ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Avanza ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เรื่องอัตรากินน้ำมันและปัญหาต่างๆ?  (อ่าน 36399 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ตอนนี้รถอัลติสของลุงใกล้จะไปแล้วครับ ทั้งเครื่องและเกียร์

ลุงก็เลยมองรถใหม่ไว้เป็น Avanza ขอถามเป็นข้อๆละกันนะครับ

1. อัตรากินน้ำมันในเมืองและนอกเมืองโดยประมาณ อยู่ที่เท่าไหร่ครับ (นั่ง 2-4 คน)
2. ตัวใหม่นี้มีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ
3. avanza เป็นรถนำเข้าจากอินโดใช่้ไหมครับ ไม่ทราบจะมีปัญหาเรื่องอะไหล่บ้างไหมอะครับ
4. avanza เป็นรถขับหลังใช่หรือปล่าอะครับ แล้วเครื่องยนต์นี่ ไม่ได้ใช้ร่วมกับรถรุ่นไหนใช่ไหมครับ
5. ตัวทอป กับ รองทอป ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันอะครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
1.ในเมืองประมาณ 8-9 กม./ล. นอกเมืองวิ่ง 100 กม./ชม. ประมาณ 14-15 กม./ล.
2.ก็มีปัญหาเรื่องการทรงตัวที่ความเร็วเกิน 110 กม./ชม. เป็นต้นไป
3.นำเข้าจากอินโดครับ แต่คุณภาพการประกอบดีกว่าตัวเดิมขึ้นมาอีก
4.ใช่ครับขับเคลื่อนล้อหลัง ใช้ร่วมกับ Daihatsu ครับ
5.ตัวท็อปผมว่าน่าเล่นกว่า
 ปล.ท่าจะให้ดีเปลี่ยนเป็นแม็ก 17 นิ้ว ใส่ยาง 215/50 r17 น่าจะทรงตัวดีขึ้นอีก

ออฟไลน์ Satanic za'

พอดีตอนแรกไปอ่านรีวิวพี่จิมมี่ตัวปี 2009 เห็นว่ากินน้ำมันค่อนข้างยอะ 12. กว่าๆ

ซึ่งเพื่อนผมใช้ก็ได้ประมาณนี้เหมือนกัน แสดงว่า ตัวใหม่นี่ ปรับปรุงเรื่องกินน้ำมันขึ้นมาเยอะมากเลยนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ pongisra

ไม่ดู Freed ตัว 820000 ไว้เป็นทางเลือกด้วยหรอครับ เห็นว่าแถมประกันด้วย

ผมว่าแค่ประตูเลื่อนไฟฟ้าก็ชนะขาดแล้ว รถแบบนี้ขับหลังไม่ค่อยได้อะไรเท่าใหร่นะผมว่า

ออฟไลน์ yod artstu

Freed ถ้าซื้อสด ไม่มีแถมประกันอ่ะครับ ผมก็ไม่ได้
: )

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ตัวใหม่ ไปลองขับมา 1.5 วิ่งดี กว่า 1.3 ครับ(ถ้าเทียบกัน) ช่วงล่างนิ่มกว่าเยอะเลย ผมพึ่งออกมือสองเจ้าตัว 1.3 มาครับ กระเด้ง น่าดู 555 ต้องไปทำช่วงล่างใหม่
เรื่องการทรงตัว 110-120 ยังโอเคไหว 140 ขึ้นไป น่ากลัวสำหรับเดิมๆครับ
เรื่องการประกอบ แล้วแต่มุมมองคนครับ ก็ตามราคา รถ5-7 แสน แต่ก็ไม่เน่าถึงกับขนาดว่าใช้งานไม่ได้ครับ   รถผม 1.3 ปี 06 ซื้อต่อเขามาวิ่ง 7หมื่นโล ก้ยังวิ่งโอเคไม่มีก๊อกแกกครับ (หรือคันอื่นเป็นก็ไม่ทราบ)

ปัญหาของตัวใหม่ เท่าที่ดูในคลับ ยังไม่เจออะไร นอกจากสีกันชนเพี้ยนจากตัวถังครับ(บางคัน) เช่นสีขาว มองชัดๆว่าสีกันชน(พลาสติกกับตัวถังเหล็กสีต่างกัน)

เท่าที่เห็นปัญหาของเจ้าซ่าระยะยาว คือ คนที่ใช้ เกียร์ออโต้ไม่ถนอมครับ พอพังแล้ว หาเซียงกงไม่ได้แน่นอน หรือใช้แบบไม่ดูแลเครื่องพัง ก้ต้องวางข้ามตระกูลไป เพราะเครื่องแบบเดิมไม่มีเซียงกงครับ

ส่วนการเบิกอะไหล่ ถ้าเป้นอะไหล่ทั่วไป ก้รอไม่นานครับ 1-2 วัน เท่าที่เช็คกับทางศูนย์และร้านอะไหล่แถววรจักร แต่ถ้าเป้นพวกชิ้นส่วนตัวถึงคงต้องรอหน่อยครับ แต่ก็มีให้เบิกหมด

ถ้าพูดถึงประโยนช์การใช้สอย ความคุ้มค่าของ 7 ที่นั่งแล้ว ก้น่าสนใจครับ ผมถึงได้นำมาตอบสนองความต้องการผม อิอิ :D

ถ้างบประมาณถึง8กว่า-1ล้านนิดๆ แล้วอยากได้รถ 7 ที่นั่ง แนะนำ innova ครับ พี่สาวใช้อยู่ไม่ผิดหวัีง ตัว 2.0 V อะไหล่ไม่ยาก เพราะคล้ายๆวีโก้ เครื่องเบนซิลก็หาเซียงกงได้่สบาย จึงน่าสนใจกว่า avanza ครับ ติดแค่ว่า กินน้ำมันและอืดไปหน่อย แต่พอสำหรับใช้งานเที่ยวทั่วไทย

ลืมบอกไปครับ ต้องตัวทอปเท่านั้น ภายนอกสวยกว่ามากกกกก ครับ แต่รอรถนานถึงนานมากกกกก ร้องเพลงรอกัน 4-5 เดือน  ตัว E กับ G ยังได้ไวกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 00:40:27 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Innova เพื่อนผมพึ่วออกมา ติดแก้สเท่านั้นครับ แต่เพื่อนว่าอืดโคตร ยิ่งบรรทุกเต็มละก็รอไปเถอะ

เอาประหยัด ไปดูFreed ดีกว่า นั่งได้พอกัน ติดแก้สเพิ้มได้ ช่วงล่างดีกว่า ไม่อืดเท่าInnova ครับ