ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการคืนเงินภาษีรถคันแรกครับ  (อ่าน 8855 ครั้ง)

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
ปัญหาการคืนเงินภาษีรถคันแรกครับ
« เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 14:48:20 »
พอดีผมไปดูรถกับภรรยา  ในโครงการรถคันแรก
แต่ศูนย์โตโยต้า  ให้แฟนผมแจ้งโสด  ไม่ยื่นทะเบียนสมรส
เพราะว่าผม  (สามี)  มีรถอยู่แล้ว 3 คัน  เป็นชื่อผมทั้งหมด
เกรงว่าจะมีผลต่อการขอคืนภาษี

ผมอยากรบกวนสอบถามว่า  ภรรยาที่ไม่เคยครอบครองรถ  สามารถซื้อรถในสิทธิ์รถคันแรกได้ไหมครับ
สอบถามผ่านทางกรรมสรรพสามิต  ก็ยังไม่ได้คำตอบกลับมา  ทั้ง 1713 (ไม่สามารถโทรได้เลย)  และช่องทาง

http://legal.excise.go.th/elcs_u/

เกรงว่าจะมีปัญาภายหลัง  เมื่อขอภาษีคืนนะครับ
หรือต้องแจ้งเท็จตามศูนย์แนะนำครับ

ท่านใดมีข้อมูลในส่วนนี้บ้างไหมครับ  กำลังตัดสินใจเพื่อจะจองรถและขายรถเก่าของผมครับ

ขอบคุณทุกรายละเอียดข้อมูลไว้ก่อนเลยครับ    ;D

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ปัญหาการคืนเงินภาษีรถคันแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 15:13:45 »
มันเกี่ยวอะไรกับทะเบียนสมรสด้วยหว่า
เซลส์มันไม่รู้เรื่องอะไรเลยเหรอเนี่ย
ต่อให้ จขกท มีรถ 100 คัน แต่ถ้าภรรยาไม่เคยมีรถเลย ก็สามารถใช้สิทธิ์นี้ได้ครับ
เค้าสนใจเฉพาะ ผู้ครอบครอง ต้องไม่เคยมีรถยนต์มาก่อนครับ

ออฟไลน์ H3T

Re: ปัญหาการคืนเงินภาษีรถคันแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 15:24:52 »
รถทุกคันไม่มีคันไหนที่ใช้ชื่อร่วมกันก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 15:28:17 »
ตามกฎหมาย สามีภรรยาถือเป็นบุคคล คนเดียวกัน มันก็น่างงแหละครับ แต่ผมว่าไม่ควรแจ้งเท็จไปครับ รอเคลียก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 15:28:23 »
ใช้ชื่อ ภรรยา เป็นผู้ซื้อ "ตั้งแต่ต้น จนจบ" ได้เลยครับ

เอกสารที่เตรียมยื่น
เริ่มจาก
1) ใบจองรถ เป็นชื่อภรรยา
2) สำเนาทะเบียนบ้าน + บัตรประชาชน
3) กรอกแบบฟอร์มขอใช้สิทธิ์
4) กรอกหนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์คันแรก
5) เอกสารซื้อขาย (ใบเสร็จรับเงิน) กับบริษัทรถ
6) สำเนาเล่มทะเบียนรถยนต์ (ป้ายขาว) จากขนส่ง

ตรวจสอบเอกสารให้ครบ นำไปยื่นสำนักงานเขตสรรพสามิตร ใกล้บ้าน
ตามนี้เลยครับ http://www.excise.go.th/index.php?id=1015

ปล. ผมอยู่ระหว่างรอ ป้ายขาว ซึ่งใช้เวลานานมาก
ให้ระวังตรงนี้ครับ เพราะจะส่งเอกสารไม่ทันเวลาโครงการ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 16:02:29 »
@mission-Tester   @nemesis   @LC HZJ70V  @mongolias

ขอบคุณมากครับในข้อมูล 

ซึ่งทางเซลล์แจ้งมาผมก็เลยลังเล  โตโยต้า  วีออส

ถ้าจองในเดือนนี้จะได้รถประมาณ  กรกฎาคมครับ  ป้ายก็น่าจะตุลาคม
เดือนพฤศจิกายนและธันวาคม ยื่นแบบ น่าจะทันเวลาการใช้สิทธิ์นะครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 17:40:41 »
เซลล์ไม่เข้าใจเงื่อนไขเอง เหอะๆ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:08:36 »
ใช้ชื่อ ภรรยา เป็นผู้ซื้อ "ตั้งแต่ต้น จนจบ" ได้เลยครับ

เริ่มจาก
2) สำเนาทะเบียนบ้าน + บัตรประชาชน
4) กรอกหนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์คันแรก
5) เอกสารซื้อขาย (ใบเสร็จรับเงิน) กับบริษัทรถ
6) สำเนาเล่มทะเบียนรถยนต์ (ป้ายขาว) จากขนส่ง

ตรวจสอบเอกสารให้ครบ นำไปยื่นสำนักงานเขตสรรพสามิตร ใกล้บ้าน
ตามนี้เลยครับ http://www.excise.go.th/index.php?id=1015

ปล. ผมอยู่ระหว่างรอ ป้ายขาว ซึ่งใช้เวลานานมาก
ให้ระวังตรงนี้ครับ เพราะจะส่งเอกสารไม่ทันเวลาโครงการ

กรณ๊นี้คล้ายๆกับผมนะ เลยขอต่ออีกหน่อย
ขอถามอีกนิดว่า ถ้า ใบจองเป็นชื่อผม แต่ผมให้ภรรยาซื้อ  ภรรยาผ่อนกับไฟแนนส์  ทำสัญญาผ่อนก็ชื่อภรรยา  รถก็ชื่อภรรยา  แบบนี้จะมีปัญหาไหมครับ เพราะใบจองรถเป็นชื่อผม(ผมแอบจองให้ภรรยา ก่อนที่จะตกลงใจพร้อมกันว่าซื้อก็ซื้อ)

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 18:18:52 »
เอาเคสพี่ที่ทำงานเลยนะครับ ford T6 2.2 รับรถมาละ
พี่แกจองเอง ผ่อนเอง ทำสัญญาเอง ทุกอย่างชื่อพี่แกหมด ยกเว้นผู้ครอบครองคือชื่อภรรยา เขาไม่ได้ห้ามนี่ครับว่า สามี รึ ภรรยา มีรถแล้วห้ามคู่ไปซื้อรถอีก อุอุ
สรุปว่าเซลล์ มั่วครับ  ;D

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 17:24:58 »

เริ่มจาก

กรณ๊นี้คล้ายๆกับผมนะ เลยขอต่ออีกหน่อย
ขอถามอีกนิดว่า ถ้า ใบจองเป็นชื่อผม แต่ผมให้ภรรยาซื้อ  ภรรยาผ่อนกับไฟแนนส์  ทำสัญญาผ่อนก็ชื่อภรรยา  รถก็ชื่อภรรยา  แบบนี้จะมีปัญหาไหมครับ เพราะใบจองรถเป็นชื่อผม(ผมแอบจองให้ภรรยา ก่อนที่จะตกลงใจพร้อมกันว่าซื้อก็ซื้อ)

ทางเซลล์ขายรถ
แนะนำผมว่า
เวลายื่นเอกสาร กับสำนักงานสรรพสามิตร เพื่อป้องกันความสับสน "ควรเป็นชื่อบุคคลเดียว"
เพื่อความสะดวกในการตรวจเอกสารอ่ะครับ

กรณีใบจองเป็นชื่อ "คุณ" ...ลองติดต่อเซลล์ให้เปลี่ยนชื่อคนจองเป็น "ภรรยา" ดูก็ได้ครับ
ให้เหมือนกับ "ภรรยา" เป็นผู้ดำเนินการตั้งแต่ต้น จนจบขั้นตอน
Emission Laboratory Testing