ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยกับภาษีรถที่รัฐเก็บไหม  (อ่าน 13581 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: เห็นด้วยกับภาษีรถที่รัฐเก็บไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:16:22 »
เก็บแบบนี้มันเหมาะสมแล้วครับ ไม่งั้นต้องไปขูดรีดชาวนา ชาวบ้านกันแล้ว ถ้าจะหาเงินไปพัฒนาประเทศ

ประเด็นมันอยู่ที่ รัฐเอาเงินเหล่านี้ไปใช้ยังไงมากกว่าครับ  จะว่าต้องว่าตรงนี้ ไม่ใช่ไปว่าที่เราไม่ได้ใช้รถดีๆ  คิดแบบนี้มันเห็นแก่ตัวเกินไปครับ อย่าลืมว่าการซื้อรถนำเข้ายิ่งทำให้ไทยเสียดุลการค้า (ถ้าไม่มีภาษีแพงๆมายันไว้) เปลี่ยนเป็นสนับสนุนให้รถในประเทศใส่ออพชั่นมาดีๆ อันนี้น่าสนับสนุนกว่าครับ (แต่คงยาก)

ส่วนเรื่องที่ว่าไทยซื้อรถแพง ถ้ามองอย่างเป็นกลาง ผมว่าไม่แพงครับ  เพราะต่อให้อเมริกา หรือยุโรป ซื้อรถถูก แต่ค่าใช้จ่ายด้านอื่นบานเบอะ ค่ากินของเขา ปีๆนึง แพงกว่าไทยมากกว่าส่วนต่างของเงินผ่อนที่เราใช้ผ่อนรถที่ว่าแพงๆนั้นครับ  มีรถหรูๆ แต่โค้กถูกกว่าน้ำเปล่า เดินๆอยู่ โดนขโมยต่อหน้า   ต้องมุดเข้ารถใต้ดินฟรี  ทะเลอนาถๆยิ่งกว่าบางแสนเรา แบบประเทศเจริญๆแล้วหลายๆประเทศ ผมไม่เอาหรอกครับ ประเทศไทยนี่ดีมากอยู่แล้ว (ยกเว้นนักการเมือง)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: เห็นด้วยกับภาษีรถที่รัฐเก็บไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 18:19:05 »
ผมว่าควรเปลี่ยนมาเก็บภาษีตามอัตราสิ้นเปลืองและคาร์บอนที่ปล่อยออกมาครับ

ส่วนภาษีนำเข้า ผมว่าเป็นกำแพงอย่างนี้ดีแล้ว เพื่อเป็นการส่งเสริมการผลิตภายในประเทศ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ -Nut-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 19:40:45 »
ผมว่าไร้สาระครับ เห็นบอกว่ารถเป็นของฟุ่มเฟือย แล้ว บุหรี่ เหล้า ล่ะครับ ต่างประเทศเก็บภาษีแพงกว่าเราเยอะ

บ้านเรานี้ถูกมากเลยทำไมไม่เก็บภาษีกัน ผมไปต่างประเทศทีตกใจเลย ทำไมมันแพงกว่าบ้านเราเยอะอย่างนี้

ถ้าบ้านเราการเดินทางดีกว่านี้เก็บภาษีแพงก็ไม่ว่าครับ แถวบ้านผมตั้งแต่อยู่มาเป็น10ปี

ทางเดินจากปากซอยเข้าบ้านยังเล็กนิดเดียวอยู่เลย คนต้องเดินเบียดๆกับรถ อันตรายครับ

ภาษีเอาไปสร้างอะไรกันไม่รู้ ดูอย่างสะพานลอยตรงหน้าโรบินสันรัชดาสิครับ

จำได้ตอนสร้างใหม่ๆมีป้ายมาเขียนบอกใช้งบ 30ล้าน งงเลยครับ สะพานดีไซน์อาจจะดูล้ำๆแต่เอาเงินไปทำอย่างอื่นไม่ดีกว่าหรอครับ

สรุปผมว่าภาษีบ้านเรารถแพงๆบ้านเราไรสาระครับ มีอย่างอื่นที่น่าเก็บกว่าเยอะ แล้วภาษีที่เก็บไปก็ไม่ค่อยได้ประโยชน์หรอครับ ส่วนใหญ่เข้ากระเป๋านักการเมือง เหอๆ

ถ้าบ้านเราภาษีถูกกว่านี้ คนไทยก็จะได้ใช้รถที่คุณภาพดีกว่านี้ ปลอดภัยกว่านี้ คุณภาพชีวิตดีกว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 19:47:36 โดย -Nut- »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 21:01:10 »
เก็บแบบนี้มันเหมาะสมแล้วครับ ไม่งั้นต้องไปขูดรีดชาวนา ชาวบ้านกันแล้ว ถ้าจะหาเงินไปพัฒนาประเทศ

ประเด็นมันอยู่ที่ รัฐเอาเงินเหล่านี้ไปใช้ยังไงมากกว่าครับ  จะว่าต้องว่าตรงนี้ ไม่ใช่ไปว่าที่เราไม่ได้ใช้รถดีๆ  คิดแบบนี้มันเห็นแก่ตัวเกินไปครับ อย่าลืมว่าการซื้อรถนำเข้ายิ่งทำให้ไทยเสียดุลการค้า (ถ้าไม่มีภาษีแพงๆมายันไว้) เปลี่ยนเป็นสนับสนุนให้รถในประเทศใส่ออพชั่นมาดีๆ อันนี้น่าสนับสนุนกว่าครับ (แต่คงยาก)

ส่วนเรื่องที่ว่าไทยซื้อรถแพง ถ้ามองอย่างเป็นกลาง ผมว่าไม่แพงครับ  เพราะต่อให้อเมริกา หรือยุโรป ซื้อรถถูก แต่ค่าใช้จ่ายด้านอื่นบานเบอะ ค่ากินของเขา ปีๆนึง แพงกว่าไทยมากกว่าส่วนต่างของเงินผ่อนที่เราใช้ผ่อนรถที่ว่าแพงๆนั้นครับ  มีรถหรูๆ แต่โค้กถูกกว่าน้ำเปล่า เดินๆอยู่ โดนขโมยต่อหน้า   ต้องมุดเข้ารถใต้ดินฟรี  ทะเลอนาถๆยิ่งกว่าบางแสนเรา แบบประเทศเจริญๆแล้วหลายๆประเทศ ผมไม่เอาหรอกครับ ประเทศไทยนี่ดีมากอยู่แล้ว (ยกเว้นนักการเมือง)

+1 ครับบ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 21:32:43 »
ผมว่าคงต้องแบ่งเป็น
ภาษีประจำปีของรถ  --  น่าจะจัดเก็บตามมลพิษ ไอเสีย นะครับ ถ้าไอเสียเยอะก็เก็บแพง ถ้าไอเสียน้อย ก็เก็บถูก และถ้าไม่มีมลพิษ พวกรถไฟฟ้า คิดไปเลย 500 บาทพอแล้วครับ  ;D
ภาษีรถประกอบในประเทศ  (เพื่อเป็นการสนับสนุนผู้ประกอบการภายในประเทศด้วยครับ)
รถน้ำหนักไม่เกิน 2.1 ตัน (รถกระบะ เก๋ง ต่างๆ)
                --  ใช้วัสดุภายในประเทศ มากกว่า 80% ต่อคัน  (หรือประมาณ ECO Car)
                                  -- มลพิษ 0% ไม่คิดภาษี
                                  -- ค่า CO ต่ำกว่า 30 คิด 10%
                                  -- CO เกิน 30 คิด 40%
                --  ใช้วัสดุผลิตในประเทศ ต่ำกว่า 80%ต่อคัน
                                  -- มลพิษ 0% ภาษี 40%
                                  -- ค่า CO ต่ำกว่า 30 คิด 70%
                                  -- CO เกิน 30 คิด 100%
รถน้ำหนักเกิน 2.1 ตัน (พวกรถบรรทุก และรถหรูหรา กันกระสุนทั้งหลาย)
                 --  ใช้วัสดุภายในประเทศ มากกว่า 80% ต่อคัน
                                  -- มลพิษ 0% ไม่คิดภาษี
                                  -- ผ่านEURO5 คิด 10%
                                  -- ผ่านEURO4 คิด 25%
                                  -- ผ่าน EURO3 คิด 50%
                --  ใช้วัสดุผลิตในประเทศ ต่ำกว่า 80%ต่อคัน
                                  -- มลพิษ 0% ภาษี 10%
                                  -- ผ่านEURO5 คิด 50%
                                  -- ผ่านEURO4 คิด 75%
                                  -- ผ่าน EURO3 คิด 100%   

ภาษีรถนำเข้า/รถจดประกอบ
                -- คิดเหมือนเดิมไปเลย และให้สูงกว่า รถประกอบในประเทศเยอะๆ

ประมาณนี้แหละ ภาพกว้างๆที่คิดได้

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 23:51:27 »
ไม่เห็นด้วยอย่างมาก

มันบิดเบือนความเป็นจริง  และเก็บแบบทับซ้อน  จนเข้าขั้นขูดรีด

ควรทำให้ราคามันตรงไปตรงมาครับ  ราคาระดับนี้  ควรที่ผู้บริโภคจะได้ใช้รถที่สมกับราคา
ไม่ใช่เสียเงินตั้งมากมายเป็นค่าภาษี  แต่ค่ารถจริงๆแค่ 1ใน 3 เท่านั้น  แบบนี้เอาเปรียบประชาชนมาก

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 00:19:00 »
เก็บภาษีไม่ว่าครับ แต่ขอให้รถที่ได้ใช้เป็นมาตรฐานเดียวกับประเทศอื่นได้ไหม อย่างน้อยๆที่สุดแค่ระบบรักษาความปลอดภัยก็ยังดี ทำไมคนไทยต้องจ่ายเงินเยอะกว่า เพื่อซื้อรถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันกับประเทศอื่นๆ แต่กลับได้คุณภาพที่ต่ำกว่ามากๆ ออพชั่นบางอย่างที่ทั่วโลกเขาติดตั้งมาให้ในรถเกือบทุกรุ่น เช่น ถุงลมนิรภัย พอเข้ามาในประเทศเรากลับกลายเป็นว่าถ้าอยากปลอดภัยมากขึ้นก็จ่ายเงินเพิ่มมา แต่ถ้าไม่จ่ายซื้อรุ่นล่างสุดมา เวลาเกิดอุบัติเหตุก็เอาหัวโหม่งคอนโซลรถไปละกัน

เราเก็บภาษีเบนซิน 10+/ลิตร แต่ทำไมคุณภาพน้ำมันบ้านเราถึงสกปรกกว่าประเทศอื่นเขา ทั้งๆที่บ้านเราก็ส่งออกน้ำมันคุณภาพเกรดพรีเมี่ยนให้สหรัฐอเมริกาปีนึงหลายล้านลิตร หากจะขึ้นราคาน้ำมันที่ส่งออกให้สูงกว่านี้สักนิด และลดภาษีน้ำมันในประเทศลงสักหน่อย น่าจะดีกว่านี้ คนไทยด้วยกันไม่น่าเอาเปรียบกันเองจนเกินไป

บุหรี่ เหล้าคงยกเลิกไม่ได้ หากลองมองดูดีๆ 2อย่างนี้สร้างกำไรมหาศาลให้กับประเทศ ที่ไม่เก็บภาษีแพงเพราะกลัวคนไทยไม่บริโภคกันซะมากกว่า (ห่วงเงินมากกว่าสุขภาพของประชาชน::) )
Test ..

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 00:33:57 »
เก็บภาษีไม่ว่าครับ แต่ขอให้รถที่ได้ใช้เป็นมาตรฐานเดียวกับประเทศอื่นได้ไหม อย่างน้อยๆที่สุดแค่ระบบรักษาความปลอดภัยก็ยังดี ทำไมคนไทยต้องจ่ายเงินเยอะกว่า เพื่อซื้อรถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันกับประเทศอื่นๆ แต่กลับได้คุณภาพที่ต่ำกว่ามากๆ ออพชั่นบางอย่างที่ทั่วโลกเขาติดตั้งมาให้ในรถเกือบทุกรุ่น เช่น ถุงลมนิรภัย พอเข้ามาในประเทศเรากลับกลายเป็นว่าถ้าอยากปลอดภัยมากขึ้นก็จ่ายเงินเพิ่มมา แต่ถ้าไม่จ่ายซื้อรุ่นล่างสุดมา เวลาเกิดอุบัติเหตุก็เอาหัวโหม่งคอนโซลรถไปละกัน

ฝากให้คิดนะครับว่า ถ้าต่างประเทศถามเราว่า

ทำไมกินของอย่างเดียวกัน เครื่องเทศพื้นๆอย่าง กระเทียม น้ำปลา ต้องจ่ายมหาศาล คนไทยได้สารอาหารครบห้าหมู่ได้ในราคาแค่จานละ40  แต่บ้านเขาจ่ายเป็นร้อยได้แต่ของที่มีรสชาติเดียว แถมไม่ได้ดีต่อร่างกายด้วย  น้ำเปล่าหลายๆประเทศดื่มจากก๊อก โอเคน้ำสะอาด แต่หลายๆที่ก็มีกลิ่นสนิม

คุณคิดว่าอยากได้ความสุขจากการ ขับรถที่มีถุงลมรอบคัน ไปกินข้าว แต่เจอค่าอาหารที่ทั้งเดือนแพงกว่าค่าผ่อนรถ อาหารก็งั้นๆซ้ำซาก รสชาติเดิมๆ
หรืออยาก ขับรถที่ออพชั่นระดับหนึ่ง แต่ได้กินอาหารหลากหลาย ราคามิตรภาพ 

ซึ่งเดือนๆนึง ค่าผ่อนรถ+ค่าอาหาร ของทั้งสองกรณี ก็ใกล้ๆกัน  คุณจะเอาแบบไหนครับ

ป.ล. ไม่ใช่อยากได้รถห่วยๆหรอกครับ แค่ยึดหลักทางสายกลางครับ  ไม่มีอะไรเพอร์เฟคหรอกครับ ประเทศไทยมีอะไรดีๆ ก็เยอะ  จะให้มันดีไปเสียทุกทางมันเป็นไปไม่ได้หรอกครับ
ป.ล.2 ปัจจุบันรถใหม่ๆแทบทุกตัว มีออพชั่นที่จำเป็นอย่าง ถุงลม+ABS มาให้ตั้งแต่รุ่นล่างแล้วครับ ปัจจุบันผมว่าโอเคแล้วครับ ส่วนถ้าอยากได้จัดเต็มจริงๆ มองไปที่รถเกรย์ก็ได้ครับ เรียกได้ว่าทางเลือกปัจจุบันหลากหลายมากๆครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:09:04 »

เรื่องค่าครองชีพมันไม่สอดคล้องไงครับประเทศเราเรื่องอาหารการกินพร้อมและการนำเข้าอาหารยังถือว่าน้อยมากอาหารผลิตในประเทศมันก็ต้องถูกเป็นธรรมดา
ถ้าแพงจริงต้องญี่ปุ่นครับแต่รายได้เค้าก็มากตามค่าครองชีพอยู่ดีแต่ก็ถือเป็นประเทศที่ค่าครองชีพสูงมากการที่คนไทยต้องซื้อรถแพงๆไม่ว่าจะผลิตในประเทศหรือ

นอกประเทศยังไงผมเองมองว่าเราก็เสียเปรียบอยู่ดีเพราะจะซื้อรถคันนีงยกตัวอย่าง RX450h ญี่ปุ่นประมาณ 2 ล้าน ไทย 6 ล้านกว่า จริงอยู่ที่ญี่ปุ่นรถถูกว่าส่วนนึง
เพราะรถประเทศเค้าเองแต่ประเด็นที่ตามมาที่เป็นการเสียภาษีแล้วเห็นประโยชน์และตรงจุดคือในกรณีเข้าเมืองต้องจ่ายเงินโดยเงินนั้นก็ได้หมุนเวียนนำไปพัฒนาถนน

อย่างตรงจุดถ้าเมืองไทยเปลี่ยนมาเก็บภาษีจากการใช้งานตามรูปแบบของการใช้งานจริงๆยังไงก็น่าจะทำให้ได้ใช้รถในราคาที่เหมาะสมไม่โดนเอาเปรียบอยู่ทุกวันนี้การ
แข่งขันในประเทศเองก็ต้องสูงตาม Options ต่างๆที่กั๊กไว้ก็าจะตามมาที่อเมริกาเค้าจ่ายภาษีแพงๆเ้ามีเหตุผลครับไม่ได้เสียเปล่าแบบบ้านเราจ่ายภาษีต่อหัวหนักจริงแต่แก่ตัว
แล้วเค้าก็อยู่กันอย่างสบายครับไม่ได้เหมือนบ้านเราถ้าแก่ๆไม่มีเงินไม่มีลูกหลานแย่เลยเข้าจ่ายแพงกว่าแต่มีเหตุผลอันสมควรที่จะจ่ายครับระบบสวัสดิการคนละเรื่องกันเลย

อย่างน้อยถ้าภาษีเหมาะสมคุณภาพรถยนต์ดีๆปลอดภัยคนไทยก็จะเข้าถึงได้ง่ายขึ้นครับผมว่าคนไทยก็มีสิทธินะสมควรจะได้ใช้รถในราคาที่เหมาะสมสักที
มันไม่เกี่ยวกับค่าอาหารเท่าไหร่ครับรถยนต์เนี่ย      อาหารน่าจะน้ำมันมากกว่าครับ+ระบบขนส่ง+ต้นทุนการผลิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2012, 11:19:54 โดย TorTy »

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:16:51 »

เราเก็บภาษีเบนซิน 10+/ลิตร แต่ทำไมคุณภาพน้ำมันบ้านเราถึงสกปรกกว่าประเทศอื่นเขา ทั้งๆที่บ้านเราก็ส่งออกน้ำมันคุณภาพเกรดพรีเมี่ยนให้สหรัฐอเมริกาปีนึงหลายล้านลิตร หากจะขึ้นราคาน้ำมันที่ส่งออกให้สูงกว่านี้สักนิด และลดภาษีน้ำมันในประเทศลงสักหน่อย น่าจะดีกว่านี้ คนไทยด้วยกันไม่น่าเอาเปรียบกันเองจนเกินไป

บุหรี่ เหล้าคงยกเลิกไม่ได้ หากลองมองดูดีๆ 2อย่างนี้สร้างกำไรมหาศาลให้กับประเทศ ที่ไม่เก็บภาษีแพงเพราะกลัวคนไทยไม่บริโภคกันซะมากกว่า (ห่วงเงินมากกว่าสุขภาพของประชาชน::) )
โดนมากๆครับนี่แหละประเด็นจริงๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:34:37 »
ทำแบบอเมริกาไปเลย ราคารถกับภาษีไม่ต้องแพงมากแต่ไปอัดหนักๆๆๆตอนต่อทะเบียนและค่าภาษีประจำปี ถ้าใครไม่พร้อมที่จะจ่ายจุดนี้ไม่ต้องซื้อ ส่วนคนที่มีกำลังพอซื้อรถได้จะได้มีโอกาสใช้รถคุณภาพดีกับเค้าได้บ้าง ไม่ใช่ว่าต้องหมกมุ่นแต่กับรถญี่ปุ่นระดับล่างๆถึงกลางๆ ถ้าคุณภาพดีไปเลยมีเฉพาะคนรวยเท่านั้นที่ใช้ได้ ค่าอะไหล่กับค่าภาษีที่ต่อรายปีแม้จะแพงจัดๆแต่เทียบกับมูลค่าของตัวรถแล้วผมเชื่อว่าคนไทยจำนวนมากจ่ายไหว ทุกวันนี้ก็ซ์อรถในมูลค่าที่สูงกว่าตัวรถจริงสองถึงสิบเท่ากันไปแล้ว ถ้าลงเอยที่รัฐได้เงินค่าภาษีมาบำรุงประเทศเหมือนที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ผลประโยชน์จะมาลงที่เราๆที่มีทางเลือกมากขึ้นในเงินซื้อมูลค่าเท่าเดิม กลุ่มรถจดประกอบก็จะหายไปเยอะเลยด้วยเพราะคนซื้อไม่จำเป็นต้องหลบๆซ๋อนๆอีกต่อไปแล้ว มือหนึ่งไม่ต่างจากจดประกอบมากมาย แต่ทั้งนี้คงจะเป็นไปไม่ได้เพราะผลประโยชน์ด้านภาษีมันมากมาย ค่ายรถเองก็จะโกยเงินได้ลำบากเพราะฟันกำไรจากภาษีรถไม่ได้แล้ว  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MandM

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:19:26 »

เรื่องค่าครองชีพมันไม่สอดคล้องไงครับประเทศเราเรื่องอาหารการกินพร้อมและการนำเข้าอาหารยังถือว่าน้อยมากอาหารผลิตในประเทศมันก็ต้องถูกเป็นธรรมดา
ถ้าแพงจริงต้องญี่ปุ่นครับแต่รายได้เค้าก็มากตามค่าครองชีพอยู่ดีแต่ก็ถือเป็นประเทศที่ค่าครองชีพสูงมากการที่คนไทยต้องซื้อรถแพงๆไม่ว่าจะผลิตในประเทศหรือ

นอกประเทศยังไงผมเองมองว่าเราก็เสียเปรียบอยู่ดีเพราะจะซื้อรถคันนีงยกตัวอย่าง RX450h ญี่ปุ่นประมาณ 2 ล้าน ไทย 6 ล้านกว่า จริงอยู่ที่ญี่ปุ่นรถถูกว่าส่วนนึง
เพราะรถประเทศเค้าเองแต่ประเด็นที่ตามมาที่เป็นการเสียภาษีแล้วเห็นประโยชน์และตรงจุดคือในกรณีเข้าเมืองต้องจ่ายเงินโดยเงินนั้นก็ได้หมุนเวียนนำไปพัฒนาถนน

อย่างตรงจุดถ้าเมืองไทยเปลี่ยนมาเก็บภาษีจากการใช้งานตามรูปแบบของการใช้งานจริงๆยังไงก็น่าจะทำให้ได้ใช้รถในราคาที่เหมาะสมไม่โดนเอาเปรียบอยู่ทุกวันนี้การ
แข่งขันในประเทศเองก็ต้องสูงตาม Options ต่างๆที่กั๊กไว้ก็าจะตามมาที่อเมริกาเค้าจ่ายภาษีแพงๆเ้ามีเหตุผลครับไม่ได้เสียเปล่าแบบบ้านเราจ่ายภาษีต่อหัวหนักจริงแต่แก่ตัว
แล้วเค้าก็อยู่กันอย่างสบายครับไม่ได้เหมือนบ้านเราถ้าแก่ๆไม่มีเงินไม่มีลูกหลานแย่เลยเข้าจ่ายแพงกว่าแต่มีเหตุผลอันสมควรที่จะจ่ายครับระบบสวัสดิการคนละเรื่องกันเลย

อย่างน้อยถ้าภาษีเหมาะสมคุณภาพรถยนต์ดีๆปลอดภัยคนไทยก็จะเข้าถึงได้ง่ายขึ้นครับผมว่าคนไทยก็มีสิทธินะสมควรจะได้ใช้รถในราคาที่เหมาะสมสักที
มันไม่เกี่ยวกับค่าอาหารเท่าไหร่ครับรถยนต์เนี่ย      อาหารน่าจะน้ำมันมากกว่าครับ+ระบบขนส่ง+ต้นทุนการผลิต
ไม่มีทางที่เราจะได้ประโยช์นอย่างเดียวครับ
จะให้เก็บภาษีรถถูกๆ  แต่รัฐบาลก็ต้องไปเก็บภาษีอย่างอื่นแพงอยู่ดี คิดว่ายอมกันได้ไหมละ
อีกหน่อยข้าวแกงจานละ 100 แต่คุณภาพห่วยกว่าข้าวแกงจานละ 40 ปัจจุบัน
อีกหน่อยของที่ซื้อตาม seven แพงขึ้นกว่าเดิมเพราะภาษี 2 เท่า สรุปมันก็เหมือนไม่มีอะไรดีขึ้น
แค่มันเปลี่ยนรูปแบบจากรถแพง ไปเป็นอย่างอื่นแพง ผมคนนึงและที่ไม่เอาด้วย

ส่วนจะไปเปรียบเทียบกับอเมริกา เทียบยากครับเพราะเขาเก็บภาษีที่โดนเฉพาะคนรวยด้วย
บ้านเรามันไม่เก็บกัน ก็รู้ๆ กันอยู่  จะเก็บทีก็โดนกันทุกชนชั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2012, 12:22:45 โดย MandM »

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:58:01 »
เรื่องออปชั่น กับความปลอดภัย ผมไม่ได้มองว่ามันมาจากการลดต้นทุนเป็นหลัก
แต่ผมมองว่ามันเกิดจากการแข่งขันในท้องตลาดมากกกว่าครับ
คิดง่ายๆว่าโตโยต้าหรือฮอนด้าไม่เคยแยแสกับการใส่ออปชั่นที่เกี่ยวกับความปลอดภัยมาในรถรุ่นล่างๆเลย
จนวันที่มวยรองอย่างมาสด้าหรือฟอร์ดตัดสินใจแลกหมัด ด้วยการยัดมาให้นั่นล่ะ เราถึงจะได้เห็นจ้าวตลาดเริ่มขยับกันบ้าง
นิสัยพ่อค้าอ่ะครับ ของเดิมๆต้นทุนถูกๆก็ขายได้อยู่แล้ว คู่แข่งรายอื่นๆก็ไม่ได้ใส่อะไรมาเพิ่ม แล้วจะใส่มาทำไมให้มาร์จิ้นมันหดลง?

.-_-.

ออฟไลน์ int

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 13:26:29 »
ผมเห็นด้วยกับภาษีรถแพง
รัฐบาลต้องมีเงินจากภาษีส่วนนี้มากๆ ถ้าจะลดส่วนนี้ไปก็ต้องไปเพิ่มส่วนอื่น ไม่ว่าไปเพิ่มส่วนไหนๆก็จะเกิดปัญหาใหม่ตามมาอีก
และถ้าสุดท้ายต้องไปเพิ่มภาษีกับเครื่องใช้อุปโภคบริโภคประจำวัน ภาระก็ไปตกที่ทุกชนชั้นรวมถึงคนยากจนด้วย ระบบโดยรวมก็จะรวน

คนไทยที่มีเงินซื้อรถได้ ก็ไม่ใช่จะซื้อกันบ่อยๆ (ยกเว้นคนรวยๆ ก็สมควรจ่ายภาษีแพง)
ถึงแม้ว่าวันนี้เราจะซื้อรถแพง ยังไงรถก็ยังมีค่ามีราคา วันข้างหน้าจะขายต่อราคาก็ยังสูงอยู่ เงินเราไม่ได้หายไปไหน