ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริง?? ในอดีตรถไฟฟ้าไม่ถูกพัฒนาก็เพราะบริษัทน้ำมัน จริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 16404 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ที่ผมสนคือสถาณการณ์ในประเทศไทยตอนนี้ครับ ลองนึกย้อนไปสมัยพวกเรายัง5ขวบ10ขวบดูสิ  ::)  หน้าร้อนเรามีแดดอุ่นๆพร้อมลมเย็นๆเวลาที่เราวิ่งเล่นที่ลานโล่งใกล้บ้านกลางคืนก็มีหิ่งห้อยสวยงามมากมายเหมือนหมู่ดาวระยิบระยับ หน้าฝนเราเอาน้ำในโอ่งที่ใสสะอาดมากินได้ไม่ต้องพึ่งเครื่องกรองน้ำ หน้าหนาวเราและเพื่อนๆต่างมีเสื้อกันหนาวสีสันสดใสมาใส่กันมีบรรยากาศหมอกสวยๆให้เห็นในยามเช้า จะสูดอากาศให้หายใจเต็มปอดที่ไหนเมื่อไหร่ก็ได้ในกรุงเทพ  :)

แต่ลองมาเทียบกับปัจจุบันสิครับ...............มันตรงกันข้ามหมดทุกอย่าง แสงแดดที่ร้อนแรงมากชนิดที่ว่าแดดยามเช้าที่โดนผิวไม่เกิน3นาทีก็เหงื่ออกชุ่มเต็มตัวแล้วทั้งๆที่อยู่ในเดือนที่เป็นหน้าหนาว อากาศอันแสนสกปรกเหม็นควันพิษและฝุ่นเขม่าแม้จะอยู่ย่านชานเมืองอย่างรังสิตหรือบางนา หน้าหนาวที่หดหายไปจนแทบจะไม่เหลือแล้วสักวันในรอบปี หิ่งห้อยที่หายไปหมดเหลือแค่บางพื้นที่เล็กๆของอัมพวาที่ตอนนี้เองก็กใลที่จะหายไปแล้วเหมือนกัน  :-\ 

ในตอนนี้สถาณการณ์อากาศและสภาพแวดล้อมบ้านเรามันเลวร้ายยิ่งกว่าเลวร้ายเสียอีก อาจจะมีสุลต่านน้ำมันอยู่เบื้องหลังเรื่องพวกนี้ก็ได้ แต่ต่อให้มีรถพลังงานไฟฟ้าชนิดที่ชาร์จ50บาทครั้งเดียวอยู่ได้ทั้งอาทิตย์แล่นได้เป็นพันกิโลแต่เมืองไทยก็จะมีแต่อากาศแย่ลงไม่เปลี่ยนแปลงเพราะสาเหตุของมลพิษมาจากคนไทยด้วยกันเองนั่นแหละ เบิ้ลเครื่องเผาน้ำมันเอย ตัดแคตอุดEGRเอย เอารถบรรทุกเก่าๆที่คายมลพิษสูงควันดำมาแล่นแล้วจ่ายส่วยตำรวจเอย การสนับสนุนจากนโยบายให้คนออกมาซื้อรถกันเยอะๆแต่ไม่สนใจการขนส่งสาธารนะเอย นี่ยังไม่รวมเรื่องของการยัดเงินเจ้าหน้าที่เพื่อทำรีสอร์ตทำลายป่า การเผาภูเขาเพื่อหาเรื่องครอบครองพื้นที่ใช้งานไม่ได้ การยัดเงินแล้วปล่อยสารเคมีลงคลองลงทะเลลงแม่น้ำทั้งหลายแหล่อีกนะ  :-X

เทคโนโลยีจักรกลไฟฟ้าเป็นเพียงตัวช่วยอย่างหนึ่งที่จะลดมลพิษที่เกิดขึ้นได้ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือคนในชาติเองนี่แหละครับ ไล่ตั้งแต่ประชาชน ตำรวจ ยันไปจนภาครัฐเลยที่ต้องกลับมามีจิตสำนึกรับผิดชอบได้แล้ว แค่เวลาไม่กี่สิบปีอากาศดีๆหายไปหมดสิ้นและอัตราการทำลายล้างจากมลพิษมีแต่จะยิ่งทวีคูณขึ้นทุกๆปีเพราะมีการใช้รถมากขึ้น การยัดเงินเพื่อเปิดทางให้ทำผิดกฏหมายด้านสิ่งแวดล้อมมากขึ้น อย่างที่บอกว่าต่อให้มีรถยนต์ไฟฟ้าที่มีคุณภาพสูงอย่างในอุดมคติอย่างแพร่หลาย แค่ถ้าคนไทยยังมักง่ายทำตัวแบบชีวิตของข้าตัวของข้าแบบนี้ในอนาคตคนไทยเองนี่แหละที่จะอยู่กันไม่ได้เพราะสภาพแวดล้อมและอากาศมันไม่เหมาะสมกับสิ่งมีชีวิตแล้ว  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ผมไม่เชื่อเลย
มันอยู่ที่ความคุ้มค่าในการลงทุนของบริษัทรถ คุณภาพ ประสิทธิภาพของเทคโนโลยี ณ เวลานั้นๆ และ อุปกรณ์ประกอบต่างๆมากกว่า
ถ้าผลิตขายแล้วมีกำไรคุ้มค่าเขาก็จะผลิตขาย แต่ถ้าผลิตแล้วได้กำไรน้อยหรือไม่คุ้มค่าในการลงทุนก็ผลิตรถใช้น้ำมันที่กำไรเยอะกว่าดีกว่า
แต่รถใช้น้ำมันก็มีประสิทธิภาพดีขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นอยู่แล้ว ทำไมไม่โดนขัดขวางล่ะ

ออฟไลน์ 6162002

ผมไม่เชื่อเลย
มันอยู่ที่ความคุ้มค่าในการลงทุนของบริษัทรถ คุณภาพ ประสิทธิภาพของเทคโนโลยี ณ เวลานั้นๆ และ อุปกรณ์ประกอบต่างๆมากกว่า
ถ้าผลิตขายแล้วมีกำไรคุ้มค่าเขาก็จะผลิตขาย แต่ถ้าผลิตแล้วได้กำไรน้อยหรือไม่คุ้มค่าในการลงทุนก็ผลิตรถใช้น้ำมันที่กำไรเยอะกว่าดีกว่า
แต่รถใช้น้ำมันก็มีประสิทธิภาพดีขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นอยู่แล้ว ทำไมไม่โดนขัดขวางล่ะ

ผ่านมาสิบปี รถบ้านๆ คิดเล่นๆ ประหยัดขึ้น 2 เท่า  แต่ปริมาณรถปัจจุบัน เทียบกับสิบปีที่แล้วมันต่างกันกี่เท่าล่ะครับ  หรือลองหาข้อมูลปริมาณความต้องการใช้น้ำมันดูก็ได้ มันพุ่งเป็น Exponential มาตั้งนานแล้วครับ บริษัทน้ำมันเขาจะไปเดือดร้อนอะไร  มีน้ำมันไว้ขายนานๆ จะได้มีอำนาจไปอีกนานๆ ไม่ดีกว่าเหรอครับ  ถ้าเทขายหมดแล้ว ทีนี้จะเหลืออะไร *-*

อย่าว่าแต่บริษัทรถยนต์เลยครับ หลายๆบริษัทใหญ่ๆ ได้รับการสนับสนุนจากพวกบริษัทขุดน้ำมันหรืออื่นๆที่เกียวข้อง ทั้งทางตรงและทางอ้อมมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ

เรื่องแบบนี้ถ้าจะมองต้องมองให้กว้างๆครับ มองแค่ตัวรถคันเดียวไม่ได้ครับ อีกอย่าง ไม่มีใครขวางกระแสโลกได้หรอกครับ ฝืนขวางไปก็โดนเขี่ยออกเปล่าๆ คนที่จะอยู่รอดคือคนที่รู้จักปรับตัว และใช้ประโยชน์จากสถานการณ์ปัจจุบันให้ดีที่สุดครับ

แต่คำพูดของคุณ 2k โดนใจมากๆเลยครับ ยิ่งเมื่อไม่กี่วันมานี่เห็นข่าว น้ำในคลองอีกแห่ง โดนโรงงานปล่อยน้ำทิ้งใส่จนเสียไปอีกละ  แม่น้ำลำคลองดีๆ แทบหาไม่ได้แล้วมั้งครับ ในประเทศไทย

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
ผมชอบความเห็นของคุณ 2K มากครับ

PS. แต่ผมก้อยังต้องพึ่งพารถยนต์นา  ::)