ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบ 520d กับ 528i คุ้มกับที่จ่ายเพิ่มไหม  (อ่าน 21175 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchailek

• Jr. Member
  • **
สนใจF10 ขอถามพี่ ๆ ว่า528i คุ้มกับที่จ่ายเพิ่มสี่แสนบาทไหม ใช้รถเดือนละ 2 พันโล ออกต่างจังหวัดสัปดาห์ละครั้ง ๆ ละ ประมาณ 300 กม.

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบ 520d กับ 528i คุ้มกับที่จ่ายเพิ่มไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:56:03 »
อยู่ที่ว่าเอาอะไรมาวัดความคุ้นค่านะครับผมว่า

อัตตราสิ้นเปลือง การขับขี่ หรือ option ที่เพิ่มขึ้นมา

ส่วนตัวผมว่าวิ่งเยอะ+วิ่งทางไกลและไม่ anti เครื่องดีเซลเอา 525d ไปเลยดีกว่าครับถ้าจะเอา 528i ธรรมดา

แต่ถ้าไม่ได้เป็นคนขับเร็ว เท้าหนัก ไม่ได้อะไรกับ option มาก 520d ก็เหลือๆแล้วครับ แล้ว 520d option ก็ไม่ได้แย่เลย

ออฟไลน์ MystogaN

Re: ช่วยเปรียบ 520d กับ 528i คุ้มกับที่จ่ายเพิ่มไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:13:16 »
ถ้าไม่เล่นตัว M-Sport แนะนำเป็น 520d ก็เพียงพอแล้วครับ เนื่องจากลอตใหม่ปี 2012 ก็ใส่ระบบปรับ Mode การขับขี่มาให้แล้ว

หรืออยากได้ถูกลงไปอีกและขับแบบเงียบๆ ก็จะมี 520i ด้วยนะครับอย่าลืมตัวนี้ไปซะละ แต่ว่าใช้งานออกต่างจังหวัดใช้เครื่องดีเซลจะคุ้มกว่าครับ

4แสนบาทที่ได้ออพชั่นเพิ่มถามว่าคุ้มไหม ถ้าคุณใช้ระบบ Navigator , อยากได้ I-Drive จอใหญ่ๆ , อยากได้เบาะ Comfort คู่หน้านั่งสบายๆ , กล้องถอยหลัง ,

เกียร์ กับ พวงมาลัยที่สวยกว่า(หน่อยนึง) คุณต้องเป็นคนเลือกเองหละครับ แต่ทั้งนี้ซื้ออะไรมาก็ไม่ผิดหวังคับ รับประกันเลย ;D

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:14:06 »
แนะนำให้ดูที่ optionที่เพิ่มเข้ามาว่าถ้ามีจะได้ไช้หรือไม่
คร่าวๆก็ ประมาณนี้
-เครื่องยนต์แรงกว่าพอตัว แต่ก็กินน้ำมันมากกว่ากันนิดนึง(520iกับ528iกินมากกว่ากันไม่มาก)
-จอภาพiDriveกว้างกว่า เครื่องเสียงดีกว่า เล่นดีวีดี เนวิเกเตอร์ มีการเชื่อมต่ออินเตอร์เนตบนไอโฟนได้(วิทยุออนไลน์ facebook twitter)
-เบาะนั่งที่ดีกว่าพอสมควร(อันนี้ต้องไปลองนั่งเอง)
-พวงมาลัยสวยกว่า
-ล้อที่ใหญ่กว่ากัน1นิ้ว(17"กับ18")
-กล้องถอยหลัง
-ช่วงล่างที่ปรับได้หลากหลายมากกว่า(ไม่แน่ใจว่าปัจจุบัน520i-520dปรับได้หรือยัง)
ราคาต่างกันมากอยู่เรียกได้ว่าซื้ออีโคคาร์ได้เกือบคันนึงเลยครับ แต่ถ้าผ่อนยาวๆก็ไม่ต่างกันมากนัก
optionตัว520i-520d ผมว่าถ้าเทียบกับเบนซ์ถือว่าจัดมาเต็มแล้วครับ
แนะนำให้ไปลองดูตัวจริงและลองขับเปรียบเทียบครับ
ถ้าปีหนึ่งวิ่งไม่เกิน20000กิโล ผมว่าเบนซิลน่าใช้กว่านะครับ  ความเห็นส่วนตัวทั้งสิ้นครับ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 10:43:22 โดย heracrase »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:34:01 »
ลืม 528i มีลำโพง 12 ตัวด้วยคับ :P

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:56:37 »
คุ้มไม่คุ้ม อยู่ที่ว่าได้ใช้รึป่าวครับ

ถ้าคิดว่า เบาะของ 520d นั่งสบาย iDrive ก็ไม่ค่อยได้ใช้ เครื่องเสียงไม่ต้องเทพมากก็ได้ ก็เอา 520d พอครับ
ระบบปรับช่วงล่างก็มีมาให้ ตรงนี้ผมชอบมากๆ
ความแรงไม่ต้องห่วง โดยเฉพาะแรงต้น แรงปลายน่าจะยังเหลือๆ
แถมได้ความประหยัดระดับ eco car เครื่อง 3 สูบอีกตะหาก แต่ถ้าเงินเหลือๆ ก็เล่นตัวทอปไปเลยดีกว่า
เพราะผมเชื่อว่า มีไว้ก่อน เดี๋ยวก็ได้ใช้เองแหละ

แม่ผมซื้อ Accord 2.4 EL Navi เพิ่มจากตัว 2.4 EL อีก 120,000 บาท
ถามว่าคุ้มมั้ย ผมว่าก็คุ้มพอได้อยู่ครับ เพราะใช้ Navi บ่อยมากๆเวลาไป
 ตจว ถึงจะมีพาอ้อมบ้างก็ตาม ดีกว่าหลงทาง จอมันใหญ่ดี
แล้ว HDD ก็ได้ใช้เต็มที่ด้วย ถึงแม้ว่าหลายๆคนจะบอกว่าไม่คุ้มก็ตาม

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:37:49 »
แนะนำให้ดูที่ optionที่เพิ่มเข้ามาว่าถ้ามีจะได้ไช้หรือไม่
-เครื่องยนต์แรงกว่าพอตัว แต่ก็กินน้ำมันมากกว่ากันนิดนึง(520iกับ528iกินมากกว่ากันไม่มาก)
-จอภาพiDriveกว้างกว่า เครื่องเสียงดีกว่า เล่นดีวีดี เนวิเกเตอร์ มีการเชื่อมต่ออินเตอร์เนตบนไอโฟนได้(วิทยุออนไลน์ facebook twitter)
-เบาะนั่งที่ดีกว่าพอสมควร(อันนี้ต้องไปลองนั่งเอง)
-ล้อที่ใหญ่กว่ากัน1นิ้ว(17"กับ18")
-ช่วงล่างที่ปรับได้หลากหลายมากกว่า(ไม่แน่ใจว่าปัจจุบัน520i-520dปรับได้หรือยัง)
ราคาต่างกันมากอยู่เรียกได้ว่าซื้ออีโคคาร์ได้เกือบคันนึงเลยครับ แต่ถ้าผ่อนยาวๆก็ไม่ต่างกันมากนัก
optionตัว520i-520d ผมว่าถ้าเทียบกับเบนซ์ถือว่าจัดมาเต็มแล้วครับ
แนะนำให้ไปลองดูตัวจริงและลองขับเปรียบเทียบครับ
ถ้าปีหนึ่งวิ่งไม่เกิน20000กิโล ผมว่าเบนซิลน่าใช้กว่านะครับ  ความเห็นส่วนตัวทั้งสิ้นครับ 8)

เพิ่มให้อีกนิดครับ ยังไม่ได้ซื้อ แต่ศึกษามาเดือนนึงแร้วววววววววววว
1) 520D ปี 2012 กินประมาณ 17-20 km/l นะครับ ถือว่าคุ้มมาก
2) ได้จอแค่ 6.5" เล่นได้เฉพาะ CD แผ่นเดียว แต่ต่อกับ iOS Device ได้ คุม Iphone Ipod Ipad ได้จากพวงมาลัยเลย Album Artwork ก็แสดงที่หน้าจอ
3) แต่เล่น Internet ผ่าน Iphone ไม่ได้ เพราะไม่มี BMW App Option ทำให้ไม่สามารถใช้พวก Plug-in ต่างๆ ได้ (อันนี้ที่ USA ซื้อเพิ่มได้ $250 แต่ไม่รู้เมืองไทยทำได้ไหม)
4) ไม่มี DVD และ Navi (แต่ Navi ก็แสดง POI เป็นภาษาไทยไม่ได้ และเล่น VDO ตอนวิ่งไม่ได้ ต้องซื้อแผ่น DVD ปลดล็อค มาจาก Internet แต่ก็อาจจะทำให้ BSI มีปัญหา เวลาเคลม) => ที่เมืองนอกเขาแก้ปัญหาเรื่องไม่มี DVD ด้วยการซื้อ Media Snap In มาใช้ดู VDO จาก Ipod หรือ Iphone แทน แต่ผมไม่แน่ใจว่า ของเมืองไทยจะใช้ได้ไหม ต้องติดอะไรเพิ่มเติมหรือไม่
5) เครื่องเสียงแย่มาก EQ ยังไม่มีเลย จะติดเครื่องเสียงเพิ่ม ก็อาจะมีปัญหากับ BSI
6) ฟังก์ชั่นสั่งงานด้วยเสียงที่พวกมาลัย ใช้ได้แต่การโทรอย่างเดียว ไม่เหมือนตัวท๊อป ซึ่งสั่งงานได้ทุก function ของ idrive

ถ้านึกออกเพิ่ม เดี๋ยวมาต่อครับ

จะเห็นว่าถ้าดู Option ภายในรถ ก็แล้วแต่คนครับ แต่ที่คุ้มมากเลยสำหรับ Option ภายนอกคือตัวท๊อปจะมี xdrive นะครับ (เขาเรียกแบบนี่ไหมครับ) ซึ่งทำให้การขับขี่ดีขึ้นมาก ถ้าไม่ลำบากมากมาย ก็จัดตัวท๊อปไปเลยครับ

แต่ก็เหมือน reply ข้างบนนะครับ คือถ้าเทียบกับ J/P ถือว่า Option ไม่น่าสนใจเท่าไร แต่เทียบกับ MB ที่ราคาเท่ากัน BMW จัดเต็มกว่าเยอะครับ (ของ MB เกียร์ยังเป็น 5 speeds อยู่เลย และไฟหน้า ก็ไม่ใช่ Bi-Xenon)

ออฟไลน์ JJ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:50:08 »
ถ้าไม่ใส่ใจเรื่องเสียงเครื่องดีเซลก็จัด 520d ครับประหยัดสุดๆ แต่เป็นผมเอา 528i เสียงเงียบสบายหูกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 11:51:49 โดย JJ »

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:58:35 »
มาบอกว่าเครื่องเทอร์โบเบนซิลรุ่นล่าสุดของบีเอ็ม นั้นนุ่มมากๆครับ แรงก็ดีไม่มีตก
ตอนแรกผมก็ชอบดีเซลมากมาย แต่พอไปลองขับชอบตรงความนุ่มนวลของเบนซิลมากกว่าครับ :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:03:53 »

เพิ่มให้อีกนิดครับ ยังไม่ได้ซื้อ แต่ศึกษามาเดือนนึงแร้วววววววววววว
1) 520D ปี 2012 กินประมาณ 17-20 km/l นะครับ ถือว่าคุ้มมาก
2) ได้จอแค่ 6.5" เล่นได้เฉพาะ CD แผ่นเดียว แต่ต่อกับ iOS Device ได้ คุม Iphone Ipod Ipad ได้จากพวงมาลัยเลย Album Artwork ก็แสดงที่หน้าจอ
3) แต่เล่น Internet ผ่าน Iphone ไม่ได้ เพราะไม่มี BMW App Option ทำให้ไม่สามารถใช้พวก Plug-in ต่างๆ ได้ (อันนี้ที่ USA ซื้อเพิ่มได้ $250 แต่ไม่รู้เมืองไทยทำได้ไหม)
4) ไม่มี DVD และ Navi (แต่ Navi ก็แสดง POI เป็นภาษาไทยไม่ได้ และเล่น VDO ตอนวิ่งไม่ได้ ต้องซื้อแผ่น DVD ปลดล็อค มาจาก Internet แต่ก็อาจจะทำให้ BSI มีปัญหา เวลาเคลม) => ที่เมืองนอกเขาแก้ปัญหาเรื่องไม่มี DVD ด้วยการซื้อ Media Snap In มาใช้ดู VDO จาก Ipod หรือ Iphone แทน แต่ผมไม่แน่ใจว่า ของเมืองไทยจะใช้ได้ไหม ต้องติดอะไรเพิ่มเติมหรือไม่
5) เครื่องเสียงแย่มาก EQ ยังไม่มีเลย จะติดเครื่องเสียงเพิ่ม ก็อาจะมีปัญหากับ BSI
6) ฟังก์ชั่นสั่งงานด้วยเสียงที่พวกมาลัย ใช้ได้แต่การโทรอย่างเดียว ไม่เหมือนตัวท๊อป ซึ่งสั่งงานได้ทุก function ของ idrive

ถ้านึกออกเพิ่ม เดี๋ยวมาต่อครับ

จะเห็นว่าถ้าดู Option ภายในรถ ก็แล้วแต่คนครับ แต่ที่คุ้มมากเลยสำหรับ Option ภายนอกคือตัวท๊อปจะมี xdrive นะครับ (เขาเรียกแบบนี่ไหมครับ) ซึ่งทำให้การขับขี่ดีขึ้นมาก ถ้าไม่ลำบากมากมาย ก็จัดตัวท๊อปไปเลยครับ

แต่ก็เหมือน reply ข้างบนนะครับ คือถ้าเทียบกับ J/P ถือว่า Option ไม่น่าสนใจเท่าไร แต่เทียบกับ MB ที่ราคาเท่ากัน BMW จัดเต็มกว่าเยอะครับ (ของ MB เกียร์ยังเป็น 5 speeds อยู่เลย และไฟหน้า ก็ไม่ใช่ Bi-Xenon)

รถไทยไม่มี xDrive นะครับ

xDrive คือขับสี่

ไม่แน่ใจว่าหมายถึง option ที่ว่าล้อหลังมันเอียงซ้ายเอียงขวาได้ป่าวครับ ถ้าอันนั้นมีเฉพาะ 525d/528i สำหรับรถ CKD

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:09:18 »

รถไทยไม่มี xDrive นะครับ

xDrive คือขับสี่

ไม่แน่ใจว่าหมายถึง option ที่ว่าล้อหลังมันเอียงซ้ายเอียงขวาได้ป่าวครับ ถ้าอันนั้นมีเฉพาะ 525d/528i สำหรับรถ CKD

ใช่ครับ ที่ล้อหลังเอียงได้ ผมนึกว่าคือ xdrive เพราะเห็นมันทำได้เหมือนกัน แล้วเขาเรียกว่าอะไรครับ

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 12:55:39 »
ถ้า 528 มี 245 แรงม้า
มันถึงจะน่าจ่ายเพิ่มน่ะครับ  :-\

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 13:14:02 »
ดีเซล BMW เป็นที่สุดของสมรรถนะและความคุ้มค่าแล้วครับ

เคยไม่เคยลองเบนซินเทอร์โบใหม่ แต่ที่แน่ๆ ดีเซล BMW ได้ใจผมไปเต็มๆ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 13:46:02 »
เรื่องนี้แล้วแต่เงินกระเป๋าเลยครับ แต่อยากแนะนำให้เลือกรุ่นที่จัดเต็มเลยจะได้ไม่เสียดายทีหลัง ที่สำคัญอย่าไปฟังเซลมาก เอาที่เราถนัดและอยากได้ครับ วันที่ผมไปดู 525d พอบอกว่าซื้อผ่อน เซลก็บอกทันทีว่า 520d ก้น่าจะพอนะประหยัดเงินด้วย ผมเลยบอกสวนไปว่าถ้าเอา 520d เหมือนผมได้ของไม่ครบ เขาเลยเลิกพูดถึง 520d กับผมไปเลย

ที่สำคัญต่อหนักๆเลยครับ เพราะโอกาสยังเป็นของเราตราบใดที่ยังไม่จอง อย่าง 525d ราคาใหม่ (4,249,000 ฿) ผมต่อ ส่วนลด150,000 ฿ +ประกันชั้นหนึ่ง+ V-cool เซลตอบเลย "ได้ค่ะ" เล่นเอาเรางงไปเลย ทำไมต่อง่ายจัง? หรือว่าเราต่อน้อยไป แต่ไม่กล้าต่อเยอะกว่านี้แล้วกลัวโดนด่า ::)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 17:29:09 โดย Nighthawk »

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 14:27:55 »

มาแสดงความเห็นข้อ5 เครื่องเสียง ผมว่าตัวท๊อป 528i ลำโพง 12ตัวจริง แต่ผมฟังแล้ว ไม่ประทับใจเหมือนที่Bm คุยเอาไว้เท่าไหร่ครับ และก็ไม่มีEQ ด้วยอ่ะ ปรับได้แค่ แหลมกับเบส งงมากก ไม่รุ้ต้องอัพ software ทีหลังรึป่าว
ส่วนข้อ6 สามารถโทรเข้าออกด้วยผ่านบลูทูธได้จริง แต่ไม่มี voice control สั่งการด้วยเสียงได้เช่น เปิด FM  เปิด NAVI แอบเซ็ง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 14:58:22 »
เอาความคุ้มค่า ผมว่า 520d คุ้มค่ามากกว่าครับ
ด้วยราคา ความประหยัด
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 15:12:07 »
ถ้าในอนาคตต้องแต่งเพิ่มอยู่แล้ว ไดยไม่แคร์ค่าน้ำมัน  ผมว่า 528 เป็นตัวเลือกที่เหมาะสม
ไม่ขอพูดออฟชั่นภายในนะครับ เพราะเรปบนพูดมากันครบหมดแล้ว
ชุดแต่ง m รอบคัน  อันนี้ถ้าติดตั้งเพิ่ม แพงมากถึงแพงที่สุด
แล้วอีกอย่าง เครื่องไทยถูกตอนแรงม้าไปเยอะ จากภาษีของเราเอง เชื่อว่า....
อีกไม่นาน ไทยแลนด์ของเราต้องมีวิธีเอาแรงม้าพวกนั้นกลับมาได้แน่ รับรอง..แรงซะใจ
ถ้าสไตด์การใช้รถเป็นแบบข้างต้น ผมว่า 528 คุ้มครับ

แต่ถ้ากะซื้อมาใช้งานเป็นหลัก ใช้แบบเดิมๆ ไม่ต้องตกแต่งอะไรเพิ่มมากมาย
ไม่ซีเรียสกับออฟชั่น แต่ 520 ออฟชั่นก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ ผมว่าพอเพียงพอกับการใช้งานแล้ว
ผมว่า 520 คุ้มกว่า ยิ่งใช้งานเยอะๆด้วย ตัวแปลค่าน้ำมันจะทำให้เรารู้สึกคุ้มขึ้นไปอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 15:17:07 โดย chean »

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 15:22:25 »
ผมเองก็ศึกษาอยู่เหมือนกัน

ถ้า520d มีเครื่องเสียงเดียวกับ525d แล้วมีกล้องหลัง +แมก18 ในราคาที่เพิ่มขึ้นตามออปชั่นผมไม่ลังเลเลย เพราะชอบที่ประหยัด

แต่พอไปเทียบ525d กับ 528i ผมกลับชอบเบนซินมากกว่า โดยเฉพาะm-sport พอไปดูคันจริงที่มอเตอร์โชว์ ผมไม่ชอบลายคอนโซลสีเงินๆเทาๆไม่สวยลายไม้ดูสวยกว่า

แต่อย่างอื่นมันดูสวยกว่ารุ่น528i ธรรมดา ตอนนี้เลยยังลังเลต่อไป เก็บข้อมูลไปอีกซักหน่อยดีกว่า (มีอาการปิ๊ง gs250 ไปเพิ่มอีกคันนึงแระ)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 15:35:40 »
ยังไงก็แล้วแต่ 0-100 ตอนนี้ 528i คันนี้ชนะเลิศใน Segment ครับ ซึ่งถ้าเอาไปปลดม้าเปนของเดิมจะอยู่ที่ 6.3 วินาที

แต่ถ้าตัวในไทยน่าจะอยู่ที่ 6 ปลายๆ ผมยังไม่ได้ทดสอบเหมือนกัน ไว้ว่างๆ จะลองดูครับ

แต่ชนะ E250 แน่นอนฟันธงเลยอะเพราะเห็นพี่แกเหยียบอยู่ เลยพุ่งไปดูดตูดมาแล้ว ฮ่าๆๆๆ ;D

ปล.สำหรับคนที่ลังเลระหว่างยี่ห้ออื่นนะครับสำหรับ Mercedes-Benz E250 มีลำโพง Harman Kardon ที่ดีกว่าคับ แต่อัตตราเร่งด้อยกว่า 1 วิกว่าๆ คับ

ส่วน Lexus GS250 ข้อเสียคือกินน้ำมันกว่าครับ แถมอัตตราเร่งยิ่งด้อยกว่า 2 วิเลยครับ เครื่องเสียงตัว GS250 ก็ไม่ได้ให้ Mark Levinson มา :P

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 16:59:44 »
ผมเองก็ศึกษาอยู่เหมือนกัน

ถ้า520d มีเครื่องเสียงเดียวกับ525d แล้วมีกล้องหลัง +แมก18 ในราคาที่เพิ่มขึ้นตามออปชั่นผมไม่ลังเลเลย เพราะชอบที่ประหยัด

แต่พอไปเทียบ525d กับ 528i ผมกลับชอบเบนซินมากกว่า โดยเฉพาะm-sport พอไปดูคันจริงที่มอเตอร์โชว์ ผมไม่ชอบลายคอนโซลสีเงินๆเทาๆไม่สวยลายไม้ดูสวยกว่า

แต่อย่างอื่นมันดูสวยกว่ารุ่น528i ธรรมดา ตอนนี้เลยยังลังเลต่อไป เก็บข้อมูลไปอีกซักหน่อยดีกว่า (มีอาการปิ๊ง gs250 ไปเพิ่มอีกคันนึงแระ)

ผมก็เหมือนกัน เห็น GS250 แล้วมองเหลียวหลังเลย ราคาที่เกรย์ก็ยั่วยวนมากครับ แต่ยังไงก็รัก BMW มากกว่า

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:02:14 »
   BMW  ราคาซื้อจริงจะลดได้เยอะครับ  แนะนำต่อมากๆ  520 d  เคยมาขายผมลดหนึ่งแสนแถมประกัน  ผมจะเอาเบนซ์เลยลดให้อีกเป็นแสนห้าแถมประกัน  ผมว่าตัว 528i  น่าจะลดได้เกินสองแสนนะครับ  พอดีตอนนั้นผมตัดสินใจเอาเบนซ์ไปแล้วเซลล์ค่อยแจ้งข่าวว่ามี 528i

เอา  520d/520i  ก้พอครับ  ผมผิดหวังกับเครื่องเล้กติดเทอรืโบ  ขับเข้าจริงสุ้เครื่องใหญ่ไม่ได้ครับ  แม้โชว์ว่าแรงม้าสุง  อัตราเร่งดี  แต่ความรุ้สึกที่เคยขับพวกเครื่อง 3.0 คนละเรื่องกันครับ  เคยไม่แนะนำสมาชิกซื้อ E 300  ต้องขอโทษด้วย

ถ้าเป็นผมเลือก E300 แต่วานซืนไปที่โชว์รูมบอกรถหมด ไม่รุ้ที่ไหนเหลือบ้าง  ถ้าไม่เช่นนั้นผมก็เลือก 520d/i  ตามโจทย์ครับ  ถ้าเขยิบราคาไป 528i  ผมไปควานหา E300 แทนครับ 

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับ  ความต้องการ  ของจขกท.ครับ  ขอให้ได้รถถูกใจครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 19:14:10 »
ถ้าใช้งานปกติ ทั่วไป ผมว่า 520d เพียงพอแล้วครับ

อัตราเร่งดีพอใช้  ถ้ามองหาความคุ้มค่า ก็ตัวนี้ครับ

แต่ชอบความแรง งบไม่จำกัด ค่าน้ำมันไม่สน ชอบชุดแต่งหล่อๆ

528i ดีกว่าทุกอย่าง

ออฟไลน์ intervention

• Newbie
  • *
  • F10 525d Sophisto Grey
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 23:21:34 »
สงสัยว่าถ้ามี 525d 4สูบตัวใหม่ + M sport  จะน่าสนใจมั้ย

ผมว่าการตลาดบีเอ็ม ก็ใช่ย่อยนะครับ  ก่อนเครื่องตัวใหม่ออกมา 523i ลดแลกแจกแถมสารพัด ก็ยังขายยากกว่าดีเซล
แต่เขาคงมองออกว่าคนชอบบีเอ็ม โดยส่วนใหญ่มักจะต่อยอดหาชุด M มาแต่ง บวกกับกลยุทธให้ต่อเยอะๆ แล้วให้ราคานั้นเลย  เสียตังเกือบทุกราย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 23:27:57 »
สงสัยว่าถ้ามี 525d 4สูบตัวใหม่ + M sport  จะน่าสนใจมั้ย

ผมว่าการตลาดบีเอ็ม ก็ใช่ย่อยนะครับ  ก่อนเครื่องตัวใหม่ออกมา 523i ลดแลกแจกแถมสารพัด ก็ยังขายยากกว่าดีเซล
แต่เขาคงมองออกว่าคนชอบบีเอ็ม โดยส่วนใหญ่มักจะต่อยอดหาชุด M มาแต่ง บวกกับกลยุทธให้ต่อเยอะๆ แล้วให้ราคานั้นเลย  เสียตังเกือบทุกราย

ถ้ากำลังจะซื้อรถ มีเงินพอ แล้วดุ่ยๆตั้งใจจะไปดู bm เฉยๆ

ส่วนใหญ่จะเดินออกมาพร้อมใบจอง  ;D

เหมือนเขาจะสะกดจิตเราได้ 5555555

ออฟไลน์ chean

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 01:45:58 »
525d + ชุดแต่ง M 

520d + ชุดแต่ง M

ผมว่ามันมาแน่  อาจจะมารอบสุดท้ายแบบ e90 320d sport  ก็เป็นไปได้

ปล. น่าเสียดายนิดนึง  528i ตัวแต่ง M รอบคัน  ทำไมถึงไม่ยอมให้ล้อ M5 แท้ๆ มา

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:01:34 »

ผมว่ามันมาแน่  อาจจะมารอบสุดท้ายแบบ e90 320d sport  ก็เป็นไปได้

ปล. น่าเสียดายนิดนึง  528i ตัวแต่ง M รอบคัน  ทำไมถึงไม่ยอมให้ล้อ M5 แท้ๆ มา

เดี๋ยวเกร์ยขายไม่ออก  ::) ::)

ขำๆนะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:18:45 »

ผมว่ามันมาแน่  อาจจะมารอบสุดท้ายแบบ e90 320d sport  ก็เป็นไปได้

ปล. น่าเสียดายนิดนึง  528i ตัวแต่ง M รอบคัน  ทำไมถึงไม่ยอมให้ล้อ M5 แท้ๆ มา
ล้อนี้หนะถูกแล้วครับ M-Sport กับ M5 ไม่เหมือนกันนะครับ

M-Sport เป็นชุดแต่ง ส่วน M5 เป็นรุ่นพิเศษ

ถ้าใจดีจริงคงจะได้เป็นล้อ M 19" ลาย 5 ก้านที่เหมือนเกรย์ขายกันครับ

แต่อันที่จิงแล้ว M 19" ที่เมืองนอกก็เป็นล้อออพชั่นต้องเพิ่มเงินอีกทีนะ

ส่วนล้อ M 18" ตัวนี้เป็นล้อมาตรฐานทั่วโลกครับ ;)

ปล.ล้อ M5 แท้ สั่งได้ 20" ประมาณ 3 แสนครับ รหัส 343M
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 03:18:25 โดย LanCeLoT »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:45:20 »

ผมว่ามันมาแน่  อาจจะมารอบสุดท้ายแบบ e90 320d sport  ก็เป็นไปได้

ปล. น่าเสียดายนิดนึง  528i ตัวแต่ง M รอบคัน  ทำไมถึงไม่ยอมให้ล้อ M5 แท้ๆ มา
ล้อนี้หนะถูกแล้วครับ M5 ไม่ใช่ M-Sport นะครับ

ถ้าใจดีคงจะเป็นล้อ M 19" ลาย 5 ก้านที่เหมือนเกรย์ขายกันครับ

จิงๆ M 19" ที่เมืองนอกก็เป็นล้อออพชั่นต้องเพิ่มเงินอีกทีนะ

ส่วนล้อตัวนี้เป็นล้อมาตรฐานครับ ;)

ปล.ล้อ M5 แท้ สั่งได้ 20" ประมาณ 3 แสนครับ รหัส 343M

คุณ LanCeLoT ได้สั่งล้อ M ไปหรือเปล่าครับ

ถ้าสั่งอยากถามว่าสั่งที่ไหนอะไรครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 03:13:52 »
ไม่ได้สั่งล้อคับผม เพราะกะว่าจะใส่ ADV.1 แทนคับ ตอนนั้นไปถามราคาที่สาขาพระราม 4 มาหนะคับ

แต่ที่ผมสั่งไปจะมีแค่ Spoiler M-Performance ตัวที่เปน Carbon กับกระจังหน้าสีดำอะครับ ;)

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:17:27 »
ไม่ได้สั่งล้อคับผม เพราะกะว่าจะใส่ ADV.1 แทนคับ ตอนนั้นไปถามราคาที่สาขาพระราม 4 มาหนะคับ

แต่ที่ผมสั่งไปจะมีแค่ Spoiler M-Performance ตัวที่เปน Carbon กับกระจังหน้าสีดำอะครับ ;)
เปลี่ยนแล้ว BSI ยังอยู่ป่ะหรือว่าเคลียร์กับเซลเรียบร้อยแล้ว ผมอยากเปลี่ยนเหมือนกันแต่เสียยางมากมาย รอใช้ให้มันกุดไปก่อน TT
แล้วชุดแต่ง Spoiler M-Performance ออกศูนย์ป่าวครับราคาเท่าไหร่ครับ ผมไปถามมา 15xxxx บาท ไม่รวมทำสี