ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอนด้าcity หรือ โตโยต้าvios  (อ่าน 13657 ครั้ง)

ออฟไลน์ modxgunner

• Newbie
  • *
ฮอนด้าcity หรือ โตโยต้าvios
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 23:34:26 »
ผมกำลังสนใจรถที่เข้าโครงการรถคันแรกคือขนาดไม่เกิน1500ซีซี แต่ไม่สนใจรถห้าประตูรวมทั้งอีโคคาร์เพราะเล็กเกินไป

ดังนั้นผมจึงคิดว่าวีออสกับซิตี้เป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุด

โดยจุดประสงค์ไม่เน้นแต่ง เน้นความสะดวกสบาย ซ่อมง่าย ไม่เน้นขายต่อ มีงบประมานไม่เกิน600000บาท คิดว่าผมควรเลือกซิตี้หรือวีออสรุ่นไหนอย่างไร และมีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ รบกวนทุกคนช่วยให้ความเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ฮอนด้าcity หรือ โตโยต้าvios
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 23:38:29 »
Vios ครับ เพราะ ดูแนวโน้ม City ไม่น่าทันรถคันแรก

แต่ยังไงก็น่าไปดู Mazda2, หรือรอดู Sonic ไว้ด้วย

ส่วน Fiesta ไม่กล้าแนะนำ เพราะไม่แน่ใจเรื่องศูนย์ รถคันแรกกลัวจะเหนื่อยตอนเข้าศูนย์ครับ

แต่ก็ลองไปขับดูก่อนละกัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: ฮอนด้าcity หรือ โตโยต้าvios
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 23:39:14 »
city s at 599000 ครับส่วนตัว คิดว่า น่าใช้กว่าviosเยอะ แต่รอรถนาน  ต้องพยามยามดูหลายๆศูนย์ครับ เผื่ออาจเจอรถหลุดๆ ถอนจองมา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 23:50:29 »
อยากบอกว่าซิตี้ แต่ฮอนด้าผลิตทันไหม ไปหาวีออสดีกว่าครับ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 00:03:24 »
Mazda 2 ราคาไม่ถึง 580,000 ออฟชั่นจัดเต็มเท่าวีออส ESเลยครับ

แต่จะเจ็บตัวตอนขายต่อหน่อย

แต่ถ้ามีตัวเลือกแค่2ตัว และให้ทันภาษีรถ. ก้คงต้องเป็น vios แหละครับ

แต่ถ้างบแค่นั้น วีออสจะได้ตัว j ชึ่ง ไม่มีอะไรเลย นอกจากabs กระจกมองข้างยังไม่ไฟฟ้าเลย

หรืออาจจะได้ตัว E ที่ไม่ใช่ES  อันนั้นก้ไม่ต่างกับJ แค่มีอุปกรความสะดวกเพิ่มขึ้นนิดหน่อย กับได้ล้อแม็ก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 00:04:44 »
City ตอนนี้ต้องรถหลุดจองเท่านั้นเลยครับ
ถ้ารอคิวปกติได้รถปีหน้า
ไม่งั้นเอา Vios ก็ได้ ถึงจะสู้ City ไม่ได้ในหลายๆด้าน
แต่ก็ไม่ถือว่าขี้เหร่อะไรหากจะเอามาใช้งาน

อันที่จริงทางเลือกอื่นมีอีกเยอะ
Mazda2, Almera...
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 00:45:11 »
City ตอนนี้ต้องรถหลุดจองเท่านั้นเลยครับ
ถ้ารอคิวปกติได้รถปีหน้า
ไม่งั้นเอา Vios ก็ได้ ถึงจะสู้ City ไม่ได้ในหลายๆด้าน
แต่ก็ไม่ถือว่าขี้เหร่อะไรหากจะเอามาใช้งาน

อันที่จริงทางเลือกอื่นมีอีกเยอะ
Mazda2, Almera...
ผมว่าmazda2ถ้า4ประตูรูปทรงไม่ถูกใจ ท้ายมันโด่งๆเกินไปอ่ะครับเลยไม่สนใจ
ส่วนalmeraน่าจะคุ้มค่า แต่อยากได้เครื่องใหญ่กว่านั้น เผื่อขับไปเที่ยวต่างจังหวัด

จึงสรุปมาแค่วีออสกับซิตี้ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 01:19:11 »
M2 นี่บอกตรงๆว่าตัวนี้ขายต่อราคาไม่ร่วงเยอะแน่นอน เพราะดูจากจำนวนที่วิ่งแล้วเยอะมากๆ โดยเฉพาะถ้าวัยรุ่นขับนี่บอกได้เลยว่าสูสีกันทั้งวิออส ซิตี้(เพราะผลิตไม่ทัน) M2

เรื่องตูดโด่งแล้วแต่มุมมอง ผมมองว่าสวย มีพท้นพี่เก็บของเยอะ อาจไม่เท่าซิตี้ แต่ดูดีกว่าวิออสมาก เสียแค่กินน้ำมันกว่าหน่อยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 06:35:20 »
นาทีนี้Cityกลายเป็นของหายากไปซะแล้ว ถ้าจะใช้สิทธิ์รถคันแรกคงจะไม่ทันแล้วครับเพราะเพื่อนผมเองจองไว้ตั้งแต่กันยาปีที่แล้วกับHondaบางเขน สีเงินรุ่นรองท็่อป กำหนดเดิมได้เดือนนี้แต่ล่าสุดเซลล์เปิดสมุดคิวให้ดูและขอเลื่อนออกไปเป็นกรกฎาคมแล้วครับ น่าประหลาดใจมากๆที่รุ่นนี้กลายเป็นของยอดนิยมไปได้ ต้องรอกันเกือบปี มีเงินก็ซื้อไม่ได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 06:47:28 »
ถ้าจะซื้อวีออส เอาตัวสปอทไปเลยครับ เพิ่มเงินอีก 25,000
ภายในสวยดี  ;D ไม่ต้องเอาไปแต่งต่อเลย

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:00:26 »
นอกเรื่องนะครับ
vios trd แพงกว่า vios e at อีก แต่กระจกมองข้างดันปรับด้วยมือซะงั้น (แหงหละ เอา j abs มาแต่งหนิ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 09:22:34 »
ถ้าเป็นวีออส คิดว่ารุ่นไหนถึงจะคุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 10:05:02 »
vios j a/t abs น่าจะคุ้มสุดแล้วถ้าเอาแค่วิออส

แต่ถ้าผมจะเอาผมเอา 2 ตัวล่างสุดเลย คุ้มกว่า ตี้กะออส

แต่ถ้าจะเอา เกียร์ m/t ไปมอง2 เลยคุ้มสุดๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 11:00:47 »
ถ้าจะเอา vios ผมแนะนำตัว Trd นะ พวงมาลัยแน่น ช่วงล่างหนึบ คันเร่งไม่หน่วง ภายในสวย ถ้ารับได้กับ option ตัว J

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 11:28:39 »
วีออส รุ่น ES คุ้มสุดครับ
แต่ราคาเกิน 6แสนไป 2-3 หมื่น (รวมส่วนลด)

ข้อดีคือแถมประกันแน่นอน(ต่อรองดีๆ) และได้รถเร็ว

ซิตี้ ขับดีกว่า รุ่น S ราคาถูกกว่าวีออส ES แต่ได้ออฟชั่นความปลอดภัยครบ
เสียที่รอรถนาน และต้องควานหาของแถมเช่นประักัน

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 17:23:30 »
ถ้าถามว่าviosตัวไหนคุ้มสุด ก็คงตัวEs เพราะมีแอร์เบ็คคู่หน้า แต่ถ้าถามว่าอะไรคุ้มสุดคงตอบว่า mazda2ตัวล่างสุดคุ้มที่สุดครับ เพราะตัวล่าง5แสนกว่าๆได้แอร์เบ็คคู่หน้าและabsในราคาวีออสตัวล่าง ช่วงล่างกับพวงมาลัยดีกว่าvios

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 20:47:05 »
ญาติผมเพิ่งได้รับรถมาวันนี้เองจองไว้ ธ.ค 54
ผมเพิ่งไปรับมาตอนบ่ายมีแนวโน้มว่าน่าจะได้รับรถ
เร็วขึ้นนะครับ เพราะบาง0 ก็ยังรับจองอยู่