ผู้เขียน หัวข้อ: รหัสตัวถังของ New Civic 2012 มีโค๊ดหรือเรียกชื่อสั้นๆว่าอะไรครับ  (อ่าน 19558 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
เยี่ยมครับ ถอยหลังลงคลองหมดทุกอย่าง
ตั้งแต่ เส้นสายภายนอก ดีไซน์ภายใน ขนาดตัวรถ คุณภาพการขับขี่ และรหัสตัวถัง
พัฒนาเรื่องการกินไงครับ กินe-85 ได้ อีกหนึ่งทางเลือก

ออฟไลน์ joe_wiset

• Newbie
  • *
2HC 2CV ชื่อโมลเดลม่ะช่ายรหัสตัวถัง
ที่หลายๆคนเอาเรียกเป็นชื่อรุ่นของ civic อย่างเช่น FD ครับ
รอดูที่ Frame No. เดี๋ยวก็รู้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

แต่จากการที่แผนรถยนต์รุ่นใหม่ส่วนใหญ่ จะพยายาม down size ให้เหมาะสม เพื่อจะช่วยกันลดการใช้น้ำมัน
และเพิ่ม fuel consumption นอกเหนือจากการปรับปรุงเครื่องยนต์แล้ว  ถ้ารถรุ่นใหม่ต้องขนาดใหญ่ขึ้นทุกรุ่นก็คงแย่
ผมว่าแค่ down size แต่ข้างในกว้าง จะเหมาะสมกว่าครับ และปรับให้ทุกอย่าง friendly ต่อการใช้งานมากขึ้นก็น่าจะเหมาะสมกว่าเช่นกัน 

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **
น่าจะ HF นะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

แต่จากการที่แผนรถยนต์รุ่นใหม่ส่วนใหญ่ จะพยายาม down size ให้เหมาะสม เพื่อจะช่วยกันลดการใช้น้ำมัน
และเพิ่ม fuel consumption นอกเหนือจากการปรับปรุงเครื่องยนต์แล้ว  ถ้ารถรุ่นใหม่ต้องขนาดใหญ่ขึ้นทุกรุ่นก็คงแย่
ผมว่าแค่ down size แต่ข้างในกว้าง จะเหมาะสมกว่าครับ และปรับให้ทุกอย่าง friendly ต่อการใช้งานมากขึ้นก็น่าจะเหมาะสมกว่าเช่นกัน 

ผมเห็นด้วยครับ ถ้ารถทุกคันโตขึ้นทุก Generation คงได้แย่แน่ อีกสักสามสิบปีถ้ายังมีน้ำมันใช้ Series 7 อาจจะยาวกว่า TFR  6 ล้อแล้วก็ได้
ตอนขับ Civic มาสองครั้งสองครา ผมไม่ได้พกตลับเมตรไปด้วยครับ เลยไม่ได้วัดมาว่าข้างในกว้างขึ้นหรือแคบลง เมื่อเทียบกับ FD
แต่ถ้าวัดจากความรู้สึก ไม่กว้างขึ้นครับ อาจจะเท่าเดิมหรือเล็กลงนิดหน่อยก็เท่านั้น

ผมยังไม่ได้บอกนะครับ ว่า Civic รุ่นใหม่ Friendly ขึ้นหรือเปล่า ผมพูดถึงการดีไซน์ว่ามันลดทอนรายละเอียดลง
ซึ่งผมไม่เห็นประเด็นว่าเถียงกันไปแล้วจะได้ประโยชน์อะไร เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ดีไซน์มันไม่มีอะไรถูกอะไรผิด
แต่ผมแค่อยากจะบอกว่า ถ้าคำว่า Friendly ของคุณ​ Mothsan คือ Simple (ถ้าผมผิดก็รบกวนแก้ให้ด้วยครับ) แบบนั้นแล้ว
Ford ก็คงจะไม่มีลูกค้า เพราะภายในอันโฉบเฉี่ยวล้ำยุคหรอกครับ แต่นี่ก็พิสูจน์ได้ดีว่า มีลูกค้ากลุ่มไม่น้อยที่ชอบอะไรที่ทันสมัยล้ำยุค

สิ่งที่เกิดขึ้น ผมไม่ได้บอกว่ารถ Civic ใหม่ของคุณ Mothsan ไม่ดีครับ รถดี ขับใช้ได้ ขับสบายไม่ต้องปรับตัวมาก
แต่มันก็ผิดหวัง เพราะผมก็หวัง และผมเชื่อว่าหลายคนก็หวัง ว่า Civic ใหม่ต้องเลย FD ไปอีกขั้น พอเจอแบบนี้มันก็ผิดหวังเป็นธรรมดา
ก็เหมือนกับกระแส L12F นั่นแหละครับ โหมข่าวกันมาว่าต้องเจ๋ง ต้องฆ่า Civic ได้ พอเปิดตัวมาแบบกลางกลางคนก็บ่นเพราะผิดหวังกัน
แต่ถามว่า ถ้าไม่มี Expectation อะไรมาก่อนเลย แล้วอยู่อยู่เจอ L12F เปิดผ้าคลุม ผมคิดว่า Feedback คงเป็นอีกแบบ
เพราะจริงจริงรถมันออกแบบมาไม่ได้แย่เลย ออกจะพัฒนาจากดีไซน์เดิมเดิมของ Nissan ไปมากเลยด้วยซ้ำ

หลังจากผมขับ Civic ใหม่ไป 2 ชั่วโมงเต็มเต็มบนท้องถนน ตั้งแต่ออกจากบ้านจนกลับมาจอด
คำที่โผล่ขึ้นมาในใจคือ "ทำรถได้แค่นี้เหรอ" ไม่ใช่ไม่ดี แต่ผมรู้ว่า Honda ทำรถเจ๋งกว่านี้ได้ FD ก็ทำมาแล้ว
และนั่นทำให้ผมผิดหวังว่า ทำไมถึงทำรุ่นใหม่ออกมาแบบนี้ ก็เท่านั้นครับ และผมจะไม่ขอแย้ง
ถ้าใครหลายคนไปทดลองขับแล้วชื่นชอบติดอกติดใจ จนขายดีเป็นเทน้ำเทท่าขึ้นอันดับ 1 รถยนต์คอมแพกเมืองไทย
ผมก็ยังยินดีกับฮอนด้าด้วยอยู่ดี แต่ถ้าจะมาบอกให้ผมต้องชอบรถรุ่นนี้ ผมคงทำไม่ได้ครับ

จากใจลูกค้า Civic มาตั้งแต่ EG และ ES

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Civic Facebook (FB) เปิดมิติใหม่ของ Social on Road :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก