ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้  (อ่าน 34966 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 19:52:47 »
เอารูปไมล์มาให้ดูครับ

เชื่อแล้วครับ 280 จริง ออกแบบไมล์มาได้แบบว่าไม่ให้ขับช้าเลย

ชนที่ความเร็วขนาดนั้น แรงปะทะมันมหาศาลครับ เข็มไมล์ที่คางอยู่บอกอะไรเราไม่ได้หรอกครับ

ตอนนั้นอาจจะขับอยู่ 300 แล้วมันเด้งไป 280

หรืออาจจะขับอยู่ 250 แล้วเด้งไป 280 ก้ได้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: อุบัติเหตุ 911 GT2 ชนฟอจูนเนอร์เช้านี้
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 20:21:22 »
เคยฟังมาว่า

เมื่อไหร่ก็ตามที่แอร์แบคทำงาน
เข็มไมล์จะค้างทันที

ไม่รู้จริงเท็จอย่างไร

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 20:30:36 »
เคยฟังมาว่า

เมื่อไหร่ก็ตามที่แอร์แบคทำงาน
เข็มไมล์จะค้างทันที

ไม่รู้จริงเท็จอย่างไร

จากประสบการณ์ใกล้ตัวนี่ไม่จริงครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 20:33:16 »
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้สูญเสียครับ

doanga2007

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 20:58:04 »
ขอแสดงความเสียใจกับทั้ง 2 ครอบครัวด้วยครับ

ผมยังนึกภาพไม่ออกเลยว่าภาพตอนขับเกิน 200 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเป็นอย่างไร นี่น่าจะเกิน 280 ด้วยตอนก่อนเบรค

เป็นอุทหรณ์สำหรับคนขับรถเร็วนะครับ สงสารเพื่อนร่วมทางด้วยครับ ถ้าชอบขับรถเร็วมาก ๆ น่าจะไปขับในสนามแข่ง หรือเปลี่ยนแนวไปขับเครื่องบินดีกว่า ถนนบางสายมันอาจจะโล่งก็จริง แต่มันก็อาจมีรถวิ่งได้เช่นกัน เรื่องนี้ใครผิดใครถูกคงเป็นเรื่องของตำรวจ (แม้เราจะขับรถเร็ว ขับตรงเลนของเราแต่เหตุการณ์ไม่คาดฝันมันก็มีเยอะนะครับ ยิ่งขับเร็วยิ่งมีเวลาแก้ไขปัญหาน้อย)  :)

ความคิดเห็นนี้ ผมบอกได้เลยว่าเยี่ยมมากครับ ผมแนะนำว่าขับเครื่องบินดีกว่าครับ เพราะเครื่องบินธรรมดา ความเร็วของเครื่องบินพาลืมรถยนต์ไปได้ 75% ถ้าได้นั่งคองคอร์ดแล้ว รับรองว่าลืมรถยนต์ได้ 100% แน่นอนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 21:23:22 »
เคยขับรถไป ตจว กับน้องที่ทำงาน ขับๆไป เค้าก็ถามทำไมผมต้องมองกระจกซ้ายขวากับกระจกหลังตลอด เกือบๆทุก 2-3 นาที
เค้าบอกว่าเค้าไม่เคยมอง นอกจาก จะเปลี่ยนช่องทาง  :o

แล้วอีกอย่าง ผมคิดว่าเดี๋ยวนี้ชอบติดฟิลม์มืดดดดดดมากกกกก จนน่ากลัวครับ
แบบ สนใจแต่เรื่อง ความเป็นส่วนตัวจนลืมความปลอดภัย ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 21:33:33 »
911 เห็นท้ายไม่เป็นไร แปลว่า เครื่องยนตร์ปลอดภัยสินะ แต่ใครจะกล้าเอาไปใช้ต่อ

ออฟไลน์ arzulga

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 21:38:49 »
ขอแสดงความเสียใจกับคนที่โดนผลกระทบ

คนที่นั่งฟอร์จูน  มาสด้า

ส่วนคันปอร์เช่...เข็มไมล์ค้าง 280+ กว่า
ตอนขับจริง รถน่าจะเร็วสัก 200+ กว่าอยู่แล้ว

ผมเสียใจแต่รู้สึกไม่ดีกับคนขับปอร์เช่..พูดตรงๆ
อายุก็มากแล้วแต่ขับรถไร้จิตสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมแบบนี้

ขับไปได้ไงถนนสาธารณะ 200+

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 21:43:37 »
นี่แหละครับ ขับรถเร็วเกินกว่ากฏหมายกำหนด ต่อให้อยู่เลนขวาก็ตายได้ ทางฟอร์จูนเนอร์เองก็ไม่ได้ผิดอะไร จะไปหาว่าเค้าขับช้าแช่ขวาก็คงไม่ได้เพราะอีกฝ่ายมาเร็วขนาด 270+ แบบนี้ ตอนฟอร์จูนเนอร์จะเปลี่ยนเลนคงยังเห็นว่าถนนว่างอยู่เลยมั้ง อายุคนขับพอร์ชก็ไม่ใช่น้อยๆแล้ว น่าจะมีสติและวิจารณญาณมากกว่านี้ นี่เลยทำให้ทั้งตัวเองและคนไม่รู้อิโหน่อิเหน่พลอยเสียชีวิตไปด้วย ยังไงก็ RIP ทั้งคู่ครับ  :'(

คุณรู้ได้อย่างไรว่า Fortuner ไม่ผิด? และคุณรู้ได้อย่างไร ว่า 911 คันนั้น ขับเร็วขนาดนั้นจริง
อย่าเพิ่งวิพากษ์วิจารณ์อะไร จนกว่าการสืบสวนจะออกมาครับ อย่าเอาวิธีคิดแบบที่ใช้กับเว็บอื่น มาใช้ในที่นี่  
ขออภัยที่จะพูดแบบนี้ แต่ผมว่า ในเมื่อ เรื่องมันยังไม่มีข้อสรุปแน่ชัด เราก็ไม่ควรวิพากษ์วิจารณ์ใดๆ ครับ

เห็นด้วยกับพี่ครับ คนเดียวนี้สรุปอะไรง่ายๆทั้งๆๆที่ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2012, 21:48:00 โดย toonze »

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 21:49:14 »
ขอแสดงความเสียใจกับคนที่โดนผลกระทบ

ส่วนคันปอร์เช่...เข็มไมล์ค้าง 280+ กว่า
ตอนขับจริง รถน่าจะเร็วสัก 200+ กว่าอยู่แล้ว

ผมเสียใจแต่รู้สึกไม่ดีกับคนขับปอร์เช่..พูดตรงๆ
อายุก็มากแล้วแต่ขับรถไร้จิตสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมแบบนี้

แล้วอีกคันละครับเปลี่ยนเลนกะทันหันโดยไม่ดูหลัง

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 21:56:10 »
ขับเร็วแบบนั้นได้ไง+++

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:10:33 »

แล้วอีกคันละครับเปลี่ยนเลนกะทันหันโดยไม่ดูหลัง

หลังมาเร็วขนาดนี้ จะดูยังไงครับ
อยู่ตั้งไกล วิ่งเกือบ 300 เห็นแสงไฟข้างหลัง แว๊บเดียวถึงแล้ว
ขนาดเจอพวกขับเร็วๆบนถนน แว๊บเดียวผ่านไปเลย
จะมีใครคิดว่าจะมีไอ้บ้าขับเร็วขนาดนี้บนทางหลวง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:20:31 »
อย่าเพิ่งวิจารณ์อะไรกันเลยครับ

อยากจะบอกเพียงแค่ว่า "แค่" เราเคารพกฏจราจรกันทุกคน

เรื่อง "ขนาด" นี้ คงไม่เกิด

RIP ผู้เสียชีวิตครับ

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:22:36 »
ยังไม่ได้อ่านข่าวละเอียดนะครับ แต่ไม่เข้าใจว่า 280+ เนี่ย ถนนเส้นไหนเมืองไทยมันวิ่งได้เหรอครับ สงสัย
เคยเจอแต่ถนนที่ไม่เรียบหน่ะครับ มันจะบินได้แล้วนะครับถ้าถนนไม่เรียบเนี่ย
เดาว่า บูรพาวิถี หรือไม่ก็วงแหวนรอบนอก ใช่มั๊ยครับ ?

doanga2007

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 22:25:01 »
ยังไม่ได้อ่านข่าวละเอียดนะครับ แต่ไม่เข้าใจว่า 280+ เนี่ย ถนนเส้นไหนเมืองไทยมันวิ่งได้เหรอครับ สงสัย
เคยเจอแต่ถนนที่ไม่เรียบหน่ะครับ มันจะบินได้แล้วนะครับถ้าถนนไม่เรียบเนี่ย
เดาว่า บูรพาวิถี หรือไม่ก็วงแหวนรอบนอก ใช่มั๊ยครับ ?

เหตุครั้งนี้เกิดที่บูรพาวิถี แถวดอนเมืองโทลเวย์ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 23:50:26 »

เหตุครั้งนี้เกิดที่บูรพาวิถี แถวดอนเมืองโทลเวย์ครับ ขอบคุณครับ

ดอนเมืองโทลเวย์ไม่ใช่บรูพาวิถีนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดจะชื่อ"อุตตราพิมุข" บรูพาวิถีมันทางด่วนสายบางนา-บางปะกงครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:17:36 »
อย่าเพิ่งวิจารณ์อะไรกันเลยครับ

อยากจะบอกเพียงแค่ว่า "แค่" เราเคารพกฏจราจรกันทุกคน

เรื่อง "ขนาด" นี้ คงไม่เกิด

RIP ผู้เสียชีวิตครับ

เห็นด้วยครับ  เหมือนที่บางคนบอก กฎหมายจำกัด 120 มันช้าไปนั่นแหละ อยากขับ 130-140 กำลังดี

คนขับพอร์ชก็คิดเหมือนกันแหละครับ ว่าพวกที่ขับ 140-160 มันช้าไป ต้องขับ 200+ 

ใช้ตรรกะกันแบบนี้  ซักวันก็ต้องเป็นแบบนี้แหละครับ  ขับ 140-160  ไปชนคนขับ60  ก็ตายได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ jobfeeray

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:32:53 »
เคยเกือบโดนชนแบบนี้เลยครับ มอเตอร์เวย์ ตรงไปพระราม9 อยู่เลน1 จะเปลี่ยนไปเลน 2 น่าจะขับอยู่ 80 กว่า เปิดไฟเลี้ยวแล้ว
มองกระจกแล้ว รถตามมาอยู่ไกลมากก็หักพวงมาลัยไปขวาหน่อยนึง ก็ได้ยินเสียงปรี๊ดแหลม ของ lambo (จำไม่ได้ว่ารุ่นไหน)
เลยดึงพวงมาลัยกลับมาเลนเดิมแบบตัวรถเหวี่ยงๆเลย แล้วมันก็ผ่านไปเร็วมากจากที่เห็นอยู่ไกลๆลิบๆ  ถ้าไม่ได้ยินเสียงเครื่องมันคงโดนชนไปแล้วแน่ๆ
ขับเร็วขนาดนั้นยังมาขับอยู่เลนซ้ายๆอีก

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 00:50:57 »
ไม่อยากจะบอกว่าพวกที่ขับรถ Sport Super Car แบบนี้นิสัยไม่ดีทุกราย ขับเร็ว ปาดซ้ายปาดขวา ปาดหน้าชาวบ้านเค้าไปทั่ว พวกนี้พอได้ขึ้นทางด่วนนึกว่าเหมือนได้ขึ้นเซอร์กิจ อัดปาดเบียดชาวบ้านเค้าไปทั่ว ประหนึ่งว่ามีเงินซื้อรถราคาสิบๆล้านแต่ไม่มีปัญญาสร้างสนามขับเองอยู่ที่บ้าน

ทางด่วนดอนเมืองโทเวย์ ทางด่วนรามอินทราเอ๋ย เจอพวกนี้ประจำ แต่ไงไม่เจอแถวๆไกลๆใกล้โรงงานให้พี่ๆสิบล้อเค้าไปเอ็นดูมั่งนิสัยจะได้ดีขึ้น

รถฟอร์จูนเนอร์คงโดนชนท้ายแรงมาก เพราะรถรุ่นนี้หากโดนชนท้ายคนนั่งหลังมีโอกาสบาดเจ็บหรือเสียชีวิตสูงมากจากกระดูกต้นคอหลังหัก
สุดท้ายนี้ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ปล.ที่เกิดเหตุนิอยู่แถวๆที่แพรวา 9 ศพเคยสังเวยไปหรือป่าวนิ แน่นอนกล้องวงจรปิดคงดับอีกตามเคย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 00:59:15 โดย kasuya »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 01:13:08 »
คือผมไม่เข้าใจเรื่องนึง

ในขณะที่ ผลการสืบสวนยังไม่ออก

หลายๆท่าน จะวิพากษ์วิจารณ์ไปก่อนเลยว่า เนี่ยมันเป็นอย่างนี้ๆๆๆๆ

คือขอถามตรงๆว่า "ไม่ทราบว่า ทำงานอยู่กองพิสูจน์หลักฐาน
หรือหน่วยงานเก็บข้อมลด้านอุบัติเหตุทางถนนกันหรือเปล่าครับ?"

ถ้าไม่ใช่ เก็บหน้าที่เหล่านี้ ให้คนที่เขาเกี่ยวข้องทำดีกว่าครับ

อย่ามานั่งวิพากษ์วิจารณ์กันบนโลกไซเบอร์แบบนี้เลย
ทำราวกับว่า นั่งอยู่ในรถคันเกิดเหตุมากับตัวเองนั่นแหละ
วิพากษ์วิจารณ์กันได้เป็นฉากๆ ทั้งที่เห็นแค่ภาพข่าวเหมือนกับคนอื่นๆเขาเท่านั้น!

เราอ่านเรื่อง เก็บไว้เป็นอุทาหรณ์ เตือนใจตัวเราเองนี่ก็เพียงพอแล้ว ว่าอย่าทำอย่างเขา
เพราะจุดจบ อาจเป็นแบบนี้ ก็แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:03:23 »
 :P :Pเรื่องผิดภถูกถ้าไม่มีพยานมาเล่าพูดยากครับ

เเต่จากตัวรถสภาพ นั้น บอกตรงเลย ว่าใช้ความเร็วมากเกินไปมั้ยครับ ถ้าไห้ผมเดา ไม่ต่ำกว่า 200เเน่นอน  จะซิ่งไปไหน พลาดคนเดียว โอเค เเต่พลาดเเล้วคนอื่นเดือดร้อนด้วย ไมไหวครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:28:50 »
ล็อคกระทู้  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 08:29:40 »
ผมได้ฟังข่าวทีวีไทย เค้าได้ถ้อยคำของคนขับมาสด้า 2 เล่าว่า
ตัวเองขับอยู่เลนสาม(เลนขวาสุด) ตอนเกิดเหตุถูกฟอจูนเนอร์กระเด็นมาชน ทำให้รถเหวี่ยงไปชนขอบปูนด้านหน้า
ดูที่รถมาสด้า 2 ไม่มีรอยชนด้านหลัง
ข้อมูลนี้ แสดงว่า ฟอจูนเนอร์ไม่ได้ขับเลนขวาสุด น่าจะอยู่เลนสองหรือเลนแรก

ทีวีไทยทำภาพจำลองว่าฟอจูนเนอร์อยู่เลนสอง  พอร์ชวิ่งมาเร็วมากจนเปลี่ยนเลนเพื่อหักหลบไม่ทันเลยเสยตูอฟอจูนเนอร์ ด้วยรถที่เตี้ยกว่า เลยมุดใต้ท้องฟอจูนเนอร์ไปเลย สภาพด้านบนถึงเละเลย

แต่ยังมีข้อสันนิษฐานว่าฟอจูนเนอร์ขับอยู่เลนไหน ขับเลนสองอยู่ตลอดไม่ได้เปลี่ยนเลนไปไหน แต่พอร์ชหลบไม่พ้นวิ่งมาชนตูดเอง

กับ วิ่งมาเลนสามนี่แหละ ตามเจ้าสองมา พอเห็นกระจกหลัง เห็นรถมาเร็วมากๆเลยกะจะหลบเข้าซ้ายให้
 แต่กะพลาดพอร์ชก็ะจะหลบซ้ายเหมือนกันเลยแจกพอตพอดี
กับสาม มาเร็วด้วยกันทั้งคู่ แต่สองวิ่งขวา เลยหลบซ้าย แต่พอร์ชมาเร็วมากกว่า เลยมุดท้องไปเลย

doanga2007

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 08:53:07 »

ดอนเมืองโทลเวย์ไม่ใช่บรูพาวิถีนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดจะชื่อ"อุตตราพิมุข" บรูพาวิถีมันทางด่วนสายบางนา-บางปะกงครับ

ขอบคุณครับสำหรับการแนะนำข้อมูลครั้งนี้ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 10:29:21 »
เสียใจกับการสูญเสียที่ไม่น่าเกิดด้วยครับ จากเหตุการณ์นี้ไปสืบค้นเรื่องWhiplash Protectionจึงพอเข้าใจว่าทำไมHyundai ชอบทำหัวหมอนให้ดันหัวเพราะไปออกแบบให้ป้องกันบาดเจ็บจากการถูกชนท้ายโดยไม่ใช้ระบบActive Headrestจึงทำให้ผู้นั่งไม่สบายศีรษะขณะขับแต่ปลอดภัยเมื่อถูกชน
BMW 750E M SPORT

popdemonic

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 11:44:45 »
ไม่อยากจะบอกว่าพวกที่ขับรถ Sport Super Car แบบนี้นิสัยไม่ดีทุกราย ขับเร็ว ปาดซ้ายปาดขวา ปาดหน้าชาวบ้านเค้าไปทั่ว พวกนี้พอได้ขึ้นทางด่วนนึกว่าเหมือนได้ขึ้นเซอร์กิจ อัดปาดเบียดชาวบ้านเค้าไปทั่ว ประหนึ่งว่ามีเงินซื้อรถราคาสิบๆล้านแต่ไม่มีปัญญาสร้างสนามขับเองอยู่ที่บ้าน

ทางด่วนดอนเมืองโทเวย์ ทางด่วนรามอินทราเอ๋ย เจอพวกนี้ประจำ แต่ไงไม่เจอแถวๆไกลๆใกล้โรงงานให้พี่ๆสิบล้อเค้าไปเอ็นดูมั่งนิสัยจะได้ดีขึ้น

รถฟอร์จูนเนอร์คงโดนชนท้ายแรงมาก เพราะรถรุ่นนี้หากโดนชนท้ายคนนั่งหลังมีโอกาสบาดเจ็บหรือเสียชีวิตสูงมากจากกระดูกต้นคอหลังหัก
สุดท้ายนี้ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ปล.ที่เกิดเหตุนิอยู่แถวๆที่แพรวา 9 ศพเคยสังเวยไปหรือป่าวนิ แน่นอนกล้องวงจรปิดคงดับอีกตามเคย

ผมว่าคุณใจแคบจัง ผมเห็นคนที่ขับรถสปอร์ต Super car แล้วขับรถช้าก็ไม่น้อยครับ อย่าไปเหมารวมเลยครับ เหมือนทุกวันนี้เรามัวแต่ไปเหมา

รวมว่า แมร่ง เจอวีโก้จี้ตูด ก็ไปด่าว่าคนขับวีโก้แม่งเลว เจอปิคอัพวิ่งมาปาดซ้ายปาดขวา แมร่งเหมารวมเลยกรูเห็นไฟ2ดวงสาดตูดมาแต่ไกล

แมร่งวีโก้ชัวร์  ขับรถเฮี่ยกันหมด ทั้งๆที่ วีโก้นี่แม่ค้าก็ขับ ข้าราชการก็ขับ พนักงานกินเงินเดือนก็ใช้  รถส่งของก็มี  โอเคนะ ถ้าผมมีปัญญาขับ

รถระดับPorsche ผมก็คงไม่ขับอยู่ 80km/h จริงๆนะ เพียงแต่ผมคงดูสถานที่ ดูถนน ดูสภาพการจราจร แล้วของแบบนี้ คุณไม่ใช่ยมทูต คุณไม่รู้

หรอกว่า เหตุการณ์นี้มันเกิดขึ้น มีที่มาที่ไปยังไง เล่นมาเหมารวมว่าคนขับรถสปอร์ตขับรถเลวๆหมด สงสัยอีกหน่อยคุณไปเจอ วีออสเปลี่ยนเลนไม่ได้ให้สัญญาณไฟ คันนึง

คงนั่งเหมาว่าแมร่ง พวกขับวีออส แมร่งขับปาดซ้ายปาดขวากันแบบนี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2012, 11:48:02 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 12:08:35 »
ผมว่าหลังหลังมานี่ หลายคนมักจะสับสนสถานะของตัวเอง เวลาให้ความคิดเห็นในกระทู้ลักษณะนี้
พูดตรงตรงก็คือ สับสนระหว่างสถานะ "ผู้รับสาสน์" กับ "ผู้อยู่ในเหตุการณ์"

อย่าลืมนะครับ ว่าเราได้รับการรายงานข่าวมาเท่านั้น แต่ละสำนักข่าวยังรายงานมาไม่เหมือนกันเลยด้วยซ้ำ
คนที่จะรู้ดีที่สุดว่าเกิดอะไรขึ้น ก็คือคนในปอร์เช่ที่เสียชีวิตไปแล้ว และในเมื่อไม่มีใครในที่นี้อยู่ในเหตุการณ์
ผมคิดว่า การพยายามวาดภาพเหตุการณ์ขึ้นเองในใจ เอามาโพสต์ลงบนเว็บบอร์ด แล้วชี้นิ้วตัดสินว่าใครผิดใครถูก
มันคงเถียงกันไม่มีวันจบ ต่างคนต่างไม่รู้ไม่เห็นความจริง นึกและสร้างขึ้นมาเองในจินตนาการล้วนล้วน
ผมมีคำถามเดียวคือ ประโยชน์ที่ได้คืออะไรครับ?

บางคนคะนองมือ และเชื่อมั่นใจภาพที่ตัวเองสร้างขึ้นมามากว่า "ต้องเป็นอย่างนี้แน่แน่"
จากวิจารณ์เหตุการณ์เดียว ก็เริ่มขยายวง ตำหนิคนขับรถสปอร์ต ตำหนิคนขับรถ SUV ลากไปถึงเหตุการณ์เก่าเก่า
แทนที่เราจะเรียนรู้จากความสูญเสีย กลายเป็นว่า คนตายก็ตายไป คนที่ยังอยู่ก็มานั่งด่ากันไปด่ากันมา
เพราะกลุ่มนึงมีรถสปอร์ตในครอบครอง อีกกลุ่มมี SUV พอถูกเหมารวมแบบนี้ ก็คงอยู่เฉยกันไม่ได้

ผมว่ามันจะดีกว่ามั้ย ถ้าเรารู้สถานะของตัวเองว่า เราเป็นผู้ฟังเหตุการณ์อยู่ตรงกลาง ไม่มีใครรู้มากกว่าใครทั้งสิ้น
แล้วหันมาถามตัวเองว่า เราเรียนรู้อะไรจากเหตุการณ์นี้ได้บ้าง แล้วอะไรที่เป็นสิ่งที่ผิดแน่นอน อะไรที่ยังคลุมเครือ
จากข่าวทั้งหมด ผมวิเคราะห์ได้แค่นี้ครับ

1. ปอร์เช่ เข็มชี้อยู่ 280 กม./ชม. ใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนด ยังไงก็ผิด

2.ใครเป็นต้นเหตุของการทำให้เกิดอุบัตเหตุ ผมว่าคงไม่มีใครตอบได้ เพราะต้องรอพิสูจน์ให้เรียบร้อย จะรีบตัดสินกันเองทำไมครับ
ถ้าเกิดเป็นฟอร์จูนเนอร์ตัดหน้าระยะกระชั้นชิด ยังไงฟอร์จูนเนอร์ก็ผิด แต่ไม่ได้หมายความว่าคนขับปอร์เช่ที่ 280 จะไม่ผิด
ก็ผิดทั้งคู่ แต่ผิดกันคนละกระทง ง่ายง่ายแค่นี้เอง

สิ่งที่ควรเรียนรู้คืออะไร

1. ไม่ควรขับรถเร็วขนาดนี้ เพราะไม่ว่ารถจะดีแค่ไหน ที่ความเร็วสูงสูงแบบนี้ไม่มีอะไรป้องกันเราได้
2. ขับรถเร็วบนถนนหลวง เวลาเราพลาดแล้วมันสร้างความสูญเสียให้กับตัวเองและคนอื่นที่เค้าไม่รู้เรื่องด้วย ไม่ควรทำ
3. ขับรถทางไกล ควรเช็คกระจกหลังเป็นระยะ และไม่ใช่แค่ดูระยะห่าง แต่ต้องดูความเร็วของรถคันหลังที่วิ่งเข้าหาเราด้วย
เพราะเคสนี้อาจจะ extreme แต่หลายคนที่เคยขับออกต่างจังหวัดคงพบบ่อยว่า มีรถกลับรถตัดหน้าในระยะ 50 เมตร 100 เมตร
เพียงเพราะเห็นว่ารถเราอยู่ไกล ในขณะที่เราวิ่งมา 120 กม./ชม. แป๊บเดียวก็ถึงเค้าแล้ว ซึ่งเป็นการประมาทและรู้เท่าไม่ถึงการณ์เลย

จบมั้ยครับ?

ผมเห็นการทะเลาะกันในเรื่องไม่เป็นเรื่องแบบนี้ในที่อื่นมาเยอะแล้ว
จะเป็นการกรุณา ถ้าทุกคนที่นี่จะใช้สติและพินิจพิเคราะห์ด้วยเหตุผล แยกแยะระหว่าง ความจริง และ ความรู้สึก ออกจากกัน
และไม่เขียนอะไรที่จะทำให้ลากพาลไปเรื่องอื่น แล้วต้องมานั่งทะเลาะกันเองแบบนี้ครับ เพราะบอกตรงตรงว่า มันน่ารำคาญครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 12:23:27 »
การเดาเป็นบ่อเกิดแห่งมาม่า ยิ่งต่างฝ่ายต่างเดาก็เหมือนมาม่าเจอกับน้ำร้อน

ออฟไลน์ keepwalk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 12:45:59 »
ข่าวมติชน ชัดกว่า เสียใจด้วยครับ

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1335493898&grpid=00&catid=&subcatid=

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 15:39:45 »
เอาเป็นว่าผมขอไม่สงสารคนที่ขับรถเร็วเลย
แต่เสียใจให้กับผู้ที่ได้รับผลกระทบจนเสียชีวิตเลย

ทั้งๆที่ถ้าขับรถให้ถูกกฎ ทั้งการใช้เลน และความเร็ว พร้อมระมัดระวัง คงไม่มีเรื่องแบบนี้หรอกครับ

ยิ่งดูยิ่งงง จงใจกวนเขาหรือเปล่าครับ?