ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่อยากเปิดไฟหน้าหรือใช้สัญญาณไฟไม่เป็น...  (อ่าน 14600 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีครับพี่น้องชาว HLM
ผมเจอเรื่องเซ็งๆมาอีกแล้วครับ เมื่อวานผมเดินทางออกไปต่างจังหวัด ทางก็ค่อนค้างมึด ขับไปก็บ่นไปเรื่องคนเปิดไฟตัดหมอก ผมจะเซ็งกับ Dmax ปี 07-12 เพราะเจอเยอะมากๆ แล้วไฟตัดหมอแสบตาชะมัด แต่ยังไม่ใช่ที่สุดของเรื่องนี้ครับ

ขากลับ เวลาประมาณ 23.00 เริ่มดึกแล้วผมขับมาเรื่อยๆ เจอ Dmax คันหนึงขับรถไม่เปิดไฟใหญ่ เปิดไฟตัดหมอกมา (แสบมาแต่ไกล) ไอ่เราก็หวังดีว่าทำไมไม่เปิดไฟใหญ่ ผมก็เลย ปิดเปิดไฟใหญ่ เพื่อที่จะให้เขารู้ว่าเขายังไม่ได้เปิดไฟหน้า  แต่เขาตอบกลับมาได้เจ็บแสบมาก เขาดิฟไฟสูงลากยาวใส่ผม แล้วก็กระพิพๆ โอ้ยตอนนั่นตาผมพร่ามัวไปเลย (ไฟหน้ามันอยู่ในระดับสายตาผมพอดี) มันผ่านไปผมรู้สึกโม้โห้อะ ทำไมเราเตือนเขาดีๆด้วยการเปิดปิดไฟใหญ่  ไม่ได้ดิฟไฟสูงใส่ซะหน่อย แต่กลับถูกดิฟไฟสูงใส่ เซ็งมากเลยครับ เมื่อไหร่พี่น้องชาวไทยทั้งประเทศจะใช้ไฟอย่างถูกต้องกันสักที.......เฮ้ออออ......

ความรู้สึกผมนะ อยากให้ Sale ขายรถแนะนำวิธีการใช้อุปกรณ์ต่างๆ ก่อนที่จะปล่อนรถให้เจ้าของอย่างเข้มงวน จะได้ใช้กันถูกต้องสักที

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ไม่อยากเปิดไฟหน้าหรือใช้สัญญาณไฟไม่เป็น...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:30:20 »
ทำใจอย่างเดียว  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tan Int

Re: ไม่อยากเปิดไฟหน้าหรือใช้สัญญาณไฟไม่เป็น...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:32:20 »
เห็นด้วยจริงๆครับว่าไฟ D-max มันแสบตามากเลย
แค่ผมขับรถสวนตอนตี 4 ยังเล่นเอาแทบมองไม่เห็นทาง(ทางเส้นนั้นไม่มีเสาไฟครับ)

จริงๆ Sale ก็แนะนำการใช้รถให้นะครับ แต่ Sale คงละเลยจุดนี้ เพราะคิดว่าทุกคนใช้ไฟหน้าเป็น
แต่เอาเข้าจริง ก็ยังใช้ไม่เป็นอยู่ดี(ถ้างั้นคงใช้ไม่เป็นตลอดกาลเลยมั้งครับ)

(ขอลบออกนะครับ แล้วก็ขอโทษด้วยนะครับที่แรงไป) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 18:52:59 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:38:33 »
เดี๋ยวนี้ก็เจอบ่อยนะครับ แต่ไม่ใช่กระบะ อาจเป็นเพราะรถรุ่นใหม่ๆไมล์เป็นแบบเรืองแสง พอขับออกถนนเจอไฟถนนอยู่แล้วก็คงนึกว่าเปิดแล้วมั้งครับ

แต่อันตรายมากจริงๆเพราะบางทีขับตามตูดมองไกลๆบางทีไม่เห็น เห็นอีกทีก้เข้าใกล้แล้ว ถ้าวิ่งมาเร็วๆอันตรายมาก

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:39:02 »
คนสมัยนี้พอขายาวหน่อย เหยียบคันเร่ง เหยียบเบรกถึงมันก็ออกถนนแล้วครับ
มันไม่สนใจมารยาทในการใช้ถนนหรอก

ปัญหามันมาจากการบังคับใช้กฏหมายที่อ่อนไป ใบขับขี่ก็ยังซ้อได้ง่ายๆ ค่าภาษีการขับก็ต่ำ กระทำผิดทีก็ปรับกันเล็กๆ น้อยๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:44:52 »
ผมว่าได้ใบขับขี่ักันง่ายเกินไปนะซิ 

ลองคิดดูว่า ปืนกระบอกนึง   กับ รถยนต์ หนึ่งคัน

รถยนต์ฆ่าคนได้เยอะและเร็วกว่านะ 

แต่กฏหมายพกพาปืน นี่ขอยากมาก(สำหรับชาวบ้านทั่วๆไป)

แต่ใบขับขี่ ตามขนส่ง ต่างจังหวัดของ่ายมาก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:51:48 »
เค้าอาจเข้าใจผิดนะคับ หรือไม่ก็อาจเกิดจากสังคมแถวบ้านเค้าไม่สั่งสอนกันแหละคับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:15:38 »
คนเราใช้ความคิดตีความหมายการกระทำออกมาไม่เหมือนกัน

คิดเสียว่า เราเตือนเค้าด้วยใจที่หวังดีจริงๆ ผลตอบกลับจะเป็นยังไงอย่าไปคิดมากครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 12:47:30 »
ส่วนเรื่อง D-max นี่ ถือซะว่า"เขากินหญ้าเป็นอาหารหลัก"ละกันครับ  :)

คุณลบประโยคข้างบนไปดีกว่าครับ

ผมว่าประโยคนี้ มันแรงไปหน่อยครับ
เหมือนเหมากันเลย หรือเจตนาเหมา ผมก็ไม่แน่ใจ
คนเราจะขับรถ ก็เจอได้หลายรูปแบบครับ
ไม่เฉพาะยี่ห้อนี้หรอกครับ หลายยี่ห้อก็มี
เพราะมันอยู่ที่ตัวบุคคลที่ขับ
บางคัน function เยอะจัดจนไม่รู้จะใช้กันยังงัย
ยิ่งไม่ได้อ่านคู่มือก่อนใช้ ยิ่งไปกันใหญ่
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:03:39 »
เท่าที่เคยเจอ มี Dmax กับ Vigo ครับที่ไฟจะค่อนข้างแยงนัยน์ตาแม้ว่าจะไม่ได้เปิดไฟสูงก็ตาม ก็ยังแสบตามากๆอยู่แล้วครับ ???

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:26:25 »

เห็นด้วยจริงๆครับว่าไฟ D-max มันแสบตามากเลย
แค่ผมขับรถสวนตอนตี 4 ยังเล่นเอาแทบมองไม่เห็นทาง(ทางเส้นนั้นไม่มีเสาไฟครับ)

จริงๆ Sale ก็แนะนำการใช้รถให้นะครับ แต่ Sale คงละเลยจุดนี้ เพราะคิดว่าทุกคนใช้ไฟหน้าเป็น
แต่เอาเข้าจริง ก็ยังใช้ไม่เป็นอยู่ดี(ถ้างั้นคงใช้ไม่เป็นตลอดกาลเลยมั้งครับ)

ส่วนเรื่อง D-max นี่ ถือซะว่า"เขากินหญ้าเป็นอาหารหลัก"ละกันครับ  :)
ขอให้ถอนคำพูดครับ
เกินไปครับ มีคนขับ D-Max เกือบล้านคน ระวังคำพูดด้วยครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:43:34 »

ขอให้ถอนคำพูดครับ
เกินไปครับ มีคนขับ D-Max เกือบล้านคน ระวังคำพูดด้วยครับ
เท่าที่ผมอ่านดู เขาไม่ได้หมายถึงคนขับd-max. ทุกคันหรอกครับลองอ่านดีๆซิเขาหมายถึงคนขับd-maxที่ จขกทเขาโดนไฟสูง

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:43:39 »
คนเรานี่ก็จะโกรธอะไรง่ายขนาดนั้น แค่เปิดปิดไฟหน้าเอง
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:02:48 »
ผมเองเชื่อว่ามีคนเข้าใจผิดเรื่องการใช้ไฟตัดหมอกอีกเยอะครับ รวมทั้งการใช้ไฟผ่าหมาก การเปิดไฟเลี้ยวขอทาง และอื่นๆ
อยากที่ คห. บนๆ ว่าไว้ครับ ใบขับขี่มันได้มาง่ายเกินไป วัยรุ่นบางคนแค่นั่งเบาะหัวพ้นคอนโซล เท้าเหยียบเบรก คันเร่งถึง ก็ขับรถแล้ว โดยไม่ได้รับการอบรมสั่งสอนมาอย่างเพียงพอ  :-\

ส่วนเรื่องมาม่าที่กำลังจะร้อนนั้น ผมคิดว่า คุณ Tan Int น่าจะกล่าวถึงแค่บุคคลในกระทู้ครับ
อีกอย่าง เวลามีคนกล่าวหาว่าร้ายเรา ถ้าเราไม่ได้เป็นแบบที่เค้าว่า เราก็ไม่จำเป็นต้องเดือดร้อนครับ
แต่ถ้าเราเป็นอย่างที่เค้าว่า ก็ยอมรับและปรับปรุงตัวครับ  ;)

สรุป ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องทะเลาะกันด้วยประโยคประโยคเดียวครับ  :)

ออฟไลน์ oOPATOo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:10:22 »
คือ ผมจะบอกว่า ไฟหน้า d-max ที่เป็น projector น่ะ
 มันไม่ค่อยสว่างนัก เวลาถนนมืดๆ ต้องคอยเปิดไฟตัดหมอกช่วยเสมอ
เพื่อการมองเห็นที่ชัดเจน
แน่นอนครับ new d-max ก็ไม่ได้สว่างไปกว่าตัวเดิมนักแล = =

ปล.บ้าน ผมใช้ d-max มาทุก gen นะครับ เพราะงั้นช่วยเข้าใจ ทางนี้บ้าง = =

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:19:15 »
ย้ายออกจากประเทศนี้ .....

คุณก็เจออยู่ดี  .....

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:29:57 »
คนเราใช้ความคิดตีความหมายการกระทำออกมาไม่เหมือนกัน

คิดเสียว่า เราเตือนเค้าด้วยใจที่หวังดีจริงๆ ผลตอบกลับจะเป็นยังไงอย่าไปคิดมากครับ

ทำดีที่สุดแล้ว
ทำดีไม่ต้องหวังผลดีกว่า

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:36:23 »
งดมาม่านะครับ อิอิ
ปัญหานี้แก้ได้โดย ถ้าสวนกับรถที่ไฟต่ำสว่างมากๆ ก็มองที่ขอบทางด้านซ้ายของถนนฝั่งเราครับ

อีกวิธีก็ให้เราไปเปลี่ยนหลอดไฟให้สว่างพอๆ กับรถรุ่นใหม่ ติดสปอร์ทไลท์เพิ่มด้วย
แต่ระวังหลอดราคาถูกโคมจะละลายครับ

ถ้าคิดว่าจะแก้ไขที่ผู้ขับ ข้อนี้ทำยากครับนับวันจะยิ่งเจอมากขึ้นทุกวัน

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 15:24:07 »
ทำใจครับ ผมเชื่อว่าเพื่อนสมาชิกเราไม่เป็นหนึ่งในนั้นแน่ๆ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 17:30:20 »
ถ้ามองโลกในแง่ดีสุดๆ
-คนขับ ดีแมค อาจจะขนของเยอะ แล้วถ้าเปิดไฟต่ำ มันจะเหมือนเป็นไฟสูง เลยเปิดไฟตัดหมอกแทน พอคนมาทักแรกๆก็ไม่ได้อะไร ขับไปมีแต่คนตีไฟใส่บ้าง อะไรบ้าง หลายๆคันคงโมโหแล้วเปิดไฟสูงใส่กลับเลย (กรณีนี้รถกระบะจะเป็นเยอะเพราะนานๆจะขนของ ไม่ได้ตั้งไฟมา)
.....จะว่าไปคนขับกระบะก็น่าจะยอมรับเพราะคนที่สวนทางไม่ได้รู้กับเราด้วย....

แต่ถ้ามองแบบปกติ
- คนขับดีแมคคันนั้นคงจะใช้รถไม่เป็นจริงๆ

แต่ถ้าให้ผมคิดในกรณีที่เจ้าของกระทู้พูด รถเปิดไฟตัดหมอกอย่างเดียว ในความเป็นจริงไม่น่ามองเห็น เพราะระยะไฟมันสั้นมาก ไฟมันกระเจิงมากกว่า ผมคิดว่ารถคันนั้นน่าจะมีปัญหากับการเปิดไฟต่ำ เลยต้องเปิดไฟตัดหมอกแทน

ส่วนถ้าเจอรถที่เปิดไฟต่ำกับไฟตัดหมอก ก็เตือนกันดี พอเป็นพิธี ชลอความเร็วลงนิดนึงแล้วก็ขับต่อไป คิดว่าเป็นสีสันยามค่ำคืน จะได้ไม่ง่วงครับ 555+

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 18:06:01 »
ขอบคุณครับ

เรื่องไฟโปรเจกเตอร์ไม่สว่างผมขอว่า ISUZU ผิดแต่เพียงผู้เดียว เพราะปรกคิแล้วรถยนต์ทั้งโลกส่วนใหญ่ ถ้าเขาติดตั้ง ไฟหน้าแบบโปรเจกเตอร์ เขาจะติดตั้งที่ปรับระดับไฟหน้าให้ แต่ Isuzu กลับไม่ใช่ให้ ทั้งรุ่นใหม่และเก่า ทำให้เวลาบันทุกของหนัก ไฟจะส่องตาคนแบบเต็มๆ อีกทั้งเลนโปรเจกเตอร์ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเลนคุณภาพต่ำหรือไม่ เพราะหลายๆคนที่ใช้ Dmax 07-11 บ่นว่า ไฟหน้าไม่สว่าง เลยต้องเปืดไฟตัดหมอกช่วย หรือเจ้าของรถเองที่ผิดติด ฟิล์มเข้มเกินไปหรือป่าวก็ไม่แน่ใจ

อย่างที่หลายๆความคิดเห็นว่าครับ อยากจริงๆที่จะให้พี่น้องชาวไทยเราขับรถถูกวิธี เพราะฉนั่นทำใจและไม่ประมาทคงดีที่สุดแล้วครับ

Re: ไม่อยากเปิดไฟหน้าหรือใช้สัญญาณไฟไม่เ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 18:16:05 »
คือ ผมจะบอกว่า ไฟหน้า d-max ที่เป็น projector น่ะ
 มันไม่ค่อยสว่างนัก เวลาถนนมืดๆ ต้องคอยเปิดไฟตัดหมอกช่วยเสมอ
แน่นอนครับ new d-max ก็ไม่ได้สว่างไปกว่าตัวเดิมนักแล = =

ปล.บ้าน ผมใช้ d-max มาทุก gen นะครับ เพราะงั้นช่วยเข้าใจ ทางนี้บ้าง = =

นั่นสิครับ ผมถึงเคือง Isuzu ถึงทุกวันนี้ เพราะที่บ้านก็ใช้ มาตั้งแต่ TFR จนถึง Dmax 06 พอน้ำมันเริ่มแพงมาก บ้านเราเลยต้องย้ายค่ายรถเพื่อที่จะหารถที่สามารถใช้พลังงานทางเลือกได้อย่าง Gas Lpg พอได้ใช้ยี้ห้ออื่นดูบ้างแล้วทำให้รู้ว่า ทำไม Isuzu ถึงตกจากอันดับ 1 ของคนไทย จริงๆ Isuzu ถือได้ว่าเป็นรถของคนไทยเลยก็ว่าได้ แต่กลับกั๊กของต่างๆนาๆ ตั้งแต่สมัยก่อนถึงปัจจุบัน รุ่นใหม่นี้ก็กั๊ก เครื่อง TwinTurbo ,LDR,Keyless entry ผมไม่แปลกใจนะถ้าต่อไปจะไม่มี Isuzu ในไทย

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 18:45:21 »
ไฟหน้าไม่สว่าง คิดไปเองเพราะว่าติดฟิล์มทึปรึเปล่าครับ

ราวสิบปีก่อน ฟิล์มยังใส คนพกปืนกันน้อย ไม่มีแก๊งปาหิน เปิดไฟเลี้ยวห้าสิบเมตรก่อนเลี้ยวกันเป็นส่วนใหญ่

แต่เดี๋ยวนี้มันยังไง ผมอ่านข่าวก็เจอสิ่งที่เปลี่ยนไปในทางที่เลวลง มีแต่คนบ่น แต่ที่บ่นก็ทำเหมือนกันทั้งนั้นอ่ะ

หรือว่าผมตกเทรนด์

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 19:37:16 »
เป็นสมัยก่อนนี้  ไม่มียอมใครง่ายๆ  อย่างมากก็ลงมาต่อยกันก็จบ

แต่สมัยนี้ใครขับรถกวน  จะปาดซ้ายปาดขวา  ก็เอาเลย  ผมให้เต็มที่เลย

แต่ผมขอหลบซ้ายแล้วยกคันเร่งก่อนดีกว่า  เพราะกลัวลูกตะกั่ว..... ;D ;D ;D

ปล.เคยโดนกับตัว  เรากะจะชลอรถ  ให้เค้าเบรคด้วย  แล้วลงมาวัดกันหน่อย

แต่ที่ไหนได้  พอชลอรถเสร็จ  โดนไป  7  เม็ด.......

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 19:41:13 »

ไม่ได้จะแย้งหรอกนะครับ

พวกไฟตัดหมอกเนี่ย ช่วยให้คุณเห็นทางแย่ลงด้วยครับ

เพราะว่า แสงตัดหมอกจะไม่ได้พุ่งแต่จะฟุ้ง ในระยะของมัน

และเมื่อเปิดตัดหมอกคู่กับไฟหน้า แสงของไฟหน้าที่พุ่งออกไปไกลกว่า  คุณจะมองไม่เห็นแล้วครับ

จะเห็นเฉพาะส่วนไฟหน้า ที่อยู่ในระยะฟุ้งของตัดหมอก  

ไำม่เชื่อลองเลยครับ

ถ้าเป็นสปอร์ตไลท์ก็จะเปลี่ยนไป สปอร์ตไลท์จะช่วยในการมองเห็นได้จริงๆเพราะแสงพุ่งกว่าแรงกว่า  

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 20:20:50 »
ผมทำใจมานานแล้ว. ไม่เอามาเป็นอารมณ์ หนีได้หนี ถ้าตาเสียผมหาแว่นมาใส่ขับกลางคืนดีกว่า

ไม่มีใครช่วยเราได้ ตั้งใจขับของเราให้ดีกันดีกว่าครับ

ไม่อยากถือสาอีกต่อไปแล้วเรื่องหมอกหน้า หมอกหลัง ไฟคณะลิเกทั้งหลายเอยยยยย

***มีลูกสอนลูก มีหลานสอนหลานครับ ถ้าเจอญาติโกโหติกา ผมจะสั่งสอนแนะนำครับ

ขอเป็นจุดเริ่มต้นจากครอบครัวเล็กๆ ครับ เพื่อไม่เดือดร้อนแก่ผู้อื่น :D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 20:49:38 »
เจ้าหน้าที่ตำรวจควรกวดขันเรื่องนี้ครับ
ปล.จับพวกซีนอนเถื่อนด้วยยิ่งดีครับ..

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 22:02:54 »
ลองถ้าเขาเปิดไฟตัดหมอกเขาไม่ลืมหรอกครับ จงใจอยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นไฟหรี่อย่่างนี้อาจจะลืมครับ ส่วนที่เปิดไฟตัดหมอกวิ่งไม่เปิดไฟหน้าผมก็ไม่ชอบและผิดกฎหมายด้วย  :)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 22:08:03 »
อย่าโทษรถเลยครับ โทษคนที่ใช้มันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 22:48:04 »
การเปิดไฟตัดหมอก เราไม่สามารถบังคับกันได้หรอกครับ โดยเฉพาะตอนขับรถต่างจังหวัด ทางไกล บางคนสายตาไม่ดี จำเป็นต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วยก็มีครับ เราก็มีวิธีแก้อีกอย่างครับ สำหรับผมรถผมกระจกตัดแสงอัตโนมัติมันไม่มีปัญหา ใครสาดไฟใส่ผมก็เฉยๆ ครับ แต่ถ้าเป็นธรรมดา คุณก็ลองดูตรงที่กระจกมองหลังมันจะมีก้านปรับดันลงมาครับ จุดๆนี้ผมเชื่อว่าช่วยได้เยอะครับ แล้วคุณก็จะมีความสุขกับการขับรถแล้วจะไม่เครียดครับ

ปล.ความคิดเห็นผมอาจจะไม่ตรงกับพี่ๆน้าๆทั้งหลาย ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วยนะครับ