ผู้เขียน หัวข้อ: รันอินต้องทำอย่างไรบ้างคับ(ไม่ทราบจริงๆครับ)  (อ่าน 9421 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
คือผมไม่รู้จริงๆครับ
 ??? ??? ???
คือผมจะได้รับ รถภายในเดือนนี้  ช่วง20-30นี้อ่ะคับ
(จองตั้งแต่ ต. ค.54)
เป็น CITY SV อ่ะคับ
ไม่ทราบว่าหลังจากได้รถแล้วต้องทำอย่างไรบ้างคับ
เท่าที่ถามเพื่อนๆบอกว่าถังแรกเป็นช่วงรันอิน
ให้ขับเบาๆเติม95ไปก่อน
เพราะอะไรหรอ คับ
แล้วก็....
1.ต้องเติมน้ำมันอะไรคับ 95เพียวๆ หรือโซ91/E20 ก็พอคับ
2.ต้องขับไม่เกิน120/ช.ม.หรือป่าวคับ
3.เปลี่ยนน้ำมัเครื่องที่1000กม.แรกหรือป่าวคับ

แล้วมีอะไรทีผมควรรู้หลังจากได้รถใหม่ป้ายแดงไหมคับ
แนะนำด้วยนะคับ
ขอบคุณทุกท่านคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 00:17:19 โดย tokiyer »

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: รันอินต้องทำอย่างไรบ้างคับ(ไม่ทราบจริงๆครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 00:41:20 »
ตรวจเช็คตามคู่มือจะมีบอกครับ รถผมเองก็บอกเหมือนกัน
ขอยกตัวอย่างนะครับ
525d

บอกว่า 2000 กิโลเมตรแรก อย่างใช้รอบเครื่องเกิน 3500 rpm และความเร็วไม่เกิน 150kmh
หลีกเลี่ยงการคิกดาว์น หรือ การเดินทางไกลด้วยความเร็วคงที่ครับ

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันครั้งแรกที่สองหมื่นโลเลย น้ำมันไม่ได้เกี่ยงว่าต้องดีเซลพรีเมี่ยมเท่านั้น

ลองหาดูครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ SitdownstrikE

Re: รันอินต้องทำอย่างไรบ้างคับ(ไม่ทราบจริงๆครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 00:43:14 »
บางคน และศูนย์บอกว่า รถสมัยนี้ไม่ต้องมีรันอิน

แต่ยังไงก็รถเรา เราน่าจะถนอมไว้ก่อนครับ

ผมถือคติ วิ่งอย่าเกิน 3000 รอบ  และความเร็วอย่าเกิน 120  ซัก พันกิโลเมตรแรก ครับ

ออฟไลน์ RisTwY

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 00:59:51 »
ได้มาลองหาอ่านดูในคู่มือรถ น่าจะมีนะครับ ลองดู ทำตามคู่มือเลย ถ้าไม่มีก็เอาตามที่พี่ๆด้านบนว่ามาเลยครับ ;D
แสดงยินดีด้วยล่วงหน้ากับรถใหม่ครับ :)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 07:57:17 »
ทำเหมือนกับคุณเพิ่งหายไข้น่ะครับ

ค่อยๆลุก ค่อยๆเดิน จนร่างกายฟื้นตัวเต็มที่ ค่อยซ่า
การรันอินคือการทำให้ชิ้นส่วนต่างๆของรถเข้าที่เข้าทาง
เลี้ยวเบาๆ เบรคเบาๆ เร่งเบาๆ ขึ้นคอสะพาน ลูกระนาดเบาๆ
เพื่อให้ชิ้นส่วนของรถได้ขยับตัวแบบค่อยเป็นค่อยไป

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:04:35 »
ตรวจเช็คตามคู่มือจะมีบอกครับ รถผมเองก็บอกเหมือนกัน
525d

บอกว่า 2000 กิโลเมตรแรก อย่างใช้รอบเครื่องเกิน 3500 rpm และความเร็วไม่เกิน 150kmh
หลีกเลี่ยงการคิกดาว์น หรือ การเดินทางไกลด้วยความเร็วคงที่ครับ

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันครั้งแรกที่สองหมื่นโลเลย น้ำมันไม่ได้เกี่ยงว่าต้องดีเซลพรีเมี่ยมเท่านั้น

ลองหาดูครับ
ขอบคุณนะครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:05:28 »
บางคน และศูนย์บอกว่า รถสมัยนี้ไม่ต้องมีรันอิน

แต่ยังไงก็รถเรา เราน่าจะถนอมไว้ก่อนครับ

ผมถือคติ วิ่งอย่าเกิน 3000 รอบ  และความเร็วอย่าเกิน 120  ซัก พันกิโลเมตรแรก ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:06:23 »
ได้มาลองหาอ่านดูในคู่มือรถ น่าจะมีนะครับ ลองดู ทำตามคู่มือเลย ถ้าไม่มีก็เอาตามที่พี่ๆด้านบนว่ามาเลยครับ ;D
แสดงยินดีด้วยล่วงหน้ากับรถใหม่ครับ :)

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:06:40 »
ทำเหมือนกับคุณเพิ่งหายไข้น่ะครับ

ค่อยๆลุก ค่อยๆเดิน จนร่างกายฟื้นตัวเต็มที่ ค่อยซ่า
การรันอินคือการทำให้ชิ้นส่วนต่างๆของรถเข้าที่เข้าทาง
เลี้ยวเบาๆ เบรคเบาๆ เร่งเบาๆ ขึ้นคอสะพาน ลูกระนาดเบาๆ
เพื่อให้ชิ้นส่วนของรถได้ขยับตัวแบบค่อยเป็นค่อยไป

ออฟไลน์ dEsiGnz

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:44:22 »
เพิ่มเติมครับ

ไม่ควรเบรคแรงๆ ครับ เนื่องจากรถใหม่ผ้าเบรคและจานเบรคจะยังไม่ค่อยเข้าที่ครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ตามที่ท่านข้างบนว่าไว้ครับ

ผมไม่ทราบว่าในคู่มือของ City มีบอกหรือไม่ แต่ในคู่มือ Altis มีบอกค่อนข้างละเอียดเกี่ยวกับการขับขี่ในช่วง 1,000 กม. แรก

ยังไงก็ลองศึกษาคู่มือให้ละเอียดก่อนครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ รอนานจริงๆ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:44:58 »
รถรุ่นใหม่ๆคงไม่ต้องรันอินแล้วครับ ขับแบบที่เราขับประจำให้ เจ้าสมองกลของรถ มันจำลักษณะการขับของเราได้ก็พอ

ผมออก พรีอุสมา อาทิตย์แรกก็ เหยียบเกือบ 160 แล้วครับ เข้าศูนยเช็คระยะตามรอบ ก็น่าจะพอ ไม่ต้องกังวลครับ

ป.ล. แต่ระวังเรื่องเบรคเหมือนความคิดเห็นข้างบนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 10:46:44 โดย at_boyz »
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:48:06 »
ถ้าเอามาตรฐานทั่วไป ก็รักษาความเฉลี่ยไม่เกิน 100 กม./ชม. ไม่เร่งเครื่องไปที่รอบจัดจัด
ไม่กระชากออกตัวรุนแรง คิกดาวน์ หรือเบรกกระทันหัน ในช่วง 1,000 กม. แรก ครับ
แต่เวลาเดินทางก็ไม่ใช่แช่ 100 กม./ชม. ตลอด มีเร่งขึ้นไป 110 บ้าง ตกลงมา 90 บ้าง
ตามจังหวะ หรือนานนานจะผ่อนหรือเร่งสักทีก็ได้ ให้เครื่องยนต์ได้ทำงานหลายหลายช่วงรอบความเร็ว
จะดีกว่าวิ่งแช่ 100 กม./ชม. ลากยาวเป็นชั่วโมงครับ

ผมยังไม่ค่อยเห็นด้วยกับการที่บอกว่าไม่ต้องรันอินเท่าไหร่ เพราะยังไงผิวสัมผัสทุกอย่าง
ของเครื่องยนต์กลไก และอุปกรณ์แต่ละชิ้น มันต้องใช้เวลาปรับหน้าสัมผัสให้เข้ากันอยู่แล้ว
ทั้งผ้าเบรก ลูกสูบ เสื้อสูบ เฟืองเกียร์ ฯลฯ เอาง่ายง่ายคือ ทุกอย่างที่มีการเคลื่อนไหวและเสียดสี
ถ้าเราไปเค้นมันตั้งแต่แรก มันก็สึกหรอหนักกว่าปกติแน่นอนครับ เพราะทุกอย่างยังไม่เข้าที่เข้าทาง
เพียงแต่มันไม่พังคาเท้าใน 1-2 ปีนี้หรอก ระยะยาวมันก็จะพังได้เร็วกว่ารถที่รันอินถนอมมาตั้งแต่แรก

ลองสังเกตุดูอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน กับอัตราเร่งก็ได้ครับ ในเว็บเราก็มีตัวอย่าง Lancer EX GT
รถ Ralliart สีแดงเป็นรถใหม่เอี่ยม แทบไม่ได้วิ่งมาก่อนเลย ส่วนคันขาวเป็นรถทดสอบมาระยะนึงแล้ว
อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม. ต่างกันเกือบ 1 วินาที อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงต่างกัน 1 กม./ลิตร
และจริงจริงจะว่าไปไม่ได้เป็นเฉพาะ Lancer ครับ ถ้าเราออกรถใหม่แล้วจับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงตั้งแต่ต้น
พอมาเทียบกับตอนที่รถแล่นไปแล้วสัก 10,000 กม. เราจะเห็นการพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น
ซึ่งนั่นก็คือ ชิ้นส่วนทุกชิ้นปรับหน้าสัมผัสได้เข้ากันหมดแล้ว ไม่มีแรงเสียดทานเพิ่มเติมมากินกำลังเครื่องยนต์

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:11:55 »
เอาข้อที่ไม่ควรทำล่ะกัน

1. ห้ามเร่งเครื่องจนสุดโดยที่ไม่มีโหลด หรือขณะอยู่ในเกียร์ว่าง

จริงๆข้อนี้ไม่ควรทำทั้งรถเก่าและรถใหม่ล่ะครับ

2. ไม่ควรใช้รอบเครื่องสูงสุดโดยที่บรรทุกเต็มพิกัดเป็นเวลานาน

จริงๆข้อนี้ถ้าวิ่งด้วยเกียร์สุดท้ายซึ่งมันมักจะเป็นเกียร์โอเวอร์ไดร์ฟ มันก็แทบจะไม่มีโอกาสทำรอบไปถึงรอบสูงสุดได้หรอก

3. ไม่ควรแช่รอบเครื่องที่รอบใดรอบหนึ่งนานๆ

ส่วนที่คู่มือบอกไม่ให้ใช้ความเร็วสูงๆนั้น

เค้าไม่ได้ห่วงกลัวว่าเครื่องยนต์จะพัง อย่างที่เข้าใจกันนะครับ

แต่เค้าห่วงว่ามันจะเบรคไม่อยู่ต่างหาก เพราะผ้าเบรคมันยังไม่เบดอิน

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 16:16:35 »
525d

ลองหาดูครับ
ของผม528i 2000km แรก ห้ามเหยียบเกิน 160kmh รอบเครื่องไม่เกิน 4500rpm  ห้ามคิกดาว์วเช่นกัน ผมว่าลองอ่านในคู่มือครับมีแน่นอน ;D

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 19:39:58 »
เพิ่มเติมครับ

ไม่ควรเบรคแรงๆ ครับ เนื่องจากรถใหม่ผ้าเบรคและจานเบรคจะยังไม่ค่อยเข้าที่ครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็ตามที่ท่านข้างบนว่าไว้ครับ

ผมไม่ทราบว่าในคู่มือของ City มีบอกหรือไม่ แต่ในคู่มือ Altis มีบอกค่อนข้างละเอียดเกี่ยวกับการขับขี่ในช่วง 1,000 กม. แรก

ยังไงก็ลองศึกษาคู่มือให้ละเอียดก่อนครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ รอนานจริงๆ
ขอยคุณคับ
รอนานมากเลยคับ รอจนผมแทบลืมไปแล้วอ่ะคับ ;D

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 19:41:12 »
รถรุ่นใหม่ๆคงไม่ต้องรันอินแล้วครับ ขับแบบที่เราขับประจำให้ เจ้าสมองกลของรถ มันจำลักษณะการขับของเราได้ก็พอ

ผมออก พรีอุสมา อาทิตย์แรกก็ เหยียบเกือบ 160 แล้วครับ เข้าศูนยเช็คระยะตามรอบ ก็น่าจะพอ ไม่ต้องกังวลครับ

ป.ล. แต่ระวังเรื่องเบรคเหมือนความคิดเห็นข้างบนด้วยนะครับ
ขอบคุณนะคับ
คือให้ผมระวังเรื่อง เบรคเป็นพิเศษใช่ไหมคับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 19:43:31 »
ถ้าเอามาตรฐานทั่วไป ก็รักษาความเฉลี่ยไม่เกิน 100 กม./ชม. ไม่เร่งเครื่องไปที่รอบจัดจัด
ไม่กระชากออกตัวรุนแรง คิกดาวน์ หรือเบรกกระทันหัน ในช่วง 1,000 กม. แรก ครับ
แต่เวลาเดินทางก็ไม่ใช่แช่ 100 กม./ชม. ตลอด มีเร่งขึ้นไป 110 บ้าง ตกลงมา 90 บ้าง
ตามจังหวะ หรือนานนานจะผ่อนหรือเร่งสักทีก็ได้ ให้เครื่องยนต์ได้ทำงานหลายหลายช่วงรอบความเร็ว
จะดีกว่าวิ่งแช่ 100 กม./ชม. ลากยาวเป็นชั่วโมงครับ

ผมยังไม่ค่อยเห็นด้วยกับการที่บอกว่าไม่ต้องรันอินเท่าไหร่ เพราะยังไงผิวสัมผัสทุกอย่าง
ของเครื่องยนต์กลไก และอุปกรณ์แต่ละชิ้น มันต้องใช้เวลาปรับหน้าสัมผัสให้เข้ากันอยู่แล้ว
ทั้งผ้าเบรก ลูกสูบ เสื้อสูบ เฟืองเกียร์ ฯลฯ เอาง่ายง่ายคือ ทุกอย่างที่มีการเคลื่อนไหวและเสียดสี
ถ้าเราไปเค้นมันตั้งแต่แรก มันก็สึกหรอหนักกว่าปกติแน่นอนครับ เพราะทุกอย่างยังไม่เข้าที่เข้าทาง
เพียงแต่มันไม่พังคาเท้าใน 1-2 ปีนี้หรอก ระยะยาวมันก็จะพังได้เร็วกว่ารถที่รันอินถนอมมาตั้งแต่แรก

ลองสังเกตุดูอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน กับอัตราเร่งก็ได้ครับ ในเว็บเราก็มีตัวอย่าง Lancer EX GT
รถ Ralliart สีแดงเป็นรถใหม่เอี่ยม แทบไม่ได้วิ่งมาก่อนเลย ส่วนคันขาวเป็นรถทดสอบมาระยะนึงแล้ว
อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม. ต่างกันเกือบ 1 วินาที อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงต่างกัน 1 กม./ลิตร
และจริงจริงจะว่าไปไม่ได้เป็นเฉพาะ Lancer ครับ ถ้าเราออกรถใหม่แล้วจับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงตั้งแต่ต้น
พอมาเทียบกับตอนที่รถแล่นไปแล้วสัก 10,000 กม. เราจะเห็นการพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น
ซึ่งนั่นก็คือ ชิ้นส่วนทุกชิ้นปรับหน้าสัมผัสได้เข้ากันหมดแล้ว ไม่มีแรงเสียดทานเพิ่มเติมมากินกำลังเครื่องยนต์

ขอบคุณคับ
ได้รับความรู้เยอะเลยคับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 19:44:40 »
เอาข้อที่ไม่ควรทำล่ะกัน

1. ห้ามเร่งเครื่องจนสุดโดยที่ไม่มีโหลด หรือขณะอยู่ในเกียร์ว่าง

จริงๆข้อนี้ไม่ควรทำทั้งรถเก่าและรถใหม่ล่ะครับ

2. ไม่ควรใช้รอบเครื่องสูงสุดโดยที่บรรทุกเต็มพิกัดเป็นเวลานาน

จริงๆข้อนี้ถ้าวิ่งด้วยเกียร์สุดท้ายซึ่งมันมักจะเป็นเกียร์โอเวอร์ไดร์ฟ มันก็แทบจะไม่มีโอกาสทำรอบไปถึงรอบสูงสุดได้หรอก

3. ไม่ควรแช่รอบเครื่องที่รอบใดรอบหนึ่งนานๆ

ส่วนที่คู่มือบอกไม่ให้ใช้ความเร็วสูงๆนั้น

เค้าไม่ได้ห่วงกลัวว่าเครื่องยนต์จะพัง อย่างที่เข้าใจกันนะครับ

แต่เค้าห่วงว่ามันจะเบรคไม่อยู่ต่างหาก เพราะผ้าเบรคมันยังไม่เบดอิน

ขอบคุณคับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 19:46:05 »
ผมอยากสอบถามต่ออ่ะคับ ว่าแล้ว
เรื่องน้ำมันอ่ะคับ
ควรเติมอะไรดีคับ
95เพียงๆ หรือ โซฮอล91 ก็ได้คับ
แนะนำด้วยนะคับ

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 21:55:13 »
มาตอบในส่วนของน้ำมันนะครับ ในวันรับรถให้ถามsellว่าตอนนี้ในรถของเรามีน้ำมันอะไรอยู่ในรถ ปกติรถใหม่จะมีน้ำมันมาให้อยู่แล้ว (ใช้วิ่งได้ประมาณ60 Km.ครับ)
ก็ให้เติมน้ำมันตัวนั้นไปก่อน จนกว่าจะถึง1000km.

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 23:42:11 »
น้ำมันเติมตามสเปกที่กำหนดครับ เข้าใจว่า Prius ใช้ E20 ก็เติม E20 ครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 01:11:45 »
รอรถ 8 เดือน

นานจริงๆครับ ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ ;D
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710