ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยางใหม่ครับ  (อ่าน 4700 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยางใหม่ครับ
« เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:53:02 »
กำลังชั่งใจระหว่าง Bridgestone Ecopia100A & Michelin PrimacyLC ครับ ติดกับรถยนต์ Camry ACV40 215/55 R17 ครับ ลักษณะการขับขี่ ขับค่อนข้างเร็ว ชอบเล่นกับโค้ง จึงอยากได้ยางที่ให้ลักษณะการขับขี่ที่กระชับและให้ความมั่นใจ เกาะถนนดีครับ แต่ผมตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ หรือว่าพี่ๆ น้าๆ จะแนะนำยางอื่นก็ได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
Re: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยางใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 11:42:53 »
ส่วนตัวผมนะ ผมแนะนำ bridgestone เท่าที่เคยสัมผัสมา ให้ความมั่นใจได้ดี มากๆ ถ้าจะเล่น กับสมรรถนะ ของยางน่าขยับดู ตัว ที่สูงขึ้นไปอีกหน่อย ดีกว่า ครับ เพราะเท่าที่ใช้ ยี่ห้อ นี้มา
...ยังไม่เคย มีปัญหา การแตกหรือ ระเบิด คาเท้า เลย ครับ เวลาใช้งาน หนักๆ ...ส่วนอีกยี่ห้อ เคยโดน มากับตัว เลยไม่ค่อยกล้าใช้..เท่าไหร่ ..ตอนนี้ผมก็ลองใช้ ยี่ห้ออื่นๆ ดู เหมือนกัน
...เพราะ bridgestone ราคามัน จะแพงกว่าเจ้าอื่น พอสมควร..ตอนนี้ กำลังลอง ยี่ห้อ kumho อยู่ เป็นไงบ้าง เด๋วมาบอกกล่าว กันภายหลัง เพราะ เพิ่งเปลี่ยน มา ยังไม่รู้ ว่าระยะาว จะเป็นไง..

ออฟไลน์ #PETH#

Re: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนยางใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:19:47 »
Bridgestone อีกเสียงครับ ลองดูพวก GR-90 ดูครับ ให้ความนุ่มนวลและยึดเกาะที่ดีด้วยกันครับ ปล. ยางไทยดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:30:41 »
ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้ผมคงเอา LC ครับ

แต่มันไม่ตรงความต้องการคุณเลยน่ะแนะนำ ML PS3 ครับ ;D

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:33:04 »
Pilot sport III   

ผมว่าตรงกับความต้องการมากกว่า 2 ตัวนั้นมันเน้น ประหยัดน้ำมัน 

ทำให้เกาะถนนน้อยกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:35:21 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม จะเก็บไปพิจารณาต่อครับ (งบจำกัด)  ::)

ปล.ยังต้องการความเห็นเพิ่มเติมอีกนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:46:01 »
ใช้ LC อยู่ในแคมรี่ตาเหยี่ยว
ไม่เหมาะกับการขับเร็ว"อย่างที่สุด"ครับ
แก้มยางนิ่มเกิ๊นนน

PS3 มันเป็นยางสปอร์ตสำหรับรถบ้าน ตัวนี้แนะนำครับ
แก้มนิ่มไปหน่อย แต่ไม่นิ่มย้วยเหมือน LC
เกาะถนนดี ทั้งแห้งทั้งทางเปียก

ยางสำหรับคนขับรถเร็วๆ ยังไงๆยี่ห้อสะพานหินก็ดูจะเข้าท่าครับ
RE002 ขับดีโครตๆ หนึบมากๆ แต่ราคาสูง

สำหรับงบน้อย ลองรับ AR10 ไว้พิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 13:19:54 »
ลองเปลี่ยนเป็น bridgestone AR10 เทียบกับ Michelin PS3 ดูมั้ยครับ ตัวไหนถูกงบกว่าเอาตัวนั้น
JC TU #54

nuuhamster

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 15:41:07 »
แนะนำ PS3 ครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 17:29:20 »
LC ก็โอเคนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 01:03:05 »
ถ้าขับเร็ว ผมคิดว่า ควรจะตัด Ecopia กะ Primacy LC ทิ้งไปเลยครับ
เป็นยางบ้านๆ เน้นนุ่มนวล ไม่เน้นสมรรถนะครับ

ถ้ายังห่วงความนุ่ม ก็เอา GR-90, PS3, Yoko db/Advan db

ถ้าไม่ห่วงนุ่ม จะว่าไปก็คงไม่กระด้างหรอก แต่คงนุ่มสู้ข้างบนไม่ได้ ก็เอา RE002, Goodyear Asymetric 2, Potenza S001

ถ้าจะเอาไม่้แพงมาก แต่ไม่ทน ขอหนึบอย่างเดียว ก็มี Nitto NT555, Dunlop DZ101
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 01:09:22 โดย boombyz »

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:59:41 »
ส่วนตัวผมนะ ผมแนะนำ bridgestone เท่าที่เคยสัมผัสมา ให้ความมั่นใจได้ดี มากๆ ถ้าจะเล่น กับสมรรถนะ ของยางน่าขยับดู ตัว ที่สูงขึ้นไปอีกหน่อย ดีกว่า ครับ เพราะเท่าที่ใช้ ยี่ห้อ นี้มา
...ยังไม่เคย มีปัญหา การแตกหรือ ระเบิด คาเท้า เลย ครับ เวลาใช้งาน หนักๆ ...ส่วนอีกยี่ห้อ เคยโดน มากับตัว เลยไม่ค่อยกล้าใช้..เท่าไหร่ ..ตอนนี้ผมก็ลองใช้ ยี่ห้ออื่นๆ ดู เหมือนกัน
...เพราะ bridgestone ราคามัน จะแพงกว่าเจ้าอื่น พอสมควร..ตอนนี้ กำลังลอง ยี่ห้อ kumho อยู่ เป็นไงบ้าง เด๋วมาบอกกล่าว กันภายหลัง เพราะ เพิ่งเปลี่ยน มา ยังไม่รู้ ว่าระยะาว จะเป็นไง..

kumho หมั่นเช็คลมยาง อย่าอ่อน มิฉะนั้นแก้มยางจะร้าวด้านนอกให้ได้เห็นกันครับ

และเห็นด้วยกับเรื่อง bridgestone อารมณ์นั้นเลยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 13:08:12 »
ถ้าอยากจะเลือก Primacy Lc จริงๆ "อย่า" เลือกแบบแก้มสูงเป็นอันขาดครับ  อันนั้น"มหาย้วยยยยยยย"จริงๆ
GR90 ขับโอเคนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 21:55:08 โดย redsun »

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 19:43:58 »
Potenza S001 ครับ จบ ครบทุกความต้องการ