ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสลับยางหน่อยค่ะ  (อ่าน 4362 ครั้ง)

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องสลับยางหน่อยค่ะ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 15:28:06 »
ถามเรื่องสลับยางหน่อยค่ะ

คือ ตอนนี้วิ่งไปประมาณ 30000 โล แล้วค่ะ
แต่ยังไม่ได้สลับยางเลย ควรทำมั๊ยคะ
แล้วสลับหน้ากับหลังไม่ต้องไขว้ ถูกรึเปล่าคะ
พอดีกำลังจะเอาเข้าศูนย์ ว่าจะให้เค้าทำให้เลย
ยางเป็นยางติดรถเดิมๆ ไม่ได้เปลี่ยนอะไรค่ะ

เมื่อเดือนก่อน ยางหน้าด้านคนขับโดนตะปูค่ะ
ก็เลยเอายางอะไหล่มาใส่อยู่จนถึงตอนนี้
อย่างนี้ควรสลับยังไงคะ 

ปล. รถเป็น avanza ขับหลังค่ะ

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
Re: ถามเรื่องสลับยางหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 16:36:50 »
ในคู่มือน่าจะมีบอกนะครับว่าสับอย่างไร ไขว้หรือไม่

แต่ 3 หมื่นโลก็มากมายแล้ว  อาจจะไม่ต้องสับแล้วก็ได้ รอเปลี่ยนยางทีเดียวเลย อยู่ที่สภาพยางตอนนี้ด้วยว่าจะทนใช้ไปอีกนานไหม
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 16:58:21 »
1. สำหรับผมแล้ว ทุกวันนี้ ตั้งแต่เปลี่ยนยางกันมา รถที่บ้านผมไม่เคยสลับยางเลยหนะครับ
ก็ใช้งานมาได้ด้วยดี ไม่มีปัญหาอะไร

2. ถ้าอยากจะสลับ อ่านดูในคู่มือของ อแวนซ่า ซึ่งผมจำได้ว่าน่าจะมีข้อมูลเรื่องนี้อยู่ครับ ทำตามในคู่มือได้เลย
และ จะว่าไปแล้ว เอาแค่ สลับหน้าหลัง ก็พอ ยังไม่ถึงกับต้องไขว้กัน

3. แต่ถ้ายางหน้าโดนตะปู (จะว่าไป รถ City ผมก็เพิ่งโดนตะปู ที่ล้อหน้าซ้าย เหมือนกัน เซ็งเลย)
ฝั่งนั้นไม่ต้องสลับก็คงจะได้ ถ้าใช้ยางอะไหล่อยู่ แล้วยางอะไหล่ที่ให้มา มีขนาดเท่ากับยางทั้ง 4 เส้นที่เหลือ

เว้นเสียแต่ว่า มันจะไม่เท่ากัน อันนั้น ว่ากันอีกกรณีไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2009, 17:00:11 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ S77

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 17:04:58 »
ค่ะ เดี๋ยวจะกลับไปอ่านคู่มือดูค่ะ ขอบคุณค่ะ

แต่จากคำตอบของทั้ง 2 ท่าน เหมือนว่า
การสลับยางนี่ไม่จำเป็นใช่มั๊ยคะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 19:18:28 »
สำหรับผม การสลับยาง ผมดูสภาพยางก่อนแล้วค่อยสลับครับ

1) ยางคู่หน้ากับหลังอันไหนสึกกว่ากัน
2) ที่ยางแต่ละข้าง การสึกตรงแก้มซ้ายและแก้มขวาต่างกันหรือไม่

ในรถของผมนั้น ยางคู่หน้าตอนนี้ดอกสึกกว่าข้างหลังแล้ว ผมจึงคิดว่าจะสลับคู่หลังมาไว้ข้างหน้าเพื่ออาศัยดอกและเนื้อยางที่ดีกว่าในการลุยน้ำหรือเบรคครับ

รถบางคันที่ล้อแบะ พวกรถโหลดเตี้ยน่ะครับ ยางวงแก้มที่หันเข้าด้านในรถจะสึกมากกว่าแก้มด้านนอก
ก็อาจจะสลับเอาแก้มอีกด้านให้มันมาชมโลกข้างนอกบ้างก็ได้ครับ

ในเคสของ Avanza หรือ Sonata สภาพมาตรฐาน ไม่ได้ตั้งค่าล้อมาแบะหรือหุบแบบดุเดือดอะไร ดังนั้นให้ดูว่าดอกยางหน้ากับหลังอันไหนสึกกว่ากัน ก็เอาคู่ที่สึกน้อยกว่ามาไว้ข้างหน้าโดยสลับตรง ไม่ต้องไขว้ครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 23:36:12 »
ของผมสลับทุกหมื่นกิโลครับ

ใช้ครบ 5 หมื่นกิโล แล้วเปลี่ยนยกชุดทั้ง 4 เส้น

ส่วนจะสลับไขว้รึเปล่า ต้องดูหน้ายางครับ ว่าเป็น แบบกลับหัว กลับหางแล้วเหมือนกันรึเปล่า (เค้าเรียกว่า Asymmetric tire มั้ง รึเปล่า หว่า?? )

ยางบางรุ่นจะมี rotation ของมัน ครับ คือ กลับด้าน กลับหัว กลับหาง แล้วไม่เหมือนกัน ดอกยางจะผิดทิศ

สรุป เอาชัวร์ๆ สลับแบบไม่ต้องไขว้ ก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ S77

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 15:15:55 »
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ จะไปสังเกตตามที่แนะนำมาค่ะ

ปล. คุณผู้การอุตส่าห์จำได้ว่ามี 2 คัน ตอบเผื่อมาให้เลย ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 20:24:48 »
ของผมก็สลับยางทุกหมื่นโลนะ
เวลาวิ่งไปซักพัก ยางหน้าจะสึกข้าง ยางหลังจะสึกกลางๆ
ถ้ายางอะไหล่เหมือนกัน ก็สลับมาใส่วิ่งด้วย ดีกว่าวางไว้เฉยๆๆจะได้ไม่เสียของ(ความคิดผม)