ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆสอบถามเรื่องโช๊คครับ  (อ่าน 3758 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
รบกวนพี่ๆสอบถามเรื่องโช๊คครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:15:38 »
รถผม เทียน่า j32 ใช้มาใกล้จะ 30000 โล ในคลับเทียน่ามักจะเจอมีปํญหาเรื่องโช๊ครั่ว พัง ประมาณช่วงนี้
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าัโช๊คมันพัง สังเกตุอย่างไงครับ ขอแบบหลายๆวิธีเลยนะครับเพราะถ้าให้ศูนย์เช็คจะได้มีข้อมูลบอกช่าง(กลัวช่างมั่วและก็บอกเราว่าปกติทุกอย่างครับ)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: รบกวนพี่ๆสอบถามเรื่องโช๊คครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 20:45:41 »
เวลาผ่านลูกระนาด หรือถนนเป็นคลื่น
จะมีอาการเด้งไปเด้งมาไม่หยุด

หลังเต่าหรือเนินบางเนินที่เคยผ่าน ปกติจัมพ์ปุ๊บจะเด้งแค่ทีเดียว
ถ้าจัมพ์เนิน หรือหลังเต่าที่คุ้นเคยแล้วมีอาการเด้งมากกว่าปกติก็นั่นล่ะครับ

สังเกตุการขับที่ความเร็วต่างๆ หรือการเข้าโค้ง (ไม่ต้องเข้าแรงมากนะ)
ถ้าโช๊คเสีย คนที่ใส่ใจรถก็สามารถรู้ได้ทันทีว่าอาการรถไม่เหมือนเดิม
ปกติขับ 100 เพลินๆชิลๆ ถ้าขับ 100 เหมือนเดิม แต่รู้สึกย้วยๆ คลอนไปๆมาๆ ก็นั่นล่ะ

ลองขย่มรถดู ใช้ทั้งตัวกดลงไปที่แก้มหน้ารถ(บนล้อหน้า)
ถ้าโช๊คยังดี ตัวรถจะกลับเข้าที่เดิมทันที ไม่มีเด้งจังหวะสอง

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
Re: รบกวนพี่ๆสอบถามเรื่องโช๊คครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 08:50:23 »
ขอเพิ่มเติมจากคุณ yenchar นะครับ

อีกวิธี ก็ลองก้มดูที่ซุ้มล้อทั้ง 4 ล้อ ดูตรงโช๊คที่มีสปริงสวมอยู่นั้นละครับ ถ้ามีเหมือนน้ำมันเยิ้มๆๆ ซึมๆ ตรงโช๊ค ก็แสดงว่าเริ่มรั่วแล้วครับ
อันที่จริง ถ้าจะดูให้ชัดๆๆ แนะนำเข้าอู่แล้วเอารถขึ้นฮอยย์ให้ช่างดูเลยครับ ชัดเจนกว่า

ความคิดเห็นผมนะ รถ จขกท 30000 km ถ้าวิ่งไม่โหด รูดมันทุกเนิน อัดรถแบบไม่หลบหลุม ผมว่าน่าจะยังใช้ได้อีกสักพักใหญ่นะครับ
ประสบการณ์ e34 ผม โช๊คจะเริ่มรั่วซึมๆ ทีี่ประมาณ 60000 km แต่ผมก็ใช้อีกสักพักแล้วก็จะเปลี่ยน เพราะโช๊คมันไม่เสียโดนทันที
แค่รถจะออกอาการโคลงๆ ไม่นุ่มหนึบเหมือนโช๊คใหม่เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:32:46 »
รบกวนถามเพิ่มเติมนะครับ ผมเป็นคนนึงที่เช็คโดยการขย่มรถไม่เป็น แต่พอจะจับอาการออกเล็กน้อย แต่เสียงที่เวลารูดเนิน ดังกุ๊กๆ สันนิษฐานได้ว่าอะไรบ้างครับผม ขอบคุณครับ