ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะสอบถามคุณ Jimmy เรื่อง Handling ของ CR-Z ครับ  (อ่าน 5431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
อยากจะสอบถามคุณ Jimmy เรื่อง handling ของ CR-Z ครับ

-ไม่ทราบว่าการบังคับควบคุม ระยะฟรี และน้ำหนักพวงมาลัยของ CR-Z เป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทียบกับ Mazda  3 ตัว1.6เก่าและCamry ตัวใหม่ครับ

-แล้วก็เคยได้ยินว่า CR-Z ใช้ platform ร่วมกับ Honda Jazz ไม่ทราบว่าช่วงล่างและการเกาะถนนของ CR-Zจะเป็นอย่างไรบ้าง
ถ้าขับ CR-Z จะรู้สึกเหมือนว่าขับ Jazz ไหมครับ

- feelings การขับขี่ของ CR-Z เป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทียบกับ Mx-5 ตัว NC เพราะเคยขับ Mx-5 แล้วรู้สึกว่าเป็นรถที่ขับสนุก ไม่ทราบว่า CR-Z จะเป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member

• **
Re: อยากจะสอบถามคุณ Jimmy เรื่อง Handling ของ CR-Z ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 16:04:51 »
ลองไปอ่านดูในรีวิวได้ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1596:-honda-cr-z-15-ima-cvt-by-tsl-small-sporty-hybrid&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89
ขอบคุณครับ ผมได้เคยเข้าไปอ่านมาแล้วเพียงแต่ผมอยากรู้เพิ่มว่าเมื่อเทียบกับรถคันอื่นๆมันจะเป็นเช่นไร ลำพังแค่อ่านอาจจะนึกไม่ออก ผมเลยอยากเปรียบเทียบกับรถที่ผมเคยขับเอามาเป็นเบนช์มาร์คครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: อยากจะสอบถามคุณ Jimmy เรื่อง Handling ของ CR-Z ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 19:48:42 »
ผมก็เคยถามคำถามเดียวกับ จขกท นะครับ แต่ผมเปรียบเทียบกะพรีอุสตัวไมเนอร์แล้ว คำตอบที่ได้จากพี่จิมมี่คือ  ถ้ามองโดยรวมแล้ว พรีอุสเถอะ *-*สั้นๆได้ใความ จบเลยกะ CR-Z แต่คันจริงถ้าเปลี่ยนแมกซ์กะโหลดแล้วสวยมากๆเลยครับ แต่พอคิดกลับกันกะเงินที่มันแพงกว่าพรีอุสตั้งเกือบ6แสนบาท รวมทั้งประโยชน์ใช้สอยก็ด้อยกว่าพอสมควรมันทำให้คิดออกเลยว่าควรซื้อคันไหน แต่ถ้าคุณชอบในรูปทรงมันมาก และก็คิดว่า ฉันจะนั่งแค่ คน2คนละ ไม่มีเกินกว่านั้นเงินฉันก็ไม่แคร์ ก็โอเคครับซื้อได้ แต่ถ้าจะมองเรื่องความคุ้มค่าประโยชน์ใช้สอย รวมทั้งเรื่องหลังการขาย+ความอุ่นใจก็ไม่ต้องบอกนะครับว่าจะเลือกอะไร ผมบอกตามตรงผมเป็นคนที่เกลียดยี่ห้อโตโยต้ามากๆตอนนี้ก็ยังเกลียดทั้ง vios ทั้ง yaris vigo ทั้งcamry ทั้งอัลติส ยิ่งฟอร์ยิ่งแล้วใหญ่ ยิ่งเกลียดเพราะผมรู้สึกว่าค่ายนี้ทำรถไม่ค่อยจริงใจกะลูกค้าเหมือนยัดออฟชั่นบังหน้า มีพรีอุสนี่แหละครับที่มาเปลี่ยนให้ผมมองโตโยต้าดีขึ้นมาพอสมควรเพราะลองเข้าไปดูแล้วก็โอเครู้สึกว่าสิ่งที่ให้มาในรถถือว่าเกินคุ้มพอสมควร แต่สำหรับรุ่นอื่นผมก็ว่ามันก็ยังเห่ยๆอยู่ดีอ่ะ มีพรีอุสนี่แหละที่ดูโอเคสุดละสำหรับโตโยต้าในสายตาผมนะ ดูเหมือนว่าเค้าตั้งใจทำรถรุ่นนี้มาขายพอสมควรเลยละ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 16:30:03 »
CR-Z
บอดี้ ดีมากๆ
แต่ช่วงล่าง ซื้อมาแล้ว ควรเปลี่ยนช็อกอัพ 4 ต้นรวด ถ้าอยากจะขับให้สนุก และซัดหนักๆได้
พวงมาลัย เหมือนเอา City / Jazz มาปรับอัตราทดให้ไวขึ้น และปรับลดระยะฟรีลงนิดหน่อย
ยังไม่เท่า MX-5 แต่คนละฟีลกับ City / Jazz  คือ ใกล้เคียงกับพวงมาลัยของ Integra Type S
แต่น้ำหนัก และความแม่นยำในการควบคุม ผมยังให้ Integra ครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 22:37:22 »
ขอบคุณครับ