ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์เตือนใจ โชคดีในความโชคร้าย  (อ่าน 10189 ครั้ง)

ออฟไลน์ lunarolo

• Newbie
  • *
เป็นรถของคนรู้จักที่เพิ่งเกิดเหตุไม่นานครับ  จากที่ได้ถามมา เหตุน่าจะเกิดจากเมา แล้วขับ
ด้วยความเร็วประมาณ 170+ Km/hr  หลังจากรถไปสะกิดเกาะกลาง เกิดอะไรขึ้นระหว่างนั้น
ไม่รู้เลยครับ พอรถหยุดนิ่งก็เป็นอย่างที่เห็นในภาพครับ   เจ้าตัวไม่ได้รับบาดเจ็บอะไรมากนัก
แค่ช้ำ กับเคล็ดนิดหน่อย กับมีบาดแผลที่มือนิดหน่อย เพราะกระจกบาด  
ที่บาดเจ็บแค่นั้นอาจเป็นเพราะไม่ได้คาดเข็มขัด ทำให้ระหว่างที่รถหมุนๆ กลิ้งๆ
ทำให้เจ้าตัวกระเด็นไปอยู่ที่นั่งข้างคนขับ แล้วเอามือกุมหัว เกร็งตัวตลอดเวลา

ประเด็นที่ผมนำมาให้ดู นี่ไม่ได้อยู่ที่รอดมาได้ เพราะไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัยนะครับ ...

(เข็มขัดนะคาดไปเถอะครับ จะใกล้ไกลแค่ไหน เสียเวลาคาดเข็มขัด 5 วินาที  แต่กับชีวิต มันคุ้มกว่ากันเยอะ
เพราะเราไม่รุว่าเหตุมันจะเกิดเมื่อไหร่ ต่อให้เราทำดี ทำถูกแล้ว แต่โดนพวกไม่รับผิดชอบต่อตัวเอง
แถมยังทำให้คนอื่นเดือดร้อนมาเบียดเบียนเรา มันไม่คุ้ม อย่างน้อยก็ช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาได้
ญาติพี่น้องผม ใครนั่งรถไม่คาด ผมก็จะบอกให้คาด ไม่คาด ผมก็บ่นๆๆๆๆๆ จนเค้ารำคาณ ต้องคาดทุกคนไป)

...อยากให้โฟกัสไปที่กรณีเมาแล้วขับครับ  เพราะอุบัติเหตุส่วนใหญ่ที่มันเกิด นอกจากความประมาท
ก็เพราะเมานี่แหละครับ อย่าเลยครับเมาแล้วขับ  คิดว่าตัวเองไหวไหว เพราะส่วนใหญ่คนเมามักไม่รู้ตัว และไม่ยอมรับว่าตัวเองเมา
อาจจะเพราะความห้าว ถือตัว ว่าตัวเองเก่ง ตัวเองแข็ง กินมานาน เมาแล้วขับมาก็บ่อย ไม่เห็นเป็นอะไร  
แต่คนเก่ง คนแข็ง ส่วนใหญ่ไปนอนคุยกับรากมะม่วงเป็นเพื่อนไส้เดือน หรือไม่ก็ลอยออกอ่าวไทยไปหมดแล้ว
เค้าไม่สามารถมาบอกมาห้าม มาเตือนเราได้อีกแล้ว

คนที่เมาแล้วขับ แล้วยังสามารถมาอ่านกระทู้ที่ผมเขียนขึ้นมาได้  ขอให้คิดไว้ว่า คุณเป็นคนโชคดีครับ
แต่โชคอย่างนั้นมันไม่ได้มีตลอดไป  เมื่อได้ที่คุณเกิดเหตุ  คุณอาจจะคิดได้ แต่คุณอาจไม่ได้มีโอกาสมาแก้ตัว แก้ไข
ข้อผิดพลาดอย่างที่แล้วมาอีกเหมือนคนรู้จักผม เพราะจากสภาพรถที่เห็น มันเป็น....หนึ่งในล้านจริงๆ

P.S. กรุณาอย่าด่า ว่ากล่าว หรือพาดพิงถึงเจ้าของรถ หรือบุคคลเจ้าของกระทู้นี้นะครับ เพราะผมขอภาพเค้ามาเพื่อเป็นอุทาหรณ์
กับเพื่อนๆ พี่น้องทุกคนที่ยังเมาแล้วขับ  ซึ่งหลังจากเกิดเหตุ  ผมก็เห็นแล้วว่าเค้าคงได้บทเรียนและคงไม่ทำพฤติกรรมอย่างนี้อีกแล้ว
---- อย่าถามว่าเค้าห้อยพระอะไรนะครับ ผมก็ไม่รู้ เพราะผมไม่ได้ถามมา ^ ^ ----

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 17:58:14 โดย lunarolo »

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: อุทาหรณ์เตือนใจ โชคดีในความโชคร้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 17:45:42 »
โชคดีที่ไม่คาดใช่ไหมคับเนี่ย :P

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: อุทาหรณ์เตือนใจ โชคดีในความโชคร้าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 17:52:51 »
ถ้าคาดเข็มขัดผมว่าน่าจะเจ็บหนัก เพราะหลังคายุบซะ....

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:04:51 »
น่าออกกหมายยึดรถคนเมาแล้วขับครับ ยึดไว้กี่วันก็ตามแต่ปริมาณแอลกอฮอล และร้านประกอบการที่ขายสิ่งมึนเมาควรให้รถที่เข้ามาใช้บริการร้านนั้นกักรถไว้ถ้าลูกค้าดื่มมา โดยกฏหมายต้องมาคุมส่วนของร้านด้วย กรณีซื้อของมึนเมามากินที่บ้านถ้าออกมาขับรถ คนที่ร่วมวงทั้งเมาไม่เมามีความผิดข้อหาปล่อยให้คนเมาออกไปขับรถ ดูซิจะแก้ได้มากกว่านี้มั้ย

แต่พูดไปก็เท่านั้น  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:24:17 »
โชคดีคือ รถไม่ปะทะหรือชนรุนแรง ถ้าชนหรือปะทะแรง แล้วไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ยังไงก็คงต้องเจ็บหนักเพราะกระแทกกับรถ

ปล.คงไม่มีใครโชคดีได้บ่อยๆ ฉะนั้น ขับรถระวังๆกันหน่อยนะครับ
ปล.(อีก) ประเทศเราเสียงบไปกับค่าดูแลคนป่วยจากอุบัติเหตุ ประมาณ 1 % ของ GDP ของประเทศ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:41:31 »
แก้กฏหมายครับ ขับรถชนคนให้ถือว่า

เจตนาทำร้าย ด้วยอาวุธร้ายแรง (อันนี้ลอกมาจากของเมกา)

เพื่อนผมยังคุยขำๆเลยครับ โกรธใครให้ขับรถไปชนเลย
ตัดสินเต็มที่ก็จำคุก 2-3ปี ทั้งหมดก็รอลงอาญาตามระเบียบ
คนตัดสินไม่ได้ผิด กฏหมายต่างหากที่เปิดช่องครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 18:57:00 »
ผมมองว่า Benz รุ่นนี้แข็งแรงมาก บางทีถ้าเป็นรุ่นใหม่อาจจะไม่ทนทานเท่าด้วย งานนี้ถ้ารถทั่วไปและปฏิบัติตัวแบบนี้ คงไม่จบแบบ Happy เป็นแน่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 19:25:12 »
โชคดีที่กลิ้งไปกลิ้งมา ชนไปชนมาครับ
ถ้าหยุดเข้าจังๆล่ะก็ไม่รอดแน่ๆ

หายไวๆครับ

อยากให้มีกฏหมายเอาผิดจริงๆจังๆซักที
เชื่อมั้ย ในแต่ล่ะวัน มีคนโดนจับกรณีเมาแล้วขับกี่คน
แต่รอดมาตลอดเพราะผู้บังคับใช้กฏหมายนั่นล่ะ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 19:41:21 »
ผมมองว่า Benz รุ่นนี้แข็งแรงมาก บางทีถ้าเป็นรุ่นใหม่อาจจะไม่ทนทานเท่าด้วย งานนี้ถ้ารถทั่วไปและปฏิบัติตัวแบบนี้ คงไม่จบแบบ Happy เป็นแน่
ผมมองว่า W212 ห้องโดยสารปลอดภัยกว่าครับ

ส่วนญาติ จขกท. ถือว่าโชคดีมากจริงๆ ครับ ที่รอดมาได้เพราะไม่ได้ขาดเข็มขัดนิรภัย

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 19:46:30 »
โชคดีมากครับ

เพื่อนผมก็เคยเมาแล้วขับ 210 เบนซ์นี่แหละ

แถมตื่นมาวันรุ่งขึ้นจำไม่ได้อีก ดีนะผมไม่ได้นั่งไปด้วย -_-

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 19:59:41 »
สรุป คาดเข็มขัด หรือไม่คาด ทำให้รอดชีวิตมากกว่ากัน

หลายคนรอดชีวิต เพราะไม่คาดเข็มขัด เช่นกระเด็นออกจากรถมาก่อนบ้าง หรือ ตัวหลุดไปนั่งเบาะหลัง หรืออื่นๆแล้วรอดชีวิต ก็มีเยอะแยะ

หลายคน ไม่รอด เพราะไม่รัดก็มี บางคนรัดแล้วไม่รอดก็เยอะ

สรุป เมาอย่าขับ หรือไม่ก็อย่าขับไว ดีที่สุด เนอะ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:23:44 »
เบนซ์ ช่วยชีวิต  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 20:46:40 »
ผมว่าเวลาไหนที่เราจะขับรถเร็วๆ เราควรจะเคยขับเส้นนั้นมาก่อน + เป็นตอนกลางวันครับ

รุ่นพี่ผมขับกันมาตอนกลางคืน ปกติตรงนั้นเป็นทางตรงแต่พอดีตำรวจเอากำแพงปูนมาตั้ง+กับเป็นตอนกลางคืนมึด

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 21:39:36 »
รุ่นนี้ไม่มี Air Bag ใช่มั้ยครับ
เพราะถ้า Air Bag ทำงานโดยไม่คาดเข็มขัด เจ็บหนักแน่

ในกรณีนี้ การไม่คาดเข็ดขัดแล้วปลอดภัยเป็นเพียงความบังเอิญเท่านั้น

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:13:41 »

แนะนำให้ลองดู Crash Test ของ C-Class W202 ครับ ได้แค่ 2 ดาว
แต่พอมาเป็นรถรุ่นใหม่ใหม่ พวก W204 จะได้ 4 ดาวกันแล้ว
เมื่อก่อนรถอาจจะเหล็กหนาจริง หนักจริง แต่ช่วยป้องกันเราได้ไม่มากเท่ารถรุ่นใหม่ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 22:21:32 »
ขอให้เป็นบทเรียนที่ยิ่งใหญ่ครับ

แนะนำให้ลองดู Crash Test ของ C-Class W202 ครับ ได้แค่ 2 ดาว
แต่พอมาเป็นรถรุ่นใหม่ใหม่ พวก W204 จะได้ 4 ดาวกันแล้ว
เมื่อก่อนรถอาจจะเหล็กหนาจริง หนักจริง แต่ช่วยป้องกันเราได้ไม่มากเท่ารถรุ่นใหม่ครับ
ผมก็ว่ามันไม่น่าเกี่ยวเลยนะครับ เสา A ยุบเสียขนาดนั้น ที่ด้านหน้าไม่เป็นอะไรมากเพราะไม่ได้เข้าปะทะมากกว่า

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 01:59:07 »
ไม่มีเวรกรรม :)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:26:07 »
ขอบคุณครับ

อย่าประมาทเป็นดีที่สุดครับ

เพราะคุณอาจไม่ใช่ผู้โชคดี!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 02:28:30 »
คงเป็นดวงจะเสียทรัพย์ แต่ไม่ถึงฆาตหนะครับ ฮ่าๆๆ :P

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:12:55 »
ไม่ด่าว่ากระทบกระเทือนแต่จะปล่อยไปเฉยๆก็กระไรอยู่................เมาแล้วขับเร็วมากแบบนี้ก็ไม่ต่างจากยิงปืนขึ้นฟ้าที่ไม่รู้ว่าลูกปืนนั้นอาจจะไปฆ่าใครบ้างเพราะมันควบคุมไม่ได้ กรณีเมาแล้วขับชนคนอื่นตายมีเกิดขึ้นเยอะมากในบ้านเรา ตอนนี้เค้าเข็ดแล้วรึยังพร้อมจะเลิกรึยัง? หรือว่ามองเป็นเรื่องสนุกข้าเมาแล้วขับชนเละเทะแล้วก็ทำต่อไปเหมือนเดิม? นี่คือปัญหาของสังคมครับ เพื่อนของผมพ่อเค้าเดินอยู่ใกล้ๆโรงเรียนตรงข้ามเซ็นทรัลชิดลมแล้วรถพุ่งขึ้นทางทางเท้าขึ้นมาชน ต้องอาศัยกายภาพและการรักษานานมากๆ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ shine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:16:43 »
โชคดีมากๆๆเลย โชคดีที่ไม่ชนด้านหน้า ดูรูปที่ 2 เหมือนไม่ได้บวกด้านหน้าเต็มๆๆ 170... ต่อให้ไม่เมาก็คงควบคุมอาการของรถลำบากแล้ว(แต่ถ้าไม่เมาคงไม่ชน)
หลายอย่างเนอะ เมา เร็ว ไม่คาด โชคดีมากๆๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 21:15:14 »
คุณ​ 2k เจตนาดี แต่ถ้าเลือกวิธีพูดแบบอื่นคงจะดีกว่านี้นะครับ
รบกวนช่วยหลีกเลี่ยงการพูดในลักษณะที่จะทำให้เกิดดราม่าด้วยเถอะครับ

เราควรจะเรียนรู้เป็นอุทาหรณ์จากอุบัติเหตุ ซึ่งน่าจะได้ประโยชน์มากกว่า
การมานั่งไล่ด่าไล่ว่าคนที่อยู่ในเหตุการณ์ซ้ำซ้ำซากซากนะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 21:16:43 »
คุณ​ 2k เจตนาดี แต่ถ้าเลือกวิธีพูดแบบอื่นคงจะดีกว่านี้นะครับ
รบกวนช่วยหลีกเลี่ยงการพูดในลักษณะที่จะทำให้เกิดดราม่าด้วยเถอะครับ

เราควรจะเรียนรู้เป็นอุทาหรณ์จากอุบัติเหตุ ซึ่งน่าจะได้ประโยชน์มากกว่า
การมานั่งไล่ด่าไล่ว่าคนที่อยู่ในเหตุการณ์ซ้ำซ้ำซากซากนะครับ

+1 ครับพี่เนย
รู้แระว่าแขวนพระอะไร พระรอดไงครับ อิอิ

ออฟไลน์ Blanco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 22:58:09 »
เมาไม่ขับ เรากลับ TAXI มีสติดีที่สุดครับ
บางคนว่าพวกที่ก็ดูถูกคนอื่น ทั้งๆที่ตนเองก็ดูถูกคนอื่นอย่างโง่ๆ น่าสมเพชเวทนาครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:54:57 »
ผมก็ว่าไม่ได้ใช้คำพูดรุนแรงแล้วนาครับ  :P สำหรับความรู้สึกของผมแล้วเรื่องนี้มันร้ายแรงจริงๆ อย่างที่บอกว่าเรื่องนี้ถ้าพลาดไปมันอาจหมายถึงชีวิตคนอื่น ซึ่งอาจเป็นคนในครอบครัวผมก็ได้ พ่อของเพื่อนผมโดนเข้าไปแล้วและไม่อยากจะให้มาโดนกับตัวเองก่อน ถ้ามีอะไรที่พูดได้เตือนได้อยากจะเตือนกันไว้ ผมรู้ว่าเรื่องนี้มันมีความอันตรายมากแค่ไหนเลยอยากให้คนอื่นเข้าใจด้วย ความรู้สึกของการสูญเสียแบบนั้นไม่อยากให้เกิดกับใครอีก  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com