแล้วทวงอีก บางรายเคยได้ยินว่าหักค่าโอนตู้เอทีเอ็มอีกแน่ะ พวกนี้เกลือเรียกว่าเซลตัวแม่/ตัวพ่อ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:48:18 »
นานมาก ... ถ้ายังไงควรให้เซลทำให้ลายลักอักษรนั่นแหละดีแล้วครับผม

ปล.เย้ย 1000 ตั้งแต่มะไหร่ ได้ 5 ดาวแว้ว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 00:56:04 »
ในใบจองไม่ได้มีเงื่อนไขอะไรนอกจากส่วนลด ของแถม กับเงินยอดเงินที่จองไปครับ

คือผมคงไม่ถอนจอง เพราะยังไงก็คงเอาที่นี่ (ไปเอาอีกที่ก็นานพอกัน ดีไม่ดี นานเพิ่มอีก)

sale เค้าก็ขอโทษมามากอยู่นะครับที่ไม่ได้ตามที่คุยไว้ แต่คือก็เสียความรู้สึกเยอะอยู่

(ถามเพิ่มอีกนิดครับ) ในใบจอง เค้าเขียน ราคาเต็ม แล้วก็ค่าที่จองไป รวมเป็นเงิน ราคาเต็มอยู่

ผมเลยถามไปว่าไม่ต้องเขียนแบบหักค่าจองไปหรือ? เค้าบอกว่าเขียนเฉยๆครับ แต่ว่าจริงๆก็หักไปแล้ว (คือจะหักค่าที่จองไป วันจ่ายครบ) ผมว่ามันทะแม่งๆ แต่ถามแฟน ของแฟนก็เป็นครับ อันนี้จริงเท็จยังไงครับ?

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 01:00:05 »
ของผมก็เป็นครับ เขียนตอนแรกก็ 4299 แต่จ่ายจริง 4099 + ส่วนลด + เงินจอง ครับ

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:47:21 »
เสียใจด้วยนะครับ ได้รถช้ากว่าที่คิดเลย ของผมก็โดนเลื่อนแล้วเลื่อนอีก สุดท้ายได้วันสุดท้ายของกำหนดจองจริงๆ (ทั้งที่เซลส์บอกควรจะได้จริงก่อนนั้นสองเดือน) ผมเองก็เกือบจะถอนจองไป โชคดีที่มาทันวินาทีสุดท้าย

ยังไงก็ควรต่อรองขออะไรเพิ่มเติมนะครับ สิทธิของเรา ทำให้เราเสียหาย เสียโอกาส ถ้าเวลาเป็นเหตุสำคัญ เราอาจไปดูแบรนด์อื่น รุ่นอื่นไปแล้วก็ได้ ของผมก็ขายรถไปล่วงหน้า นั่งแท๊กซี่อยู่ก็นาน ตรงนี้เซลส์ก็ต้องเข้าใจนะครับ ว่าเราเชื่อในสัญญาที่เค้าให้ไว้จนทำอย่างอื่นไปแล้วเพราะเหตุนั้น เราเองก็เสียหายเหมือนกัน

เข้าใจว่าตอนนี้รถรอคิวกันนานมาก แต่แผนส่งรถก็ควรจะชัดเจนหน่อย ยังไงจี้ให้เค้าตามจากสาขาแม่ให้บอกแพลนให้ชัดเจนหน่อยครับ และขอส่วนลดของแถมเป็นค่าชดเชยครับ

ตอนผมจอง ก็เขียนยอดจองและราคารถที่หักค่าจองและส่วนลดแล้วนะครับ ถ้าเค้าไม่เขียนให้ชัด ก็ขอให้เขียนใหม่ให้เครียร์นะครับ เผื่อจะได้ไม่ีมีประเด็นหากต้องทะเลาะกันจริงๆ ในอนาคตครับ

ขอให้โชคดีได้รถไวๆ นะครับ  :)

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:40:45 »
เป็นไปได้ไหม ถ้าเค้ารับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะเชียนเป็นลายลักษณ์อักษร ว่าจะได้วันนั้นจริง แล้ว เราเขียนข้อความเพิ่มเติมว่าถ้าไม่ได้รถตามกำหนด ทางศูนย์ยินดีหารถเช่าใน เกรดราคาเดียวกันมาให้เราขับจนกว่าจะได้ส่งมอบรถ

เพราะ ถ้าเราเขียนใบจองว่า ถ้าไม่ได้รถตามกำหนดยินดีคืนเงิน มันก็คือเราก็ต้องไปนับหนึ่งใหม่ กับศูนย์อื่่น หรือ ยี่ห้ออื่นอีก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 22:27:49 »
เสียใจด้วยนะครับ ได้รถช้ากว่าที่คิดเลย ของผมก็โดนเลื่อนแล้วเลื่อนอีก สุดท้ายได้วันสุดท้ายของกำหนดจองจริงๆ (ทั้งที่เซลส์บอกควรจะได้จริงก่อนนั้นสองเดือน) ผมเองก็เกือบจะถอนจองไป โชคดีที่มาทันวินาทีสุดท้าย

ยังไงก็ควรต่อรองขออะไรเพิ่มเติมนะครับ สิทธิของเรา ทำให้เราเสียหาย เสียโอกาส ถ้าเวลาเป็นเหตุสำคัญ เราอาจไปดูแบรนด์อื่น รุ่นอื่นไปแล้วก็ได้ ของผมก็ขายรถไปล่วงหน้า นั่งแท๊กซี่อยู่ก็นาน ตรงนี้เซลส์ก็ต้องเข้าใจนะครับ ว่าเราเชื่อในสัญญาที่เค้าให้ไว้จนทำอย่างอื่นไปแล้วเพราะเหตุนั้น เราเองก็เสียหายเหมือนกัน

เข้าใจว่าตอนนี้รถรอคิวกันนานมาก แต่แผนส่งรถก็ควรจะชัดเจนหน่อย ยังไงจี้ให้เค้าตามจากสาขาแม่ให้บอกแพลนให้ชัดเจนหน่อยครับ และขอส่วนลดของแถมเป็นค่าชดเชยครับ

ตอนผมจอง ก็เขียนยอดจองและราคารถที่หักค่าจองและส่วนลดแล้วนะครับ ถ้าเค้าไม่เขียนให้ชัด ก็ขอให้เขียนใหม่ให้เครียร์นะครับ เผื่อจะได้ไม่ีมีประเด็นหากต้องทะเลาะกันจริงๆ ในอนาคตครับ

ขอให้โชคดีได้รถไวๆ นะครับ  :)

เรื่องถอนคงไม่ถอนหนะครับ รู้ๆกันอยู่ ฮ่ะๆ อยากได้ใจจะขาดแล้ว ของได้ลดเพิ่มอีกครับ ของแถมได้เยอะอยู่ครับ ตอนก่อนจองต่อไว้หลายอยู่

เป็นไปได้ไหม ถ้าเค้ารับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะเชียนเป็นลายลักษณ์อักษร ว่าจะได้วันนั้นจริง แล้ว เราเขียนข้อความเพิ่มเติมว่าถ้าไม่ได้รถตามกำหนด ทางศูนย์ยินดีหารถเช่าใน เกรดราคาเดียวกันมาให้เราขับจนกว่าจะได้ส่งมอบรถ

เพราะ ถ้าเราเขียนใบจองว่า ถ้าไม่ได้รถตามกำหนดยินดีคืนเงิน มันก็คือเราก็ต้องไปนับหนึ่งใหม่ กับศูนย์อื่่น หรือ ยี่ห้ออื่นอีก

ผมว่าอันนี้ต้องคุยกันเองแล้วหละครับ เรื่องหารถให้แทนก่อนเนี้ยครับ