ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเช็คระยะรถใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 5055 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
ผมรบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนหน่อยครับ คือเดี๋ยวนี้เห็นรถใหม่มักเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องประมาณหมื่นโล เลยอยากสอบถามว่าถ้ารถวิ่งมาพันกิโลเมตรต้องนำเข้าศูนย์เช็อะไรบ้างรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเช็คระยะรถใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 21:16:12 »
ส่วนใหญ่จะกำหนดให้เข้าศูนย์ครั้งแรกที่ 10000km/6เดือน อะไรถึงก่อนเอาอันนั้นครับ จะมีบางยี่ห้อเช่น ford ที่จะเป็น 15000km/9เดือน บางรุ่น 20000km ก็มีครับ ดูตามคู่มือเลย

ส่วนพันโลต้องเข้าไหม ถ้าถึงหกเดือนแล้วก็ต้องเข้าครับ ถ้ายังไม่ถึงก็ไว้ก่อนครับ รถใหม่ๆไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่พันโลแรกแล้วครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเช็คระยะรถใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 22:09:46 »
วิ่งพันโลไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ แต่ที่บ้านบอกให้เปลี่ยนผมก็ไม่อยากเถียง เลยจะให้ดูอย่างอื่นด้วย
แต่บางยี่ห้อเขานัดเอารถเข้าไปเช็คตอนพันโลนะครับ camryตัวใหม่ก็นัดแต่เขาบอกเลยว่าไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะ
เข้ามาเช็คเฉยๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:46:56 »
เคยมีคนเอาน้ำมันเครื่องที่ถ่ายออกมาตอนพันกิโลแรกมาส่องดูแบบขยายขนาดพบว่ายังคงมีตะกอนเศษต่างๆที่มาจากการเสียดสีของชิ้นส่วนต่างๆที่ยังใหม่อยู่ ลอยปะปนในน้ำมันเครื่อง จะไม่มีแล้วแน่ๆก็ถ่ายทิ้งครั้งที่สองที่สามโน่นเลย แม้ว่าเทคโนโลยีการผลิตตอนนี้จะดีกว่าเมื่อก่อนมากแต่การเสียดสีของชิ้นส่วนใหม่ๆมันก็ยังมีอยู่ อาจจะไม่ได้ส่งผลชี้ความแตกต่างชัดเจนเหมือนสมัยก่อนแต่มันก็มีความแตกต่างอยู่ดี ซึ่งในการใช้งานระยะยาวเครื่องจะอยู่ทนทานหรือไม่นานนั้นไม่ได้วัดกันที่ตรงนี้แล้วแต่ไปดูพฟติกรรมเจ้าของรถมากกว่า ตอให้ถ่ายทิ้งทุกพันกิโลแต่ถ้าใช้งานไม่รู้เรื่องเหยียบรอบสูงตลอดแช่ความเร็วสูงนานๆๆๆทุกวันยังไงมันก็พังเร็วกว่าอีกคันที่ถ่ายน้ำมันทุกหมื่นกิโลแต่ใช้งานตามปกติแบบที่คนทั่วไปเค้าใช้กัน  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mong_mongs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 14:58:58 »
ของผมพันกิโล แรก ก็เข้าศูนย์เช็คอย่างเดียวครับ ไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ เปลี่ยนอีกที 10000 โลครับผม