ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อมูลรถ skoda fabia tsi 1.2  (อ่าน 5698 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoddy

• Newbie
  • *
อยากได้ข้อมูลรถ skoda fabia tsi 1.2
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 00:54:07 »
อยากได้ข้อมูลรถรุ่นนี้มีใครเคยใช้รถรุ่นนี้บ้างครับว่าสมรรถนะเป็นยังไงบ้างหรือมีใครเคย test drive เพราะสนใจรุ่นนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: อยากได้ข้อมูลรถ skoda fabia tsi 1.2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 04:20:33 »
Review พี่จิมมี่มีอยู่ครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Re: อยากได้ข้อมูลรถ skoda fabia tsi 1.2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:05:41 »
คุณ Jimmy ทดสอบรุ่น RS 1.4 ครับ
ไม่ใช่ที่ จขกท ถามหา

ออฟไลน์ X-man

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:17:59 »
ติดต่อขอรายละเอียดทดลองขับได้ที่ ศูนย์MTM สุขุมวิท ครับ

ผมเคยทดลองขับแล้วรถดีมากในทุกๆด้าน พูดได้เต็มปาก
ไม่รู้จะติตรงไหน แม้แต่วิทยุ 2 din ที่ติดในรถยังเสียงดีเลยครับ

ศูนย์บริการดีมากครับลองติดต่อดู สามารถลองขับได้เยอะพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:12:58 »
1.2TSi เป็นรถที่ช่วงล่างนุ่มกว่า RS แต่ยังเล่นบทโหดได้พอสมควร
เครื่องยนต์ไม่อืดเลย ผมว่าออกตัวไปเร็วกว่ารถเครื่อง 1.8 ลิตร C-Segment
เสียด้วยซ้ำ แต่ถามว่าสิ่งที่ได้มาคุ้มกับค่าตัวหรือเปล่า รถนำเข้า เสียเปรียบ
เรื่องภาษีที่มากกว่าด้วย บางคนอาจมองว่ามันคือ "MINI" ในแบบ "พอเพียง"
แต่บางคนอาจบอกว่ามันคือ "Swift" ที่ "แรงกว่ามากและแพงกว่ามาก"

ถ้าไม่ใช่เพราะเครื่องยนต์และเกียร์ ความน่าสนใจจะลดลงเหลือแค่ช่วงล่างกับ
พวงมาลัย และพูดแบบตามตรง ช่วงล่างกับพวงมาลัยของ Swift ก็เทียบชั้น
กับ Fabia 1.2TSi ได้นะ

ต้องถามกันว่าทำไมถึงอยากได้รถคันนี้ ถ้าชอบรถเล็ก ที่ขับสนุกโดยไม่ต้อง
ไปแต่งอะไรเพิ่ม ชอบรถยุโรป และรู้สึกว่ามันคือรถที่อยู่ในงบเรา อันนี้โอเค น่าสน

เรื่องความอึด..Fabia 1.2TSi วิ่งรอบแทร็คในวันแดดร้อนๆ 50-60 รอบโดยแทบไม่ได้พัก
ผมเจอกับตามาแล้ว และมันก็ทนอยู่ได้ไม่มีปัญหาใดๆ เครื่องไม่ฮีต เกียร์ไม่เป็นไร

ในการซื้อ ตรวจสอบรถว่าเป็นล็อตที่มีปัญหากับตัว EPC หรือไม่
ทราบจากทางผู้บริหารว่า EPC ในบางคันได้รับการเปลี่ยนแล้วในล็อตใหม่ๆ
ขอให้ได้เป็นรถล็อตหลังๆที่เปลี่ยนไอ้เจ้านี่แล้ว ที่เหลือน่าจะโอเค เพราะยังไม่พบ
ปัญหาอื่นๆที่เป็นอาการประจำตัว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:15:59 »
ตอนนั้นไป TEST DRIVE ในงาน SKODA CZECH IT OUT ที่สนาม BRC อ่ะครับ
SKODA FABIA TSI 1.2 ก็เป็นรถหนึ่งในสี่คันที่ได้ทดสอบด้วยครับ
เป็นรถคันแรกที่ผมได้ทดสอบ และผมเป็นคนขับคนแรกในกลุ่มด้วย

สถานีแรกเป็นทางตรงยาวแล้วต่อด้วยเลี้ยวซ้ายหักศอกและพุ่งตรงไปด้านหน้า แล้วให้กระืืทืบ ABS จนรถหยุด :

รถนั่งกัน 4 คน(คนขับ,ผู้ควบคุม,เพื่อนร่วมทดสอบรถ2คน) เหยียบคันเร่งมิดตั้งแต่ออกตัว
รถนั่งกัน 4 คนเป็นเกียร์ A/T แต่เอี๊ยดเกือบทุกคันว่างั้นครับ รถพุ่งไปข้างหน้าอย่างรวดเร็ว จนเกือบสุดทางตรง
เนื่องจากรถยังไม่คุ้นมือ เวลาเข้าโค้งผมจึงต้องเผื่อระยะเพิ่มขึ้นสักเล็กน้อย และทำการตัดไลน์หน้าโค้งหักศอก
โดยยังคงเหลือความเร็วระดับหนึ่งเพื่อเข้าโค้งต่อไป อาการในโค้งรถมันบอกผมว่ายังได้อีกพอสมควร
จากนั้นก็กดคันเร่งต่อ เพื่อให้รอบเครื่องสูงๆเข้าไว้ เพื่อจะได้ทดสอบระบบเบรกว่าแจ๋วหรือไม่
ผมบอกเพื่อนร่วมชะตากรรมว่าจะกระืทืบเบรกแล้วนะ ทุกคนจับ
เมื่อเข้าสู่ระยะเบรกและความเร็วได้ที่แล้ว ผมกระทืบเบรกลงไปสุดระยะ
อืมมม....ระยะเบรกไว้ใจได้ทีเดียว ความรู้สึกตอนกระทืบเบรกลงไป
มันเหมือนตัวรถมันยังติดพื้นแทรคมากๆ ยางถูไปกับถนน ครึ๊ด ครึ๊ด ครึ๊ด(ABSทำงาน)
ที่สำคัญรถไม่มีอาการกวัดแกว่ง และระยะเบรกที่ได้ก็สั้นเอามากๆด้วย (ทั้งที่มีคนนั่งถึง4คนนะครับ)
แล้วถ้าผมจะบอกว่าระยะเบรกคันนี้ดีกว่า SUPERB คุณจะเชื่อผมมั้ยครับ

สถานีต่อไปคือ เลี้ยวซ้ายขนานไปกับสนามแล้วเข้าแทรกเยื้อง ซ้าย - ขวา - ซ้าย - ขวา
ต่อด้วยโค้งซ้ายหักศอก แล้วทอดไปสู่โค้งขวากว้างยูเทิร์น :

ช่วงขนานสนามเป็นช่วงที่สามารถทำความเร็วได้ จากนั้นเมื่อเจ้า FABIA 1.2 จะเข้าสู่
แทรกเยื้องซ้าย-ขวา-ซ้าย-ขวา
ถึงแม้จะมีความเร็วติดระดับหนึ่งแล้ว แต่การบังคับควบคุมที่แทรกเยื้องกันนั้น
ทำได้ดีมาก มีความสนุกและเอาอยู่
อาการของพวงมาลัยและบังคับซ้ายขวา SKODA FABIA บังคับได้แม่นยำ นิ่งแต่ว่องไว
ผสมกับรูปลักษณ์ของรถที่ค่อนข้างกระทัดรัด ปราดเปรียว ช่วงล่างที่นุ่มเฟิร์ม และให้ตัวได้ดี
เป็นจุดเด่นมากๆในจุดนี้
เพราะสามารถใช้พื้นที่เล็กๆ ได้อย่างมีประสิทธิภาพมาก
ก่อนเข้าโค้งหักศอกซ้ายแตะเบรก เล็กๆ อาการของรถก็จะเพียงพอสามารถหักพวงมาลัยต่อได้ทันที
จากนั้นก็วาดพวงมาลัย กดคันเร่งเข้ายูเทิร์นกว้างต่อได้เลยครับ

ไปสถานีสุดท้าย สลาลอม เลยแล้วกันครับ 555
อันนี้เอาสถานการณ์จำลอง " ตำรวจจับผู้ร้าย " ที่พี่มือโปรมา โชว์ดีกว่า
เพราะพี่เขาขับและให้ผู้เข้าร่วมทดสอบรถนั่งไปด้วยอีกต่างหาก

(แต่ตอนนั้นผมนั่ง "ไอ้มดเขียวนะ" โดยมีพี่จิระเป็นคนขับ)
ก่อนเข้าสลาลอม พี่เขาทำความเร็วแบบพอสมควรเลยครับ
(ขอบอกว่าช่วง"ก่อน"เข้าสถานีสลาลอม ทำความเร็วมาพอควร ไม่มีแตะเบรก)
จากนั้นพี่เขาหักพวงมาลัยซ้าย ขวา ซ้าย ขวา ฟ๊าบๆๆๆๆ
อาการด้านท้ายรถนั้นมีการให้ตัวตาม อย่างสนุกสนาน และพอดิบ พอดี ไม่เสียอาการ
จนสามารถเข้าทุ่นกรวยได้อย่างต่อเนื่องจนจบ ด้วยความรวดเร็วเอามากๆครับ

------------

เอ่อผมไม่แน่ใจนะครับว่า ตัว SKODA FABIA 1.2 TSI คันนั้นมีการจูนเพิ่มเติมมาหรือยัง
ส่วนตัวนะคิดว่า อัตราเร่ง 1.2 นี่ค่อนข้างดีมากครับ
(ถ้าจับผมปิดตาแล้วไปขับคันนี้ผมไม่มีทางรู้เลยว่าไอ้เนี่ยเครื่อง 1.2 อ่ะ)

ปล.ทางยาว ความเร็วสูง ผมไม่ได้ลองนะครับแต่คิดว่ารถคันนี้มีแนวโน้ม
      ที่จะใช้ความเร็วสูงได้พอตัว และยังน่าจะมีความสบายในการขับอยู่พอสมควรด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 14:04:04 โดย redsun »

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:18:31 »
มีเวลาก็เข้าไปที่ศูนย์เลยครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ แต่ถ้าจะให้ดีก็ลองตัว VRS ด้วยนะครับ
อาจจะตัดสินใจง่ายขึ้น ส่วนปัญหาที่เกินขึ้นก็ได้รับการแก้ไขแล้วนะครับ ทุกยี่ห้อมีแน่นอน
อยู่ที่ว่าเรารับได้มากน้อยแค่ใหน
ที่แน่ๆมดเขียวออกมาอาระวาดอีกคันแล้ว 5555

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:29:00 »
เคยนั่งตัว fabia1.2 ตอนสนามBRc นี้ล่ะครับอัตตร่าเร่ง ทำให้คุณลืมไปได้เลยล่ะว่ามันคือรถเครื่อง1.2 เพราะรถ1.8ทั่วๆไปอย่างFDผมมีสิทธ์อายได้

ออฟไลน์ aoddy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 16:07:15 »
ก็ขอขอบพระคุณพี่ทุกๆคนนะครับที่ให้ความคิดเห็นและความรู้ซึ่งจะช่วยให้ผมได้ตัดสินใจในการซื้อและอาทิตย์นี้ต้องไปลองทดสอบดูซะแล้ว

ออฟไลน์ tee9299

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 21:38:49 »
ไปลองขับเลยขับ แต่ตอนนี้ผมได้เปนเจ้าของมดเขียว vrs ไปเรียบร้อยแล้ว 555 ขับสนุกจริงๆครับ คอนเฟิร์ม